ตลาดเริ่มไม่มีเหตุผล ครั้งแรก ในรอบหลายปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ตลาดเริ่มไม่มีเหตุผล ครั้งแรก ในรอบหลายปี

โพสต์ที่ 31

[quote="VI Wannabe"]Stay calm, Stay invest ครับ

อย่ากังวลมากไปกับสิ่งที่ยังไม่เกิดครับ
siebelize

โพสต์ที่ 32

คือ จริงๆแล้วจาก หลังจากช่วงเดือนกันยา 03
ตลาดก็เกิดการปรับฐานเล็กๆ ขึ้นประมาณสองร้อยจุด แล้วก็ ขึ้นแบบไซด์เวย์ ไปจนยอดที่ปี 07

ถ้าคนที่มีหุ้นอยู่ตั้งแต่ปี 03 ถือไปจนถึงปี 07  ก็ยังถือว่าไม่ได้แย่อะไร

จุดเปลี่ยนมันอยู่ที่ Subprime ที่เริ่มมาแตกออกในปี 08 มากกว่าครับ

รูปภาพ

Uploaded with ImageShack.us

การเปลี่ยนแปลงส่วนใหญ่จะมาเร็วและแรง เกินกว่าคนทั่วไปจะอยู่รอดได้ครับ
โดยเฉพาะคนที่ต้นทุนสูง จากการไปไล่หุ้นที่ราคาสูงเกินพื้นฐาน ในช่วงที่เซียนเพ่นพ่านกันเต็มตลาด

คนที่รอดจากวิกฤตได้ ก็จะเป็นคนที่จะเป็นผู้ชนะในรุ่นถัดไป

อย่าไปคาดเดาอนาคตมากเลยครับ มองแค่ตอนนี้หุ้นที่เราถืออยู่มูลค่ามันสูงหรือต่ำกว่าราคาที่ตลาดให้  หรือมันจะเติบโตไปได้รึเปล่า

แต่ผมยอมรับนะครับ ว่าตอนนี้ เซียนหุ้นหาได้ง่ายกว่าแมงเม่าซะอีก  :lol:  :lol:  :lol:
unnop.t

โพสต์ที่ 33

ตลาดขึ้นมามากแล้ว ไม่ได้แปลว่ามันจะไม่ขึ้นต่อ
ตลาดลงมามากแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่ามันจะไม่ลงต่อ
ดังนั้นสิ่งสำคัญสำหรับการลงทุนก็ไม่น่าจะขึ้นอยู่กับการคาดเดาตลาด
แต่น่าจะขึ้นอยู่กับ หลักการ กลยุทธ์ และแผนการลงทุน มากกว่า
คิดเหมือนผม พยายามจับยึดหลักการลงทุนของเราไว้ให้แน่น อย่าโลภ อย่าประมาท เข้าใจธรรมชาติของตลาด

กลัวแต่นักลงทุนมือใหม่ จะมองโลกในแง่ดีเกินไป
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
cashcycle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

ผลประกอบการรายไตรมาส และพื้นฐานของบริษัทคือคำตอบสุดท้ายครับ
"One good day out of 365 does not make a champion - It takes a lifetime of dedication." - Adam Copeland
yosada

โพสต์ที่ 35

st33tnw เขียน: ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ.. ช่วงนี้คงต้องหนักแน่นขึ้นเยอะจริงๆ

กระทู้นี้โพสเดือนกันยา 2003 ดัชนีเดือนกันยาปี 2003 ปิดอยู่ที่ 578.98

และไปดูดัชนีย้อนหลังแล้วพบว่า..

ดัชนี้ไม่ต่ำกว่า 578.98 จนถึง ตุลา 2008

ตลอดเวลาในช่วงนั้น ปัญหาการเมืองเรามีมาอย่างเรื้อรัง ..
ปัญหามากๆมาย..
บลาๆๆๆ

คำถามคือตลาดมีเหตุผลหรือยัง ไม่น่าจะใช่ประเด็นคับ

น่าจะถามตัวเองมากกว่าว่า เรามีเหตุผลพอหรือยังที่เลือกหุ้นในตลาดวันนี้...

^^
HARINLUX

โพสต์ที่ 36

ผมเคยถือหุ้น  hmpro  ต้นทุนประมาณ  5  บาท  พอเกิดวิกฤติ subprime  ราคาหุ้นตกลงเหลือ   2  บาทกว่า  พอเหตุการณ์คลี่คลายราคาก็ปรับตัวสูงขึ้นเรื่อยๆ ต่อมา มีการแจกหุ้นปันผล  1 หุ้นเดิม ต่อ  2 หุ้นปันผลราคาในปัจจุบัน  ราคา   7 บาทกว่า  (ปัจจุบันไม่มีหุ้น  ขายไปราคา  5 บาทเศษ)
        คนที่ลงทุนในหุ้น  ถ้ากังวลกับวิกฤติ  ซึ่งคาดเดาได้ยากว่าเกิดเมื่อไหร่ และเกิดนานแค่ไหน  จะทำให้การลงทุนของเราไม่มีความสุขเพราะเกิดความกังวลอยู่ตลอดเวลา
         ในความคิดผม หากเราลงทุนในหุ้นพื้นฐานดี  มี  mos พอสมควรหากเกิดวิกฤติ  ราคาต้องตกลงแน่ๆ  แต่หากวิกฤติคลี่คลายลง กลับสูเหตุการณ์ปกติ  ราคาหุ้นย่อมขึ้นมาในระดับเดิม หรือสูงขึ้น
         เหมือนกับคำพูดของ  วอเร็น  บัฟเฟตต์  ที่พูดว่า  ถ้าคุณซื้อหุ้นที่ดีในราคาสมเหตุสมผลและถือมันไว้  คุณก็ไม่มีปัญหา
aiscript

โพสต์ที่ 37

นันสิครับ ผมก็รู้สึกไม่ปลอดภัย ยังคิดไม่ออกจะแก้อย่างไรดี คงต้องรอดูงบ Q2 เน้นไปที่ตัวบริษัทและมองยาวๆ
นักธรรมตรี เด็กดีติดวัด

โพสต์ที่ 38

aiscript เขียน:นันสิครับ ผมก็รู้สึกไม่ปลอดภัย ยังคิดไม่ออกจะแก้อย่างไรดี คงต้องรอดูงบ Q2 เน้นไปที่ตัวบริษัทและมองยาวๆ
เหมือนกันเลยครับ
VI Wannabe

โพสต์ที่ 39

[quote="ดำ"][quote="VI Wannabe"]Stay calm, Stay invest ครับ

อย่ากังวลมากไปกับสิ่งที่ยังไม่เกิดครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
simplelife

โพสต์ที่ 40

> ตลาดเริ่มไม่มีเหตุผล ครั้งแรก ในรอบหลายปี

แปลว่าตอนตลาดไม่ดี หุ้นถูกๆเต็มตลาด ตลาดมีเหตุผลหรือครับ ในช่วงปีสองปีก่อนมีหลายๆบริษัทที่ผลการดำเนินงานเติบโตจากปีก่อนหน้านั้น ราวกับว่าไม่รับผลกระทบจากปัญหาเศรษฐกิจ หุ้นก็ยังลงไป 40-50% อยู่ดี แบบนี้มีเหตุผลหรือครับ ผมสรุปเอาเองง่ายๆว่า ตลาดไม่เคยมีเหตุผลหรอกครับ

ตอนนี้หลายๆตัวเริ่มเกินมูลค่า ก็คงจะถึงเวลาขาย ตัวที่ต่ำกว่ามูลค่าหายากหน่อย ก็เท่านั้นเองครับ
Sorgios

โพสต์ที่ 41

ccc111 เขียน:ตลาดขึ้นมามากแล้ว ไม่ได้แปลว่ามันจะไม่ขึ้นต่อ
ตลาดลงมามากแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่ามันจะไม่ลงต่อ
ดังนั้นสิ่งสำคัญสำหรับการลงทุนก็ไม่น่าจะขึ้นอยู่กับการคาดเดาตลาด
แต่น่าจะขึ้นอยู่กับ หลักการ กลยุทธ์ และแผนการลงทุน มากกว่า

คนที่กังวลมากไปก็อาจตกรถ คนที่กังวลน้อยไปก็อาจติดดอย
ผมเชื่อว่าเซียนๆทั้งหลาย คงไม่มีใครมานั่งกังวลว่าตลาดจะขึ้นหรือลง
เพราะเขารู้อยู่แล้วว่าจะทำอย่างไรเมื่อตลาดมันขึ้นหรือลง
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เชื่อมั่นในตนเอง แล้วลงทุนต่อไปตามพื้นฐานบริษัท
CHIN UP, Do not give up !!!
ccc111

โพสต์ที่ 42

[quote="VI Wannabe"][quote="ดำ"][quote="VI Wannabe"]Stay calm, Stay invest ครับ

SupachaiZ594

โพสต์ที่ 43

yosada เขียน:
กระทู้นี้โพสเดือนกันยา 2003 ดัชนีเดือนกันยาปี 2003 ปิดอยู่ที่ 578.98

และไปดูดัชนีย้อนหลังแล้วพบว่า..

ดัชนี้ไม่ต่ำกว่า 578.98 จนถึง ตุลา 2008

ตลอดเวลาในช่วงนั้น ปัญหาการเมืองเรามีมาอย่างเรื้อรัง ..
ปัญหามากๆมาย..
บลาๆๆๆ

คำถามคือตลาดมีเหตุผลหรือยัง ไม่น่าจะใช่ประเด็นคับ

น่าจะถามตัวเองมากกว่าว่า เรามีเหตุผลพอหรือยังที่เลือกหุ้นในตลาดวันนี้...

^^
นั่นสิครับ อยากรู้จังว่ามีกี่คนในนี้ที่ถามตัวเองแล้วว่า เรามีเหตุผลพอหรือยังที่เลือกหุ้นในตลาดวันนี้...
ถ้าเหตุผลคือ กำลัง turnaround อุตสาหกรรมนี้อยู่ขาขี้น บลาๆๆๆ...ก็โอเค
แต่ถ้าไม่มีเหตุผล ตาม ๆ ไป ใครๆ ก็เล่น ใคร ๆ ก็กำไร ไม่มีพื้นความรู้ความเข้าใจรองรับ น่าห่วงครับ

คงเหมือนกรมอุตุ ที่มักเตือนเสมอว่า พรุ่งนี้ฝนจะตก คลื่นลมแรง บลาๆๆๆ แต่ถ้าใครจะออกไปหาปลา คงห้ามกันไม่ได้ :)
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 44

อ่านคำคมของคุณฮงจากห้อง PTL เมื่อกี้นี่เอง

hope for the best prepare for the worst
ถึงแม้หวังสูงแต่ต้องไม่ลืมจุดเสี่ยงบริษัทอย่างเด็ดขาดนะครับ  
อย่าลืม บันไดหนีไฟล่ะ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 45

ผมคิดว่าช่วงนี้ตัวเลขศก.มหาภาคในประเทศครึ่งปีแรกนี้มันเอื้ออ่ะครับเพราะฐานครึ่งปีที่แล้วต่ำมากๆเช่น ตัวเลขการส่งออกที่ขยายตัวมาก GDP(ไตราสเขาว่าจะโตถึง8%เลยทีเดียวครับ) แถมยังมีข่าวดีให้นักลงทุนต่างชาติเพิ่มน้ำหนักลงทุนในประเทศเราอีกผลประกอบการของกลุ่มพี่รองอย่างbankที่ประกาศออกมาก็โดดเด่นโดนใจน้กลงทุนครับ  :8)

ปล.แต่ช่วงนี้ได้ข่าวมาว่านักลงทุนรายใหญ่ท่านหนึ่งบอกว่าจบรอบแล้วประมาณว่าดัชนีรอบนี้เกินเป้ามานิดๆครับ ให้ทยอยขายแล้สค่อยไปรอรับใหม่อ่ะครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 46

[quote="ศิษย์เซียน007"]ผมคิดว่าช่วงนี้ตัวเลขศก.มหาภาคในประเทศครึ่งปีแรกนี้มันเอื้ออ่ะครับเพราะฐานครึ่งปีที่แล้วต่ำมากๆเช่น ตัวเลขการส่งออกที่ขยายตัวมาก GDP(ไตราส2เขาว่าจะโตถึง8%เลยทีเดียวครับ) แถมยังมีข่าวดีให้นักลงทุนต่างชาติเพิ่มน้ำหนักลงทุนในประเทศเราอีกผลประกอบการของกลุ่มพี่รองอย่างbankที่ประกาศออกมาก็โดดเด่นโดนใจน้กลงทุนครับ
schwartz_IR

โพสต์ที่ 47

ผมว่าเรื่องจบรอบ ผมได้ยินมาหลายครั้ง ต่อหลายครั้ง ผมว่าดูเปนบริษัทไปดีกว่านะครับ ดูผลประกอบการ ดูอนาคตของบริษัท ดีกว่า
ถ้าเล่นเปนรอบๆ เชื่อว่าหลายๆ คน คงไม่ขึ้นมาเปนหลายเด้งแบบนี้
ยกเว้นว่าหุ้นที่ซื้อ มันต้องเล่นรอบจริงๆ อันนี้แล้วแต่ circle of competence ของแต่ละคน
aviruth

โพสต์ที่ 48

ตลาดเป็นไงช่างมัน ตราบใดที่หุ้นของเรากำไรเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก็กอดมันไว้อย่างนั้น
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
potato

โพสต์ที่ 49

^^
^^
^^
เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ
วอน นอน ดอย