15% ต่อปี โดยทำแบบนี ถือว่าผลลัพธ์คล้าย VI หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
beerstamps
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

15% ต่อปี โดยทำแบบนี ถือว่าผลลัพธ์คล้าย VI หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 31

ลืมหัก อะไรไปหรือเปล่าครับ พวกเทรดรายวันส่วนใหญ่ มองข้าม สิ่งที่เล็กมา แต่สำหรับผมมันยิ่งใหญ่มากๆครับ   100ครั้ง15% 1000ครั้ง ต่อปีมันจะเท่าไหร่  ได้เรื่อยๆ ผลสุดท้าย หมด-*-
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 32

ในมุมมองผมคิดว่า ถ้าเทรดรายวันแล้วจำนวนเงินที่ใช้เทรดมีมากกว่า 30,000 เห็นกำไรมากกว่าส่วนต่างของค่าธรรมเนียมก็น่าจะได้กำไรอยู่นะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 33

ประเด็นนี้ผมเคยถกเถียงกับเพื่อนมาก่อน ผมขออนุญาตคุณ TFFFT นำผลการคำนวณมาลงให้ดูแล้วกันนะครับ
ให้ตอนเริ่มต้นมีเงินในพอร์ต 1,000,000 บาท

การซื้อขาย 1 ครั้งจะเสียค่าธรรมเนียม 1,605 บาท (ค่าธรรมเนียม 0.15% รวมภาษี 7 % ของค่าธรรมเนียม)

เราไม่ชอบกำไรทางบัญชี เราจึงซื้อขายวันละ 2 ครั้ง คือซื้อเช้า ขายบ่าย จะเสียค่าธรรมเนียม วันละ 3,210 บาท

เราไม่อยากเสียโอกาสทำกำไรแม้แต่น้อย เราจึงทำการซื้อขายทุกวันเป็นเวลา 1 ปี หรือ 231 วัน (365 วัน - วันหยุดนักขัตฤกษ์ประมาณ 30 วัน - วันหยุดเสาร์อาทิตย์ประมาณ 104 วัน)

จะได้ค่าธรรมเนียมต่อปี 3,210 * 231 = 741,510 บาท

ฉะนั้นใน 1 ปี หากคุณทำกำไรได้ทั้งหมด 74.15 % ต่อปี ก่อนหักภาษีและค่าธรรมเนียม พอสิ้นปีเงินต้นคุณจะเท่าเดิมพอดีครับ
ในระยะยาวกองทุน set index มีผลตอบแทนประมาณ 10% ต่อปี คุณจะต้องสร้างผลตอบแทนก่อนหักภาษีและค่าธรรมเนียมให้ได้ถึง 84.15 % อย่างต่อเนื่องทุกปีครับ ครับจึงจะคุ้มค่ากว่าการซื้อกองทุนรวม

ข้อดีของเดย์เทรดคือคุณจะไม่ต้องเสียภาษีเงินได้กำไรจากการซื้อขายหุ้นครับ ซึ่งเหล่าเดย์เทรดกล่าวว่าดีกว่านั่งรับปันผลแล้วเอาไปเครดิตภาษีตั้งเยอะ - -"
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

VI คือมองอนาคตหุ้นที่จะเติบโตแล้วซื้อมันที่ราคาถูกและต่ำกว่ามูลค่าที่คสรจะเป็น