อีกครั้งกับ Blue Ocean Strategy

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อีกครั้งกับ Blue Ocean Strategy

โพสต์ที่ 31

แนะนำให้อ่าน new game strategy และ competing for the future
ของ Gary Hamel กบั CK Prahalad ด้วยครับ
สำหรับท่านที่ชอบอ่านหนังสือ strategy

บ้านเราชอบเอามาปนกับ marketing จนมั่วไปหมด
"Hope is not a strategy"
กูรูขอบสนาม
Verified User

โพสต์ที่ 32

Muffin เขียน:ใช่ครับ หมายถึง fortune at the bottom of the pyramid ครับ
อาจารย์ CK เป็นคนน่าสนใจมากๆนะครับ

เรื่อง value ที่สร้างจาก มุมของ customer แกพูดไว้ได้ดีมากๆครับ
แขกนี่เก่งๆทั้งนั้นเลย ทั้งเขียนเอย พูดเอย
ตำราหลายเล่มแขกเขียนทั้งนั้น
เวลาไปสัมมนากับแขก  รับรองแขกเป็นพระเอกตลอด ทั้งถาม ทั้งซักและโต้ตอบกันเอง  (อันนี้รวมไปถึงแขกอินเดีย และมุสลิมด้วย)

ไม่รู้ว่าในบ้านตัวเอง วัฒนธรรมของเขาเปิดกว้างให้โต้เถียงกันเต็มที่เหมือนอยู่นอกบ้านหรือเปล่า
tanate@man

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณสำหรับบทความที่สรุปมาให้อ่านครับ
pak
ผู้ติดตาม: 1

Re: อีกครั้งกับ Blue Ocean Strategy

โพสต์ที่ 34

กูรูขอบสนาม เขียน:ไม่เป็นไร  สุดปลายทางอาจจะมีสวนสงบๆเงียบๆให้นั่งพัก  

สายรุ้งพาดวงสวย  เหนือฟ้าอมรกรุงเทพมหานคร ท่ามกลางบรรยากาศขะมุกขมัวก่อนตะวันพลบ....
นี่แหละที่เรียกว่า  รุ้งพลบ[/color]
เป็นอีกครั้งที่ "ความรู้ในสมอง" เกิดขึ้นพร้อมๆกับ "ความลุ่มลึกในอารมณ์"
ขอบคุณ K.กูรูขอบสนาม ที่เขียนอะไรดีๆให้อ่านมากมาย

ขอบคุณมากๆครับ
:bow: :bow: :bow:
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ltf08

Re: อีกครั้งกับ Blue Ocean Strategy

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณมากคร้าบบบ
thalucoz

โพสต์ที่ 36

ขอบพระคุณสำหรับน้ำใจงาม ๆ ครับผม :B

ขออนุญาตินำไปแบ่งปันครับผม
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
torpongpak

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับ...ได้Idea :idea: ครับ

แต่ระวังอย่าใช้ Blue Sky Strategy :doi: นะครับ ล้อเล่นนะครับ

ขอบคุณจริงๆครับที่เผื่อแผ่ความรู้
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
kanokski

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณครับทั้งท่านกูรูผู้เขียน และท่าน pak ผู้ขุด
เคยอ่านครั้งหนึ่งแล้ว มึนๆ อ่านไม่จบ
จะลองอีกครั้ง
chukieat30

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณครับ พี่ pak ที่ขุดข้อความดีๆๆมาให้อ่านกัน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Botong

โพสต์ที่ 40

Big thanks krab.
*** better together ***
Financeseed

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณครับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 42

ถ้าชอบบทความกึ่งวิชา(เกิน)การเช่นนี้
ขอเสนออีกบทความหนึ่งในอดีต
หัวข้อนี้เลย

เข้าชั้นเรียนกับ Drucker

ไม่ได้เข้ามาพักใหญ่ ทำ Link ไม่เป็นแล้ว
รบกวนทำ search หัวข้อนี้เอา ในห้องนั่งเล่นแล้วกัน :roll:
ชีวิตเกิดและตายเพียงอย่างละหน ส่วนที่เหลือตรงกลางต้องค้นพบเอง
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 43

อืมม์ ทำได้แล้ว
วิชาเก่ายังไม่ลืม

เข้าชั้นเรียนกับ Drucker
ชีวิตเกิดและตายเพียงอย่างละหน ส่วนที่เหลือตรงกลางต้องค้นพบเอง
Multi_Plus

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณมากครับ :-o

Drucker นี่ เคยอ่านหนังสือแก สุดยอดมาก แต่ละหน้ามีความคิดคมๆ แฝงอยู่
และไม่ล้าสมัย (ล้ำสมัยซะด้วยซ้ำ :P )
tigerroad197

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณมากครับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 46

...
แนบไฟล์
Harvard.Business.Press.Blue.Ocean.Strategy.2005.zip
(1.15 MiB) ดาวน์โหลด 63 ครั้ง

OutOfMyMind

โพสต์ที่ 47

บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
springs

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วได้ความรู้ดีครับ สงสัยผมต้องไปหาหนังสือที่พี่ๆแนะนำมาอ่านเพิ่มเติมบ้างแล้ว ดูน่าสนุกดีครับ
pak

โพสต์ที่ 49

ถ้าเปรียบบทความนี้ เสมือนการลงทุนในหุ้น
แม้ว่าอาจจะไม่ตรงเท่าไหร่นัก!!!

"น่านน้ำสีคราม" อาจจะหมายถึง หุ้นที่ไม่มีใครให้ความสนใจ หุ้นที่คนส่วนใหญ่ต่างมองข้าม (ด้วยเหตุผลที่แตกต่างกันไป)

แต่ถ้าคุณก้าวเข้าไปเป็นคนแรกๆ ในฐานะ "ผู้แสวงหา" หรือ "นักเดินทางสำรวจดินแดนใหม่ๆ"

บางที...คุณอาจจะเจอ แผ่นดินแห่งใหม่ที่อุดมสมบูรณ์ และยังไม่เคยมีใครค้นพบ
หรือบางที...คุณอาจจะเจอแผ่นดินที่แห้งแล้ง และเวิ้งว้าง ไร้มีอนาคต!!!
...อะไรก็ย่อมเป็นไปได้ทั้งนั้น

บน "โอกาส" ย่อมเดินคู่ขนานไปพร้อมๆกับ "ความเสี่ยง"
มันสำคัญที่ว่า...

"คุณจะกล้าก้าวออกมาหน้าห้อง เป็นคนแรกๆหรือไม่?"
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
torpongpak

โพสต์ที่ 50

pak เขียน:ถ้าเปรียบบทความนี้ เสมือนการลงทุนในหุ้น
แม้ว่าอาจจะไม่ตรงเท่าไหร่นัก!!!

"น่านน้ำสีคราม" อาจจะหมายถึง หุ้นที่ไม่มีใครให้ความสนใจ หุ้นที่คนส่วนใหญ่ต่างมองข้าม (ด้วยเหตุผลที่แตกต่างกันไป)

แต่ถ้าคุณก้าวเข้าไปเป็นคนแรกๆ ในฐานะ "ผู้แสวงหา" หรือ "นักเดินทางสำรวจดินแดนใหม่ๆ"

บางที...คุณอาจจะเจอ แผ่นดินแห่งใหม่ที่อุดมสมบูรณ์ และยังไม่เคยมีใครค้นพบ
หรือบางที...คุณอาจจะเจอแผ่นดินที่แห้งแล้ง และเวิ้งว้าง ไร้มีอนาคต!!!
...อะไรก็ย่อมเป็นไปได้ทั้งนั้น

บน "โอกาส" ย่อมเดินคู่ขนานไปพร้อมๆกับ "ความเสี่ยง"
มันสำคัญที่ว่า...

"คุณจะกล้าก้าวออกมาหน้าห้อง เป็นคนแรกๆหรือไม่?"
ชอบครับ ถ้าซื้อหุ้นที่เรามั่นใจเเต่ไม่ค่อยมีสภาพคล่อง ไม่มีใครสนใจ บางครั้งหันกลับมามองว่าเราเดินกลับไปดีไหม ปันผลมากกว่าเงินเฟ้อนิดหน่อย Setจะถึง1,200 จุดราคาหุ้นก็ไม่ไปไหน
พอไปอ่าน(ฟังเพลง)ในกระทู้"รอ....." ที่พี่Pak Postไว้ คึกขึ้นเยอะเลยครับ

มีอยู่คลิปหนึ่ง...ผมชอบมากที่ "ตูนBodyslam" กำมือเเล้วชูขึ้น เทียบกำปั้นเหมือนกับความฝันที่เราไขว่คว้า...เเล้วถามผู้ชมว่าคุณยังกำมืออยู่รึเปล่า...
"ตลอดชีวิต ฉันเชื่อในสิ่งที่คิด เเม้ไม่ว่ามันจะถูกหรือผิด จะขอทำสุดหัวใจ...ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่ มันจะไปจบที่ตรงไหน เมื่อเดินเท่าไหร่มันก็ไปไม่ถึง ที่สุดว่ามันจะไม่คุ้มเเต่มันก็ดีที่ยังน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป เเค่คนที่เชื่อในความฝัน จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้องเดินต่อไป"
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Ii'8N

โพสต์ที่ 51

ลองไปอ่าน Strategy แบบไทยๆ "White Ocean Strategy" ของคุณดนัย จันทร์เจ้าฉาย (นักการตลาดและประชาสัมพันธ์)....มีให้ download เป็น e-book ด้วย

http://www.whiteoceansociety.com/download/

pak

โพสต์ที่ 52

ผุดคอนโดจับคนรักน้องหมา 'อินฟินิท' ได้บทเรียนน้ำท่วม พลิกจุดขายเชื่อดีมานด์เพียบ [ โพสต์ทูเดย์, 21 ธ.ค. 54 ]

อินฟินิท ปิ๊งไอเดียผุดคอนโดเพื่อคนรักน้องหมา มั่นใจดีมานด์เพียบ

นายสุรพล กอวรกุล ประธานกรรมการ บริษัท อินฟินิท เรียลเอสเตท กล่าวว่า แนวทางการพัฒนา
โครงการที่อยู่อาศัยของบริษัทภายใต้แบรนด์แฮปปี้ จะมุ่งสู่การดำเนินธุรกิจที่แตกต่างโดยล่าสุดมีแนวคิดที่
จะพัฒนาคอนโดมิเนียมเพื่อรองรับกลุ่มเป้าหมายที่เป็นคนรักสุนัข โดยจะเริ่มนำร่องในโครงการแฮปปี้
คอนโดมิเนียม ลาดพร้าว 101 ในเฟส 2 ที่จะเปิดตัวในต้นปี 2555 นี้