อาทิตย์ที่แล้ว เก็บอะไร กันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
merman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อาทิตย์ที่แล้ว เก็บอะไร กันบ้างครับ

โพสต์ที่ 31

MINT ครับไม่รู้ว่าจะไปได้ต่อหรือเปล่าเหมือนกัน  :lol:
Yoe

โพสต์ที่ 32

Synex ครับ

ตัวนี้แอบขึ้นเงียบๆนะครับ ตอนลงก็ไม่ค่อยลงกับเขา

หวังว่าในอนาคต จะตามรอย CPF
noooon010

โพสต์ที่ 33

ผมเลือกลงทุนหุ้นเหล่านี้เพราะเหตุนี้ครับ

DCC : อัตราการทำกำไรในอนาคตน่าพอใจมากๆ(สำหรับผมนะครับ) ตัวธุรกิจผมค่อนข้างเข้าใจเค้า และสามารถถือได้อย่างสบายใจครับ
ส่วนราคาหุ้นลงมาเกือบ 10 % และราคาเริ่มนิ่งผมก็เข้าไปซื้อลงทุนเพิ่มครับ

TOP : น้ำมันลงมาถึง 68$ ผมคิดว่า น่าจะลงกว่านี้ไม่มาก (อาจผิดได้นะครับ)
business model น่าจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงจากเดิมในทางแย่ลง
(ผมคิดเองอีกเช่นกันครับ)
ส่วนราคาหุ้นก็ไม่ทำ new low แล้ว ก็เก็บเยอะหน่อย

TTA : ราคาเลิกทำ new lowเพราะตอนนั้นผมคิดว่า ค่าระวางเรือมีแนวโน้มดีขึ้น และปลายปีน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆกว่านี้ และในที่สุดเศรษฐกิจน่าจะฟื้น

ข้อคิดครับ : ไม่ควรซื้อหุ้น/ขายหุ้นตามคนอื่นๆ ให้ถามใจตัวเราเอง
ถ้าไม่แน่ใจ กลยุทธอันหนึ่งที่ Mr.Buffett เคยกล่าวถึงไว้ นั่นคือ การอยู่เฉยๆครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

noooon010 เขียน:ผมเลือกลงทุนหุ้นเหล่านี้เพราะเหตุนี้ครับ

DCC : อัตราการทำกำไรในอนาคตน่าพอใจมากๆ(สำหรับผมนะครับ) ตัวธุรกิจผมค่อนข้างเข้าใจเค้า และสามารถถือได้อย่างสบายใจครับ
ส่วนราคาหุ้นลงมาเกือบ 10 % และราคาเริ่มนิ่งผมก็เข้าไปซื้อลงทุนเพิ่มครับ

TOP : น้ำมันลงมาถึง 68$ ผมคิดว่า น่าจะลงกว่านี้ไม่มาก (อาจผิดได้นะครับ)
business model น่าจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงจากเดิมในทางแย่ลง
(ผมคิดเองอีกเช่นกันครับ)
ส่วนราคาหุ้นก็ไม่ทำ new low แล้ว ก็เก็บเยอะหน่อย

TTA : ราคาเลิกทำ new lowเพราะตอนนั้นผมคิดว่า ค่าระวางเรือมีแนวโน้มดีขึ้น และปลายปีน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆกว่านี้ และในที่สุดเศรษฐกิจน่าจะฟื้น

ข้อคิดครับ : ไม่ควรซื้อหุ้น/ขายหุ้นตามคนอื่นๆ ให้ถามใจตัวเราเอง
ถ้าไม่แน่ใจ กลยุทธอันหนึ่งที่ Mr.Buffett เคยกล่าวถึงไว้ นั่นคือ การอยู่เฉยๆครับ
หมอนุ่นครับ DCC ผมว่า เป็นกระเบื้องโลว์คอสต์ ที่น่าสนใจครับ

แต่ TOP นี่ ผมว่า มันน่าจะเป็น ประเด็น เรื่อง ค่าการกลั่น มากกว่า ราคา น้ำมัน นะครับ หรือว่า หมอนุ่น จะตีความว่า น้ำมัน ลดสุดๆแล้ว ค่าการกลั่นจะไม่ต่ำกว่านี้หรือครับ ผมไม่แน่ใจ

ถ้าผมตีประเด็นนี้เกี่ยวกับเรื่อง ราคาน้ำมัน กับ TOP ผิดไป แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ  :D
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 35

เก็บตังค์อย่างเดียวค่ะ  :D
อีหนูตีแตก
noooon010

โพสต์ที่ 36

ผมก็เดาๆว่า ค่าการกลั่นไม่น่าจะลงไปมากกว่านี้ ถ้าเศรษฐกิจฟื้นครับพี่ paul ครับ

เรื่องหนี้ยุโรป ผมก็ปรึกษาอาจารย์ของผม แล้วผมก็เข้าใจครับ

เหตุผลของนักลงทุนแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ดังนั้นจึงเกิดการซื้อ และ ขายครับ

เพราะการลงทุนเป็นศิลปะ
เรียนมาเหมือนกัน ฟังมาเหมือนกัน
งานศิลปะก็ออกมาแตกต่างกัน

มันจึงเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของการลงทุนครับ

อ้าว นอกเรื่องไปไกลแล้ว ให้เพื่อนๆคนอื่นๆเค้าเล่าบ้างดีกว่า

:D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
doodeemak

โพสต์ที่ 37

อาทิตย์ที่แล้วเก็บผักมาเยอะเลยครับ

ใน facebook อ่ะ

เพิ่งเริ่มเล่นเอง  :oops:  

เลเวล 8 เท่านั้น...อิอิ
Inactive investor
tritara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 38

[quote="doodeemak"]อาทิตย์ที่แล้วเก็บผักมาเยอะเลยครับ

ใน facebook อ่ะ

เพิ่งเริ่มเล่นเอง
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
entertrend

โพสต์ที่ 39

ผมเก็บ PATO ครับ  ปีนี้ฝนแล้ง แมลง เพลี้ย โรคพืช เยอะ ครับ
teetotal

โพสต์ที่ 40

วานนี้ 4 พค 2553
ผมเห็น MINT ปิดที่ 10.10 ครับ
ดีใจจัง
ส่วน AP ปิดที่ _4.86

ตอนซื้อผมหวัง มินท์ ขึ้นมาไม่ต่ำกว่า 10 บาท
และ เอพี ขึ้นไป 5 บาท

เคยหวังว่า บิ๊กซี จะตกๆๆ
แต่ไม่ตกถึงจุดที่ อยากซื้อ
namelessky

โพสต์ที่ 41

เก็บ PATO SNC IHL KCE

ประมาณนี้แหล่ะครับ
oldnew

โพสต์ที่ 42

.
ทยอยรับ KKC อยู่ครับ
.
Latte

โพสต์ที่ 43

mcs ครับ