ใครไปประชุม STPI มาเล่าให้ฟังหน่อยซิครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครไปประชุม STPI มาเล่าให้ฟังหน่อยซิครับ

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลของพี่ๆเพื่อนๆ (โดยเฉพาะข้อมูลของคุณ เพื่อน)

อืมม....อย่างที่บอกไว้ในตอนต้นนะครับ ความรู้ด้านนี้ของผมน้อยมาก
คงต้องค่อยๆหาข้อมูล หาความรู้กันต่อๆไปครับ  

ดูตัวเลขจากข้อมูลที่ได้รับมาแล้ว  ยังไงก็ต้องบอกว่า เป็นบริษัทที่น่าสนใจ
แต่สงสัย ผมจะไม่ถูกโฉลกจริงๆ  ฮ่าๆๆๆ :lol:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
*John*
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

แหม คุณแก้วจดละเอียดดีจังครับ

สรุปเรื่อง backlog ที่ตั้งคำถามก็คือ มูลค่าโครงการในมือทั้งหมด 1296 ล้านบาท
อย่างไรก็ตาม รับรู้รายได้ไปแล้วในปีที่แล้ว และ Q1 บางส่วน คงเหลือ ณ. วันที่ 20 เมษายน  950 ล้านบาท
(ให้เดาก็คาดว่า  Q1 น่าจะมีรายได้ประมาณ 300 ล้านบาท รวมทั้งปี ปีนี้ถึงเวลานี้น่าจะทำรายได้เกิน 1000 ล้านบาทแน่นอน ** งาน 950 ล้านที่เหลือบางส่วนส่งมอบรับรู้รายได้เกิน 1 ปี เช่นงานสะพานในอบูดาบี เห็นว่าล่าช้ากว่ากำหนด)

จากคำตอบของผู้บริหาร หากบริษัทไม่มีการรับงานประเภท module บริษัทจะทำกำไรสูงสุดที่ประมาณ 50-60 ล้านบาทต่อปี (ถ้าจำไม่ผิด) ใกล้เคียงตามการประมาณการของผมข้างต้น

ประเด็นที่จะมีผลสำคัญต่อผลประกอบการแต่ละปีของบริษัท คือการรับงานประเภท module  (เช่นแทนขุดเจาะน้ำมันในทะเล เป็นต้น) ตอนนี้ศักยภาพของบริษัทพร้อมแล้วที่จะรับงานเหล่านี้ด้วยตนเอง (ไม่ต้องง้อ partner)
ซึ่งผมมองว่าปีนี้บริษัทมีสิทธิได้งานครับ (ไม่งั้นบริษัทคงไม่กล้าลงทุนมั้งครับ)

เรื่องคดีความเท่าที่ฟังแล้ว มีความเห็นเช่นเดียวกับคุณเพื่อนครับ คล้ายๆ กับว่าเราเป็นฝ่ายเสียเปรียบ เรื่องที่เราจะชนะคดีตอนนี้ผมไม่คิดเลย ตอนนี้ที่ผมลุ้นอยู่ก็คือตกลงกันนอกศาลให้เร็วครับ ซึ่งผู้บริหารของเราคงไม่ยอมตกลงหากเขาเรียกร้องเกินเงินที่ตั้งไว้แน่ครับ