ในภาวะตลาดแบบนี้ ท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
HARINLUX
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ในภาวะตลาดแบบนี้ ท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 31

ผมกำลังซื้อเก็บหุ้นตัวหนึ่งอยู่ แต่ได้ไม่ครบ เพราะไม่ค่อยมีคนขายให้ :lol:
ส่วนหุ้นเดิมๆ พื้นฐานกิจการยังดีอยู่ ก็ยังถืออยู่ :D

-----------
ความรู้ คู่คุณธรรม
หลานพ่อแล

Re: ในภาวะตลาดแบบนี้ ท่านมีกลยุทธการลงทุนอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 32

เตรียม shop ของ(ดี)เข้าport ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit

โพสต์ที่ 33

ของผมจะเน้นไปที่ความสบายใจมากกว่าครับ...

1. ถ้าหุ้นนั้นมีราคาถูก เป็นหุ้นที่ดี มีอนาคต เราก็ซื้อเพิ่ม
2. หุ้นที่ถูกนั้นต้องมีการเติบโต, MOS มากพอสมควร
3. เราควรจะเมินมูลค่าหุ้นให้เป็น ของผมจะเน้นไปที่ EPS ทั้งในปัจจุบันและอนาคต (Ratio อื่นๆก็สำคัญนะครับ)
เพราะผมถือว่า EPS คือเงินที่เข้าสู่มือเราจริงๆ และก็เป็นตัวเลขที่ประเมินค่อนข้างง่าย ไม่ซับซ้อน
ทั้งยังนำไปคิดเรื่องของเงินปันผลได้ด้วย
4. ตราบใดที่ EPS มันยังไม่ตัน และยังเพิ่มขึ้นในปีต่อๆไป ผมเองก็จะถือต่อไป รอจนกว่าคนอื่นจะมาให้ค่า
เดี๋ยวราคามันก็ขึ้นไปเอง

ผมรู้สึกว่าการลงทุนลักษณะนี้ทำให้มีแต่ความสบายใจครับ
SETมันจะตก ก็ตกไป จะขึ้นก็ขึ้นไป.....เราเพียงแต่ใช้ประโยชน์จากการขึ้นลงของมันเท่านั้นเอง