มาแนะนำตัวครับ (น้องใหม่ครับมารับน้องกันหน่อย)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

vv

โพลจบเมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 29, 2010 10:12 pm

port เท่ามด อนาคตเท่าช้าง
15
88%
2
12%

โหวตทั้งหมด: 17

thanakorn221
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มาแนะนำตัวครับ (น้องใหม่ครับมารับน้องกันหน่อย)

โพสต์ที่ 31

รายงานตัวเหมือนกันครับ
อายุ 22แล้ว ยังเรียนไม่จบครับ
ศึกษาหุ้นมาได้ 1 เดือน เพิ่งtradeจริงเมื่อวันพุทสัปดาห์ที่แล้ว

... วันนี้ port แดงเถือกเลย T-T
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ_st
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

มาแจมครับ มือใหม่ๆด้วยคน
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
raindeer20

โพสต์ที่ 33

:lol:  :lol:
มือใหม่เช่นกันค่ะ
ด้วยแรงฮึดเป็นพักๆ  แต่จะพยายามมากขึ้น
สู้ๆๆ
train10

โพสต์ที่ 34

สวัสดีครับผมก็เป็นมือใหม่ กำลังศึกษาแนวทางการเล่นไปเรื่อยๆอยู่
ฝากตัวด้วยนะครับ ^^
Boyadvance

โพสต์ที่ 35

ชื่อ บอย ครับ อายุ 22 ปี
มือใหม่ ลงทุนหุ้นมา 1ปีกว่า แล้วครับ
เพิ่งเรียนจบ

วิถีการลงทุน ยังไม่นิ่ง ยังมี panic sell  เป็นช่วงๆ
5555555
phee_betong

โพสต์ที่ 36

ยินดีที่รู้จักทุกๆคนครับ  :D ชื่อพี ครับ อายุ23ครับ
ก่อนหน้านี้ตอนเรียนอยู่ปี3 ก็เริ่มได้ศึกษาในหุ้นแต่เป็นการศึกษาเชิงเทคนิค ก็ศึกษาแบบงูๆปลาๆ แฃ้วก็เลิกไปเพราะรู้ศึกว่าทำไมมันยากอย่างงี้ไม่เอาแล้ว... :evil:    พอใกล้เรียนจบไปนอนหอเพื่อนเห็นมีหนังสือ "พ่อรวยสอนลูกวางอยู่" ตอนแลกไม่รู้เลยว่าเป็นหนังสืออะไรเห็นชื่อแปลกดีเลยยืมเพื่อนอ่านดู ได้แรงบันดาลใจดีมาก แต่ก็ยังไม่ได้ศึกษาเรื่องหุ้นจิงจังเพราะเรียนหนัก ตอนนี้ทำงานมาได้ 3 เดือนจึงได้มาเริ่มศึกษาอย่างจิงจัง และมาได้พบ แหล่งรวมของชาว VI ดีมากๆเลยครับมีความรู้ให้ศึกษามากมาย    :lol:
[v]

โพสต์ที่ 37

วันนี้เจอรับน้อง  สักสักรอบนะจ๊ะเด็กๆ  :twisted:
kornjackrit

โพสต์ที่ 38

มือใหม่เช่นกันครับ :D
เพิ่งเปิดพอร์ได้ ประมาณ 1 เดือนครึ่ง
แต่ศึกษามาได้สักพักแล้วครับ

ชื่อ กร อายุ 20 นะครับ เรียนอยู่ปี 2 ครับ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะคับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kiyokuka

โพสต์ที่ 39

สวัสดีครับ

ผมมือใหม่ครับ กำลังศึกษายอยู่ครับ

มีไรช่วยแนะนำด้วยครับ

ฝากตัวครับ ^^
Nikkei kung

โพสต์ที่ 40

มือใหม่เหใอนกันคับ เทรดมาได้ประมาณ 4 เดือนแล้ว  :D
SARAYAE

โพสต์ที่ 41

ยินดีต้อนรับครับ :D
มันคือการเริ่มต้น
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 42

มือใหม่เหมือนกันครับเพิ่งเปิดมาได้4เดือนตอนset680 แล้วก้ขึ้นไปที่850ลงมาที่750 พอร์ตผมยังตัวแดงอยู่เลยครับ แต่ถ้าคิดเงินที่ได้ปันผลมาก็กำไร6%ไม่รู้ว่าคิดแบบนี้จะถูกไหม  พอร์ตตัวแดงแต่เงินในพอร์ตเพิ่มขึ้น ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ  คือเงินที่ได้ปันผลมาผมก็เอาไปลงใหม่หมดเลย
pdGrff
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 43

อายุ 20 เิพิ่งเริ่มเล่นได้ 2 ปีค่ะ ยังหาแนวไม่เจอ 5555
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 44

[quote="chom13"]มือใหม่เหมือนกันครับเพิ่งเปิดมาได้4เดือนตอนset680 แล้วก้ขึ้นไปที่850ลงมาที่750 พอร์ตผมยังตัวแดงอยู่เลยครับ แต่ถ้าคิดเงินที่ได้ปันผลมาก็กำไร6%ไม่รู้ว่าคิดแบบนี้จะถูกไหม
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 45

เงินสดเพิ่มขึ้น 6% ครับรวมทั้งปันผลด้วยนะครับ แบบนี้พอไหวไหมครับ แต่ความจริงน่าจะได้มากกว่านี้ถ้าไม่มั่วไปปรับพอร์ตบ่อยๆ มาคิดดูนะว่าถ้าซื้อแล้วถือเลยก็จะได้เกือบ 20% เลยครับ
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 46

chom13 เขียน:เงินสดเพิ่มขึ้น 6% ครับรวมทั้งปันผลด้วยนะครับ แบบนี้พอไหวไหมครับ แต่ความจริงน่าจะได้มากกว่านี้ถ้าไม่มั่วไปปรับพอร์ตบ่อยๆ มาคิดดูนะว่าถ้าซื้อแล้วถือเลยก็จะได้เกือบ 20% เลยครับ
อันนี้ต้องดูระยะ เวลาลงทุนอีกหละครับ
หรือบางคน ขอแค่มากกว่า ดอกเบี้ย+ เงินเฟ้อก็พอใจแล้ว
อย่างผม port เล็ก เน้นหุ้น growth หวังไว้ 25% ต่อปีรวมปันผลครับ
0N0111

โพสต์ที่ 47

เพื่อนร่วมรุ่นเต็มห้องเลย
ใครพร้อมแล้ว เข้าเรียน
กันเลยครับพี่น้อง :lol:  :wink:
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
mr_chai

โพสต์ที่ 48

สวัสดีครับบรู้จักเวบนี้มานานแต่ยังไม่เคยโพสเลยซักครั้ง วันนี้ขอแนะนำตัวเลยแล้วกันครับ ชัย ครับ เปิดพอร์ตมาจะสองปีแล้วแต่ความรู้ยังหางอึ่งครับ
pattayavariety

โพสต์ที่ 49

สวัสดีครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวเข้าโรงเรียนVI หน่อยนะครับ ข้างในเวปนี้ความรู้เพียบเลย เพิ่งมีความอยากลงทุนในหุ้นเมื่อเดือนที่แล้ว แต่อายุปาไป 38 แย้ว จะพยายามศึกษาก่อนการลงทุนรับ
kindaiji

ดีคับ

โพสต์ที่ 50

ผมมือใหม่แนวvi แต่เล่นหุ้นมา2ปีแล้ว
อายุ20 ครับฝากตัวด้วยนะครับ
Inertia

โพสต์ที่ 51

มาแจมครับ

ขออายุ 20 กว่าด้วยคน  :lol:
0N0111

โพสต์ที่ 52

ขอยืมมาหน่อยครับ

นายรู้แล้ว!
ม้าเฉียว 16/02/2005

นายรู้แล้ว เป็นนักลงทุนหน้าใหม่ในตลาดหลักทรัพย์แห่งสยามประเทศ เขาศึกษาเรื่องการลงทุนมาไม่น้อย และคิดว่าเขาพร้อมแล้วที่จะท่องยุทธภพ แม้หลายคนจะเตือนเสมอว่า สมรภูมิแห่งนี้มีเพียง 10%เท่านั้นที่เป็นผู้ชนะ ทั้งๆที่เขามีโอกาสที่ชนะเพียง 10% หรือน้อยกว่านั้น แต่เขาก็ไม่รู้สึกกลัวแม้แต่น้อย เขากลับยิ้ม และเฝ้าฝันว่าเขากำลังจะรวยแล้ว เพราะเขาแข็งแรงมากพอที่จะชนะตลาดได้ เขาศึกษามาดีแล้ว ไม่เช่นนั้นจะได้ชื่อว่า นายรู้แล้ว ได้อย่างไรกัน

นายรู้แล้ว เริ่มลงทุนอย่างสนุสนาน แต่เขาแพ้ เขาขาดทุนกว่าครึ่งพอร์ต แต่เขายังยิ้มอยู่ และบอกกับตัวเองว่า โอ่ย! มันเป็นต้นทุนของการเรียนรู้ เขาอาจจะศึกษามามาก แต่เพราะเขายังขาดประสบการณ์ไง ถึงได้ขาดทุน อย่าคิดมากMoney comes and money goes ต่อไปนี้เขาต้องชนะบ้างแล้วหละ เขาต้องหาอาวุธมาเพิ่มอีก เท่าที่มีอยู่ตอนนี้มันไม่พอ เขาฮึดสู้ใหม่ พร้อมทั้งเปลี่ยนชื่อเป็น นายเจ็บพอแล้ว เพื่อเอาฤกษ์เอาชัย

นายเจ็บพอแล้ว เริ่มลงทุนอีกครั้งด้วยแนวทางต่างๆเท่าที่มีการคิดค้นกันขึ้นมาได้ในโลก ลองใช้เทคนิคสารพัดของบรรดาเซียนต่างๆ เทคนิคหรือวิธีไหนไม่ได้ผลก็เปลี่ยน เปลี่ยนไปเรื่อยๆ พยายามพูดคุยกับเพื่อนนักลงทุนด้วยกัน ว่าวิธีหรือเทคนิคไหนที่ใช้แล้วสำเร็จบ้าง ก็ลองใช้ตามเค้าดู ไม่ว่าจะเป็นสายเพลงทวน หอก กระบองที่เก่งอาวุธยาว สายเพลงกระบี่ ดาบ มีดบิน ที่ชำนาญอาวุธสั้น รวมทั้งสายการต่อสู่ด้วยอาวุธลับต่างๆ เป็นเช่นนั้นอยู่นานหลายปี แต่สุดท้ายเขาก็ยังขาดทุนเหมือนเดิม ร่างกายบอบช้ำไปทั่ว เลือดลมแตกซ่าน เขาเริ่มโกรธ และหงุดหงิด ฉันทำบ้าอะไรอยู่นี่ มันผิดพลาดตรงไหน What the hell am I doing? นายเจ็บพอแล้ว สบถกับตัวเอง

นายเจ็บพอแล้ว ตัดสินใจขอเวลานอกจากผู้คุมกฎ (Mr. Market) เพื่อนั่งพินิจพิเคราะห์เรื่องราวต่างๆอยู่นานปี แล้วต่อมใต้สมองและไขสันหลังของเค้าก็กระซิบบอกว่า เทคนิควิธีการในการลงทุนต่างๆที่เจ้าลองใช้มาทั้งหมดนั้น มันไม่ได้ฆ่าเจ้าหรอก เจ้าต่างหากที่ฆ่าตัวเอง เจ้านะเหมือนนักรบที่เรียนรู้วิชาการต่อสู้มานับไม่ถ้วน แต่ละเลยที่จะเรียนรู้ตัวเอง ออกศึกด้วยอาวุธเป็นพันๆชิ้น แถมยังรู้ดีว่าควรใช้อาวุธชนิดไหนในสถานการณ์ใด เจ้าคิดว่าเจ้าไม่ใช่นายหมูที่จะให้ใครๆมาเชือดง่าย ไม่ใช่นายแมงเม่าที่จะให้ใครล่อลวงได้ แต่สิ่งที่ขาดหายไปคือ เจ้าไม่เคยเรียนรู้ตัวเอง มันทำให้เจ้าขาดเพลงดาบของตัวเอง เมื่อไม่มีเพลงดาบของตัวเอง เจ้าจะมีความเคารพนับถือในตัวเองได้อย่างไร เรียกร้องเท่าไหร่ ชัยชนะคงจะไม่มาหาหรอก ทันใดนั้น หลอดไฟก็ปรากฎอยู่เหนือหัวของเขา ตอนนี้ฉันคือ นายรู้แจ้ง ฮ่า ฮ่า ฮ่า
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
9dap

โพสต์ที่ 53

ยินดีที่รู้จักทุกๆคนครับ  ผม DAP อายุ 31 ครับ
มือใหม่ ลงทุนครับ สนใจแนว VI กำลังศึกษาจริงจังครับ ใกล้ลงทุนแล้ว ขอศึกษาอีกนิดวิเคราะหุ้นอยู่
ดาวน์โหลดโปรแกรมฟรี http://www.sharewares.in.th

รูปยาซิการแรตการ์ด http://www.siamcigarettecard.com
SAKKA

มือกลางเก่ากลางใหม่

โพสต์ที่ 54

ขอฝากตัวด้วยครับพี่น้อง

ผมเคยเล่นหุ้นและเข็ดขยาดการเล่นหุ้นเพราะเคยขาดทุน ตอนนี้ว่าจะกลับมาลงทุนแบบ VI หวังว่าวันหน้าคงจะพบกับอิสระทางการเงินที่ต้องการ
นพพร

โพสต์ที่ 55

แก่แว้ว แต่พึ่งเริ่มก๊าบ พอร์ตห้าหลักเลขหน้าเป็นเลขสอง อิอิ
0N0111

โพสต์ที่ 56

ขุดมาใหม่ครับ โพสแรกของผม
travelmuangthai

โพสต์ที่ 57

สวัสดีครับ ผมชื่อ ต๊อกครับ อายุ 29 ปี ตอนนี้ศึกษาเรื่องหุ้น ประมาณเดือนเศษครับ เปิดพอร์ทแล้วแต่ยังไม่กล้าลง ครับ ส่วนตัวชอบ หนังสือของ อาจารย์ดร. กับหนังสือ คัมภีร์หุ้น 1,2 เห็นเค้าแนะนำเลยเข้ามาศึกษาดูครับ เข้ามาครั้งแรก ประทับใจครับ คิดว่าตรงกับนิสัยตัวเองครับ :)  :)
ฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆทุกท่านด้วยครับ
picklife

โพสต์ที่ 58

ทำไมสองข้อเหมือนกันละครับ???แล้วผมจะเลือกอะไรละครับ???
ไม่มีพอร์ทเท่ามดอนาคตเท่าลูกมดให้เลือกหรอครับ :oops:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 59

ทำไมสองข้อเหมือนกันละครับ???แล้วผมจะเลือกอะไรละครับ???
ไม่มีพอร์ทเท่ามดอนาคตเท่าลูกมดให้เลือกหรอครับ :oops:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
END
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 60

มือใหม่เหมือนกันครับ
ชื่อ เวย์ ครับ อายุ 18
มาแนะนำตัวครับ