spf ถือยาวจะดีไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
jojosati
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

สังเกต

ผลประกอบการไตรมาศ 3 ได้แค่ 0.1852

แต่ปันผลให้ตั้ง 0.2248

แปลว่า อะไรครับ
harn

โพสต์ที่ 32

vivitawin เขียน:
จะไปเอาอะไรกับ mr.market
vivitawin

โพสต์ที่ 33

jojosati เขียน:สังเกต

ผลประกอบการไตรมาศ 3 ได้แค่ 0.1852

แต่ปันผลให้ตั้ง 0.2248

แปลว่า อะไรครับ
Posted: Tue Nov 06, 2007 1:35 pm    Post subject:    

--------------------------------------------------------------------------------

yoko wrote:
ทำไมQ3กำไร0.1852บาท   แต่จ่ายปันผล 0.2248บาท?

ดูกำไรสุทธิก็ งง แบบนี้แหละครับ อิอิ

แจกแจงให้ฟังดังนี้ครับ

(1.1)รวมรายได้ 223,293
(1.2)รวมค่าใช้จ่าย 26,417
(1.1)-(1.2)=(1.3)รายได้จากการลงทุนสุทธิ 196,876

(2.1)รายการกำไรสุทธิที่เกิดขึ้นจากเงินลงทุน 25  
(2.2)รายการขาดทุนสุทธิที่ยังไม่เกิดขึ้นจากเงินลงทุน (20,944)
(2.1)+(2.2)=(2.3)รวมรายการกำไร (ขาดทุน) สุทธิที่เกิดขึ้นและยังไม่เกิดขึ้นจากเงินลงทุน(20,919)

(1.3)+(2.3)=(3)การเพิ่มขึ้นในสินทรัพย์สุทธิจากการดำเนินงาน 175,957

ที่ทำให้กำไรสุทธิเหลือเพียง 175.957ล้าน ก็เพราะ ข้อ(2.2) ซึ่งก็เกิดจากการประเมินมูลค่าสินทรัพย์ของโครงการที่ลดต่ำลงซึ่งมันไม่เกี่ยวกับการดำเนินงานแต่อย่างใด ในบางไตรมาสก็เพิ่มขึ้น แล้วแต่ผู้ประเมินจะประเมินราคา ดังนั้นเราดูแค่ (1.3) 196.876 ล้านบาท จะถูกต้องกว่า กำไรสุทธิต่อหน่วย = 196.876/950 =0.2072  ปันผล0.2248บาท เกินมา 0.0176 บาทหรือ คิดเป็นเงิน 0.0176x950ล้าน = 16.72ล้านบาท นั้นมาจากกำไรสะสมครับ
yoko

โพสต์ที่ 34

เกาะสมุยวิกฤติหนัก ประกาศเขตภัยพิบัติ [9 พ.ย. 50 - 09:10]

ผู้สื่อข่าวรายงานความคืบหน้าเหตุน้ำท่วมบนเกาะสมุย จ.สุราษฎร์ธานี ว่า ล่าสุด วันนี้ (9 พ.ย.) นายอดิศร กำเนิดศิริ นายอำเภอเกาะสมุย ได้ประกาศให้เป็นเขตภัยพิบัติแล้ว หลังจากฝนตกหนักเป็นเวลา 2 วัน ทำให้น้ำท่วมสูงในทุกพื้นที่ ต้องหาทางระบายน้ำกันอย่างเร่งด่วน โดยพื้นที่ถูกน้ำท่วมขยายเป็นวงกว้าง ที่บริเวณถนนริมหาดแฉวง ที่เป็นย่านเศรษฐกิจย่านการค้าที่สำคัญ และตลาดดาวซีฟู้ด ระดับน้ำสูง 1-2 เมตร ผู้ประกอบการต้องนำเรือเร็วมาวิ่งบนถนน ขณะที่รถทุกชนิดไม่สามารถสัญจรผ่านไปมาได้

ขณะที่สนามบินสมุย เวลานี้ต้องหยุดให้บริการตลอดทั้งวัน เนื่องจากสภาพอากาศปิดฝนตกหนัก เครื่องบินไม่สามารถขึ้นลงได้ โดยสายการบินบางกอกแอร์เวย์ส ประกาศงดเที่ยวบินแล้ว เนื่องจากสภาอากาศไม่เอื้ออำนวย น้ำไหลเข้าท่วมทางวิ่ง หรือรันเวย์ ส่งผลให้นักท่องเที่ยวตกค้างจำนวนกว่า 1,000 คน

นายอดิศร กำเนิดศิริ นายอำเภอเกาะสมุย เผยว่า ได้ระดมกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจ เทศบาล ทางหลวงชนบท ทหารอากาศ เข้าเร่งช่วยเหลือประชาชนอย่างเร่งด่วน จากการตรวจสอบเบื้องต้นพบว่า ที่บริเวณคลองแฉวง 2 มีผู้ประกอบการถมคลองก่อสร้างอาคาร กีดขวางทางน้ำ และมีชาวบ้านบางคนเห็นแก่ตัวลุกล้ำเข้ามาในเขตทางหลวง ทำให้ไม่สามารถระบายน้ำลงสู่คลองแฉวงได้ ตอนนี้แก้ปัญหาเฉพาะหน้า ระบายน้ำลงสู่คลองอย่างเร่งด่วน หลังจากนั้น จะทำการตรวจสอบเจ้าของที่ ที่มีการลุกล้ำเขตสาธารณะ หากพบว่ามีการออกเอกสารไม่ถูกต้อง จะเพิกถอนสิทธิ และดำเนินคดีถึงที่สุด

นายอำเภอเกาะสมุย กล่าวด้วยว่า จากสถานการณ์น้ำท่วมในเบื้องต้นส่งผลกระทบการท่องเที่ยว ร้านค้า บ้านเรือนประชาชน ถนน ได้รับความเสียหายไปแล้วกว่า 200 ล้านบาท
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 35

โอกาสหรือเปล่าครับ
. . .
plamuek76

โพสต์ที่ 36

ผมจ้องมาหลายวันแล้วครับ รอโอกาสอยู่ :twisted:
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 37

คุณปลาหมึกนี่สนใจหุ้นตัวเดียวกับผมหลายตัวนะ TRT SPF

ปีนี้ SNC กะ TRT เล่นเป็นพระเอกเลย
. . .
plamuek76

โพสต์ที่ 38

TRT ไม่มีอะครับ ส่วนSPFนี่หวังปันผลงามๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jung_oh

โพสต์ที่ 39

plamuek76 เขียน:TRT ไม่มีอะครับ ส่วนSPFนี่หวังปันผลงามๆครับ
เหมือนกันคับ หวังปันผลงามๆ เอาเงินเก็บที่อยู่ใน ตราสารหนี้ ย้ายมาลงตัวนี้หมดเลย

สู้ๆ SPF  :D