ธุรกิจที่ยิ่งใหญ่!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

AuI_a VI เขียน:น้องกร จะว่ามีก้อมีนะ เรื่องที่พี่คิดๆอยู่นี้ฟังแล้วน้องกรต้องอึ้งทึ่ง แน่ๆ ถ้าน้องกรยังถือหุ้นตัวนั้นอยู่ 555
รู้สึกผมจะงานเข้าแล้วครับ

เพราะที่ผ่านมาไม่ได้ขายและซื้ออะไรเพิ่มเลย

ตัวที่พี่อุ้ยว่าผมยังมีอยู่แน่นอน
:shock:  :shock:

ถ้าไม่เป็นการรบกวนพี่อุ้ยจนเกินไป
ขอรับทราบความเห็นทาง PM ได้ไหมครับ
ขอบคุงมากครับ

[quote="]แม้เป็นธุรกิจที่ยิ่งใหญ่แล้วก็ใช่ว่าราคาหุ้นจะเหมาะกับการลงทุน
เสมอไป เพราะโดยมากราคาหุ้นมักยิ่งใหญ่ตามไปด้วย เคล็ดลับจึงควรเพิ่มว่าเป็นการหาธุรกิจที่คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้ว่ามันยิ่งใหญ่ครับ[/quote]

ชอบมากครับ เพียงแต่ผมยังความรู้น้อย
หาหุ้นที่ยังไม่มีใครคิดว่าจะยิ่งใหญ่ได้ยาก
ต้องขอไปฝึกฝนวิทยายุทธเพิ่มเติมก่อนครับ
:wink:  :wink:

ปล.ไว้ผมคงต้องขอคำแนะนำจาก พี่อุ้ย กับพี่ sorawut
:oops:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

AuI_a VI เขียน:เฮียsorawut ครับ เรื่องที่ผมจะแซวน้องกร ก้อแนวๆเดียวกะเรื่องที่ผมแซวเฮียช่วงนี้บ่อยๆน่ะแหละคับ  :rofl:  :rofl:
:ohno:  :ohno:  :ohno:
AuI_a VI เขียน:น้องกร จะว่ามีก้อมีนะ เรื่องที่พี่คิดๆอยู่นี้ฟังแล้วน้องกรต้องอึ้งทึ่ง แน่ๆ ถ้าน้องกรยังถือหุ้นตัวนั้นอยู่ 555
อยากฟังด้วยคน :oops:
AuI_a VI เขียน:แม้เป็นธุรกิจที่ยิ่งใหญ่แล้วก็ใช่ว่าราคาหุ้นจะเหมาะกับการลงทุนเสสมอไป เพราะโดยมากราคาหุ้นมักยิ่งใหญ่ตามไปด้วย เคล็ดลับจึงควรเพิ่มว่าเป็นการหาธุรกิจที่คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้ว่ามันยิ่งใหญ่ครับ
แก่นแท้ของเคล็ดวิชา 10 เด้งเลยนะเนี้ย (แค่ 1 เด้งผมก็ดีใจแล้ว :lol:)

แต่ยากเหมือนกัน ต้องมีความรู้จริงในอุตสาหกรรมนั้น (ถ้าไม่อยู่ใกล้ชิดก็มองยากหน่อย)
+ วิเคราะห์ผลิตภัณฑ์ (คนอาจยังไม่รับรู้ถึงความจำเป็น)
+ วิเคราะห์การตลาดของบริษัท (การตั้งราคา การวางตำแหน่งของตัวเองในใจผู้บริโภค ต่อให้สินค้าดี ก็มีโอกาสล้มเหลวถ้าทำการตลาดไม่ดี)
+ วิเคราะห์สินค้าทดแทน (มีหรือเปล่า ถ้ามี มีโอกาสที่สินค้าเราจะกลายไปเป็นหลักแทนสินค้านั่นไหม)
+ วิเคราะห์การบริหารภายใน (เรื่องการบริหารสินค้าคงคลัง บริหารเงินทุนหมุนเวียน กระแสเงินสด บริหารการลงทุนระยะยาว)
+ วิเคราะห์การพัฒนาอย่างต่อเนื่อง (อันนี้ต้องดูวิสัยทัศน์ของผู้บริหารอ่ะ)

แต่พอบริษัทยิ่งใหญ่แล้ว ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนกันที่จะรักษามันไว้ได้ ก็ต้องดูเรื่องอื่นๆประกอบไปอีก บลาๆๆ
kornjackrit เขียน:ปล.ไว้ผมคงต้องขอคำแนะนำจาก พี่อุ้ย กับพี่ sorawut
เปลี่ยนเป็นช่วยกันคิดดีกว่าครับ หลายหัวดีกว่าหัวเดียว :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
pom.chanin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

[quote="AuI_a VI"]ตอบน้อง gorilla พี่เข้ามหาลัยปี43อ่ะนะ แต่จบเซนต์แค่ม.3แล้วออก จำได้แค่เนี๊ย ไล่รุ่นให้หน่อยจิ
The way out is in