ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ พอร์ตของผมหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ พอร์ตของผมหน่อยครับ

โพสต์ที่ 31

ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไงเลย เอาเป็นว่าถ้าเอาเงินพอร์ตผมไปซื้อ คงได้หุ้นละตัว มาวิจัยดูเท่านั้นเอง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

หุ้นอะไรติดลบ94% สงสัยอะ???

แต่เยอะได้ใจครับ อิอิ แล้วสัดส่วนแต่ละตัวละครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
sonnesaint

โพสต์ที่ 33

ผมพอจะเข้าใจแล้วว่าการเล่นหุ้นแบบผมไม่ใช่ VI เพราะว่าไม่ได้ดูมูลค่าของหุ้นเลย ^^;;
picklife เขียน:หุ้นอะไรติดลบ94% สงสัยอะ???

แต่เยอะได้ใจครับ อิอิ แล้วสัดส่วนแต่ละตัวละครับ
หุ้นที่ติดลบ 94% คือ psaap
แต่ผมไม่ได้เอามาแสดงนะคับเพราะไม่ถือว่าอยู่ในพอร์ตเชิงทดลองของผม (พอร์ตเชิงทดลองดูได้ที่รูปครั้งที่สองที่เอามาแสดง)

สัดส่วนแต่ละตัว จะใกล้ๆกันโดยอิงที่มูลค่าตลาด

- สำหรับตัวที่บวกเยอะๆ มูลค่าตลาดเยอะขึ้น จะไม่ถูกซื้อเพิ่ม เพราะถือว่าราคาขึ้นแล้ว
(เชื่อว่าถ้าเป็น VI จะรู้ว่าถึงราคาขึ้นแล้ว ถ้าเป็นหุ้นดี ก็ยังเข้าซื้อเพิ่มได้)

- สำหรับตัวที่ลบ มูลค่าตลาดลดลง ถือว่าหุ้นถูกลง จึงซื้อเพิ่ม ซึ่งก็จะทำให้สัดส่วนกลับเข้ามาใกล้ๆตัวอื่นๆคับ
ด้วยความเคารพ
suriya
kornjackrit

โพสต์ที่ 34

พอร์ตเทพจริงๆครับ ผมชอบนะ แนวดี  :lol:  :lol:

ีรบกวนสอบถามนิดนึงครับว่าตอนนี้กำไรทบต้นจากพอร์ตนี้กี่ % อะครับ ??
ถ้า 15% อัพ ผมว่าน่าพอใจนะครับ : ))
sonnesaint เขียน: - สำหรับตัวที่บวกเยอะๆ มูลค่าตลาดเยอะขึ้น จะไม่ถูกซื้อเพิ่ม เพราะถือว่าราคาขึ้นแล้ว
(เชื่อว่าถ้าเป็น VI จะรู้ว่าถึงราคาขึ้นแล้ว ถ้าเป็นหุ้นดี ก็ยังเข้าซื้อเพิ่มได้)

- สำหรับตัวที่ลบ มูลค่าตลาดลดลง ถือว่าหุ้นถูกลง จึงซื้อเพิ่ม ซึ่งก็จะทำให้สัดส่วนกลับเข้ามาใกล้ๆตัวอื่นๆคับ
ผมก็มือใหม่นะครับ แต่ขอแสดงความเห็นนิดนึงครับ
การซื้อหุ้นที่ราคาลดลง แต่ไม่ซื้อหุ้นที่ราคาเพิ่ม
มันจะไม่เข้าข่าย ซื้อหุ้นเน่าเพิ่มหรอคับ
หรือว่าคุณ sonnesaint
เชื่อว่าหุ้นที่ราคาลดลงทุกตัว เมื่อซื้อเฉลี่ยแล้วราคาจะกลับมาได้
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
large
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

sonnesaint เขียน: สัดส่วนแต่ละตัว จะใกล้ๆกันโดยอิงที่มูลค่าตลาด

- สำหรับตัวที่บวกเยอะๆ มูลค่าตลาดเยอะขึ้น จะไม่ถูกซื้อเพิ่ม เพราะถือว่าราคาขึ้นแล้ว

เหมือนการใช้ VA เลยครับ เข้าใจเลยว่าทำไมพอร์ทถึงบวกอยู่
kornjackrit เขียน: การซื้อหุ้นที่ราคาลดลง แต่ไม่ซื้อหุ้นที่ราคาเพิ่ม
มันจะไม่เข้าข่าย ซื้อหุ้นเน่าเพิ่มหรอคับ
หรือว่าคุณ sonnesaint
เชื่อว่าหุ้นที่ราคาลดลงทุกตัว เมื่อซื้อเฉลี่ยแล้วราคาจะกลับมาได้
เห็นด้วยครับ แต่ที่ยังกำไรอยู่น่าจะเพราะ
1. กระจายความเสี่ยงด้วยการถือหลายตัว
2. กรองหุ้นหยาบ ๆ ด้วยปันผลแล้ว แม้ว่าบางตัวอาจจะปันผลโดยการกู้(สมมติ) แต่จากข้อ 1 ก็ช่วยลดความเสี่ยงไปได้ครับ
3. ทำตามกฎอย่างเคร่งครัด นี่ต่างหากครับที่เขาพูดว่าจิตวิทยาการลงทุนเป็นส่วนสำคัญที่สุด เราจะเลือกหุ้นดีแค่ไหน แต่ใจไม่นิ่งพอ ก็ขายหมูบ่อยๆ ได้ครับ :)
pitiecon

โพสต์ที่ 36

ถือเยอะแบบสะใจดี แถมตัวกำไรนี้ก็สุดยอดครับ

สำหรับผม ถ้ามันเยอะจะจัดการลำบากแค่นั้นละครับ

ถ้าคิดว่าจัดการไหว ก็ลุยครับ

แต่ยอมรับสุดยอดเลย เจ๋งจริง
ความรู้คือสิ่งที่ควรแบ่งปัน เพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ
gkenginvest.blogspot.com
gkengbusinessadministration.blogspot.com
simpleBE

โพสต์ที่ 37

คุณซอนเน่เซนต์คงจะเป็นนักสะสม   :lol:
KentaII

โพสต์ที่ 38

ถ้าเพิ่ม Stock Selection เข้าไป + ใช้หลักการ VA ในการซื้อหุ้น =>รับรองผลตอบแทนมากกว่านี้อีกครับ