ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tech
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

โพสต์ที่ 31

naijan เขียน: 2.เชิญนักวิเคราะเชิงเทคนิคมาออกรายการให้น้อยลงหน่อยก็
อันนี้ผมขออนุญาตค้านนะครับ
ผมชอบดูนักวิเคราะห์เทคนิคครับ จะได้รู้ว่าคนส่วนใหญ่คาดการณ์อะไร
แล้วตลาดจะออกมาตรงกันข้ามครับ
pak เขียน: "ทีมงานจะต้องทำรายการในวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ให้มีสาระ, เข้มข้น , น่าสนใจ และเป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนมากกว่านี้"
สรุปได้ตรงประเด็นมากครับ
-----------------------------
ขอเพิ่มเติม .. ผมชอบรายการ Global Review ครับ
pak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

โพสต์ที่ 32

porzilla เขียน:แต่ควรที่จะทำรายการคุณภาพแบบเข้มข้นด้วยเนื้อหา ข้อมูล ความรู้ เพราะยังมีความรู้ด้านต่างๆที่อยากให้รายการทำ เช่น รายการเกี่ยวกับmarketing รายการเกี่ยวกับmanagement รายการเกี่ยวกับstrategy รายการเกี่ยวกับaccount รายการที่เกี่ยวกับhuman resource management รายการเกี่ยวกับfinance ฯลฯ
เห็นด้วยในประเด็นนี้ครับ

ในมุมมองของคนทำงานออฟฟิส...
นอกจากแค่หุ้น!!!...เราอยากดู Money Channel แล้วรู้สึกว่า "เราเก่งขึ้น เราได้อะไรมากขึ้น เพื่อนำไปประยุกต์ใช้ในการลงทุน และงานที่ออฟฟิสในชีวิตประจำวันด้วย"
ประมาณว่า "ถ้าใครอยากเก่งขึ้น หรือถ้าใครอยากเติมอาหารให้กับสมอง...ก็ต้องดูรายการช่อง Maney Channel!!!"
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 33

ขอเพิ่มเติม "ความคิดเห็นส่วนตัว" อีกซักประเด็นนะครับ!!!

อย่าทำให้คนดูรู้สึกว่า "นักลงทุนในหุ้น...ต้องเป็นแค่หมอ หรือวิศวะ!!!"
อย่าทำให้คนดูรู้สึกว่า "การลงทุนในหุ้น แล้วจะรวยเป็นสิบล้าน ร้อยล้าน อย่างง่ายดาย!!!"
เพราะคนส่วนใหญ่ คือ "คนธรรมดา" ไม่ใช่เซียน!!!

นั่นเป็นเพราะ...
"ผมศรัทธาในคนที่ลงทุนแล้วมีความสุข มากกว่าแค่คนที่ลงทุนแล้วรวย!!!"

"คนรวย" อาจจะไม่ใช่คนเก่งเสมอไป เพราะเค้าอาจจะได้กำไรมาจากแค่ข่าว inside
รวมทั้งเวลาผมฟังใครพูดว่า รวยเป็นสิบล้าน หรือร้อยล้าน
ผมมักจะรู้สึกว่า..."มันไม่ใช่เรา และมันห่างไกลจากตัวเราเหลือเกิน!!!"

แต่ผมมักจะศรัทธาคนที่ลงทุนแล้วมีความสุข หรือ คนที่มีแง่คิดและมุมมองดีๆในการลงทุน
เพราะเราสามารถสัมผัสได้ และเราสามารถเอื้อมถึงได้
และผมรู้สึกว่า คนฟังแล้วจะรู้สึกดี ,มีกำลังใจ และสามารถนำมาใช้กับตัวเองได้

ดังนั้น การสัมภาษณ์รายการทำนองนี้...
ผมอยากให้เน้นกันที่ "มุมมอง" มากกว่าที่จะมา "โม้" กันเรื่องผลตอบแทน

ผมไม่อยากให้ คนภายนอก มองเข้ามาว่า แล้วเหมือนว่า "การเล่นหุ้นเหมือนการถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่ 1" หรือ "สามารถได้กำไรอย่างมหาศาลอย่างง่ายดาย!!!"
เพราะ...ความจริง มันไม่ใช่เป็นเช่นนั้นเสมอไป
เพราะ...ตรรกกะ มันคือ "มีคนได้ ย่อมต้องมีคนเสีย!!!"
ถ้าพวกคุณ(ที่นั่งสัมภาษณ์อยู่)เป็นผู้ได้ แล้วใครจะเป็นผู้เสียหล่ะ???
สงสัยจะเป็นพวกตรูนั่นเอง ที่นั่งฟังเอ็งอยู่นั่นเอง 555+

ดังนั้น...
ผมอยากให้คนดู รู้สึกว่า..."การลงทุนในหุ้น อาจไม่ต้องร่ำรวยมหาศาล"
แค่ให้คนดูรู้สึกว่า..."การลงทุนในหุ้นคือความมั่นคงของชีวิต"
และ "การลงทุนในหุ้น สามารถสร้างความสุขให้กับนักลงทุนได้"

ผมว่า..."เราอย่าพยายามสร้างความฝันรวยแบบแปดหลักสิบหลัก ให้กับคนดูเลยครับ!!!"
ผมว่า...แค่เราพยายามสร้าง "คนธรรมดา" ให้เป็น "นักลงทุนที่ดี"
...แค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 34

donrak เขียน:
porzilla เขียน:อยากให้สร้างรายการที่ไปCompany visit บริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในตลาด ประวัติผู้บริหาร วิสัยทัศน์ ธุรกิจของบริษัท อาทิตย์ละ1บริษัท
เห็นด้วยอย่างยื่งอีกเสียงครับ แบบว่านักลงทุนภูธรมีโอกาสไปร่วม Company visit น้อยครัย ที่ดูในรายการตอนเชิญบริษัทมาเป็นภาพนิดเดียวไม่ค่อยเห็นอะไรมาก
ขอ+1ด้วยอีก 1 เสียครับ :)
stay calm stay invest
ภาพประจำตัวสมาชิก
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 35

ก่อนอื่นเท่าที่ผมทราบมา(เพื่อนทำงานอยู่ครับ) ทางแกรมมี่หลังจาก takeover ไปแล้วยังไม่ค่อยได้ทำอะไรเลย อาจไม่เป็นอย่างที่คาดไว้ รายได้ก็ไม่ค่อยมี จะให้ทำรายการดีๆ ส่วนตัวผมไม่แน่ใจครับ อีกอย่างเท่าที่พูดคุยกับคนทำงานทั้งในตลาดหลักทรัพย์เองก็ไม่ค่อยรู้จัก VI เลย พิธีกรยิ่งไม่ต้องพูดถึงรู้แต่เพียงการเล่นหุ้น ไม่เข้าใจการลงทุนในหุ้นเลย
ผมว่าสิ่งที่ทางเราคาดหวัง ถ้าเป็นไปได้ อาจต้องลงมือทำกันเอง เช่น ทางสมาคมเรา(ไม่แน่ใจว่าจัดตั้งเรียบร้อยแล้วยัง) คุยกับทาง money channel ขอเวลามา 1 ช่วงแล้วมาดำเนินการเอง เช่น รายการ Company Visit ที่เราออกความเห็นมาผมว่า ดีนะครับ ถ้าเป็นแนวนี้เห็นด้วยกันจะให้ผมประสาน งานดำเนินงาน หรือรับจ้างผลิตให้ทางสมาคม Thai Vi ก็ได้นะครับ ถ้า save cost ก็เป็นทางเราวางโครงและconcept ทั้งหมดแล้วจ้างทีม money channel ผลิต ผมยินดีควบคุมและดูแลการผลิตให้ครับ เพื่อนผมเป็นพิธีกรอยู่ money channel พอจะหักคอแบบราคาเบาๆได้ครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมถ้าทางสมาคม Thai VI พูดคุยกับทาง สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย ความเป็นไปได้ยิ่งมากขึ้นครับ
ผมยินดีช่วยทุกรูปแบบครับ แม้เพิ่งศึกษาแนวนี้ได้ไม่ถึงปีแต่มั่นใจในแนวทาง VI ครับ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
chatchai

โพสต์ที่ 36

ขอชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ

ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นก็เนื่องมาจากว่า เมื่อวันจันทร์ทางผู้บริหารของ Money Channel ได้เชิญทีมงานของเวบเข้าไปพูดคุยครับ

ทาง Money Channel ได้มีการเปลี่ยนแปลงผู้บริหารใหม่ ซึ่งมีความรู้และความเข้าใจเรื่องการลงทุนอย่างมาก มีความต้องการที่จะเปลี่ยนแปลงรายการต่างๆให้เน้าทางดานพื้นฐานมากขึ้น เลยให้ทางเราลองเสนอความคิดเกี่ยวกับรายการใหม่ๆดูครับ

ทางเวบก็ได้เชิญผู้บริหารเข้ามาอ่านในเวบของเราด้วย

ผมคิดว่าเราลองเสนอความเห็นกันดูนะครับ น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงในทางที่เราต้องการมากขึ้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 37

money channel ต้องหลากหลายครับ
ต้องนำเสนอทั้งแนวพื้นฐาน และแนวเทคนิค
แนวลงทุนและแนวเก็งกำไร
เพราะคนเราหลากหลายวิญญาณครับ
ต้องเป็นร้านข่าวแกงที่มีกับข้าวนานาพันธุ์ ให้คนหลากหลายวิญญาณได้เลือก

อยากให้มีการเจาะลึกบริษัทแบบcompany visit
แล้วให้มีนักมองนักคิดมานำเสนอทั้งพื้นฐานทั้งเทคนิคขอรับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
schai177

โพสต์ที่ 38

ในMONEY CHANNELมีทั้งรายการสดและเทป แต่ทางสถานีไม่มีการขึ้นบอกให้ผู้ชมได้ทราบ ต้องรู้เอง
ขอเสนอว่าควรขึ้นตัวหนังสือให้ผู้ชมได้รับทราบ และถ้าเป็นรายการเทป ก็ควรทึ่จะบอกวันทึ่ที่ได้ทำการบันทึกไว้ด้วย เพราะหลายๆ ครั้งทึ่สถานีเอาเทปมาออกนั้นคำพูดของผู้ออกรายการผิดไปจากความเป็นจริงที่เป็นอยู่เพราะสถานการณ์ได้เปลี่ยนแปลงไปอย่างรวดเร็วแล้ว
tech

โพสต์ที่ 39

schai177 เขียน:ถ้าเป็นรายการเทป ก็ควรทึ่จะบอกวันทึ่ที่ได้ทำการบันทึกไว้ด้วย
จริงๆ เห็นด้วยอย่างมากครับ
ming1714

โพสต์ที่ 40

อยากให้มีช่วงพิเศษขอสัมภาษณ์บุคคล/ผู้บริหาร/ตัวแทนบริษัท ต่างๆที่กำลังเป็นกระแสสังคม(การลงทุน)ทั้งหลายมากกว่านี้ครับ :)

:D :oops:
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
^^

โพสต์ที่ 41

อืมอยากให้มีRe-runเหมือนกันฮะ

เป้าหมายตลาด คงอยากให้คนเข้ามาง่ายๆ เลยเน้นเก็งกำไรมากกว่า
และได้เชียร์ซื้อ ขาย และโชว์วิสัยทัศนะ นักวิเคราะห์เพื่อมาเปิดบัญชีหุ้นกับโบรคเกอร์นั้นๆ
วอลุ่มและค่าคอมมิชชั่นก็น่าจะตามมา

เป้าหมายแกรมมี่ อยากให้ได้กำไร และครองสื่อ โฆษณาเข้ามา

คงเหมือนต้องเลือกความเฉพาะออกมา จะเอากำไรมาก อยากได้โฆษณามาก
หรือเอากำไรน้อย เนื้อหาเยอะเหมือนโรงหนัง

ทำไรมากไปก็ไม่ดี

จริงๆ แค่เอาเทปสัมมนา หรือบุคคลที่มาให้สัมภาษณ์ในรายการ มาทำเป็นDVDขาย
ก็มีรายได้เพิ่มนะครับ แล้วพอขายได้ก็มีคนมาติดตามดูจากการประชาสัมพันธ์moneychannelด้วย ณ จุดขายด้วยDVDเพื่อการลงทุนรวบรวมโดยMoney Channel
คนน่าจะสนใจการลงทุนมากขึ้นนะ

หรือจะเอาเป็นเสียงบรรยาย ไว้ฟังด้วยMp3 ขณะเดินทางไปโน่นนี่ก็ยังได้

นอกจากนี้ผมอาจจะได้ซื้อเก็บด้วย

ปล.ผมเคยคอมเม้นไปที่Moneychannel เรื่องGraphicก่อนที่มันจะRebrandไปรอบแล้ว
เพราะเห็นช่องที่อยู่ไม่ห่างกันอย่างBloomberg กราฟฟิคเอย เนื้อหาและการนำเสนอมันแหล่มมาก เลยคิดว่าเขาน่าจะลองไปดูบ้าง
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
^^

โพสต์ที่ 42

หมายเหตุ bloomberg มีการต่อสายVideo conferenceเทรดเดอร์ตลาดดาวโจน น้ำมัน ทองคำด้วยนะ ถามมุมมอง
สัมภาษณ์เกือบหมดเลย
ทั้งนักเศรษฐศาสตร์ นักวิเคราะห์ บุคคลที่สำเร็จ ผู้เขียนหนังสือหุ้นก็ยังมาออก

หมายเหตุ2 แต่เข้าใจว่าคนหนึ่งคนในmoney channel อาจต้องรับผิดชอบหลายรายการ
และน่าจะสรุปข่าว หาข่าวเองด้วย
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
densin

โพสต์ที่ 43

นักลงทุนที่ชมรายการ จะเชื่อนักวิเคราะห์ค่อนข้างมาก
อยากให้รายการมีการให้performanceของนักวิเคราะห์โบรกต่างๆ
แสดง %ของความแม่นยำของแต่ะละโบรกที่ออกรายการ แยกตามsectorด้วยยิ่งดี
เพื่อประกอบการตัดสินใจของนักลงทุน

ปล.เห็นนักจัดรายการบางท่าน จัดรายการมานาน ให้ความเห็นเก่งกว่านักวิเคราะห์บางท่านซะอีก
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
gorillaz

โพสต์ที่ 44

pak เขียน: ดังนั้น...
ผมอยากให้คนดู รู้สึกว่า..."การลงทุนในหุ้น อาจไม่ต้องร่ำรวยมหาศาล"
แค่ให้คนดูรู้สึกว่า..."การลงทุนในหุ้นคือความมั่นคงของชีวิต"
และ "การลงทุนในหุ้น สามารถสร้างความสุขให้กับนักลงทุนได้"

ผมว่า..."เราอย่าพยายามสร้างความฝันรวยแบบแปดหลักสิบหลัก ให้กับคนดูเลยครับ!!!"
ผมว่า...แค่เราพยายามสร้าง "คนธรรมดา" ให้เป็น "นักลงทุนที่ดี"
...แค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ
(^_^)
เห็นด้วยกับพี่ pak ข้อนี้ครับ

เช่น
เราสื่อให้รู้ว่าการลงทุนมันทำให้ครอบครัวมั่นคงขึ้นได้นะ
สอนให้รู้ว่าลงทุนแบบก้าวเดิน,เติบโตไปพร้อมกับ กิจการนั้นๆ มันทำได้ และเพิ่มความมั่งคั่งในระยะยาวได้ให้เราได้นะ

เพราะถ้าทำได้สมมุติตอนนี้ 100 ครัวเรือน ลงทุน 30 ครัวเรือน
ถ้าเราทำให้คนลงทุนได้ 70 ต่อ 100 ครัวเรือน มันน่าจะเพิ่มคุณภาพของคนในประเทศได้เยอะเลยนะ
ฟังให้มากกว่าพูด
โอ@

โพสต์ที่ 45

มาช่วยเสริมพี่ฉัตรครับว่าทางนั้นเขาคิดอย่างไรบ้างตอนนี้

ขอแบ่งรายการเป็น 2 ช่วงเวลา
1. ช่วงเวลา trading hour (9.00 - 17.00 น.)
2. นอกช่วงเวลา trading hour รวมถึงวันเสาร์ อาทิตย์

ในช่วงเวลา trading hour ทางผู้บริหารคาดว่าจะเป็นเรื่องที่ค่อนข้างเข้มข้น .. พยายามจะทำให้เข้มข้นกว่าปัจจุบัน ทั้งทางด้านเทคนิคและพื้นฐาน
ส่วนนอกช่วงเวลา จะเป็นรายการเบาๆ ขึ้นมาแต่ก็จะยังเกี่ยวกับการลงทุนอยู่ บางทีอาจจะมีเกี่ยวกับ life style อย่างเช่นที่เที่ยว ที่กิน เข้ามาเสริม

ผู้บริหารคนใหม่ของ money channel เป็นนักลงทุนเน้นพื้นฐานที่เก่งมากนะครับ ลงทุนมาไม่ต่ำกว่า 15 ปี ผมเชื่อว่า money channel จะพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นแน่ๆ

เบื้องต้นทาง money channel จะร่วมมือกับทาง thaivi.org ด้วยการส่งผังการสัมภาษณ์ผู้บริหารมาให้ เราจะได้รู้ว่าวันไหนจะสัมภาษณ์ใคร (น่าจะรู้ล่วงหน้าได้หลายวันครับ)

ลองเสนอๆกันดูนะครับว่าอยากได้รายการแบบไหน
_________
nanosec

โพสต์ที่ 46

ขอ ดู money talk (Special) ย้อนหลังได้หรือป่าวคับ

แล้วก็ รายการต่างๆๆ ที่ ดูย้อนหลังได้ ช่วย เขียนหัวข้อเรื่อง ในแต่ละวันด้วยได้มัยคับ

เพราะ บ้างคับ เข้าไปดู แต่ละรายการแต่ ไม่รู้ว่าคุยกันเรื่องอะไรคับ

ขอบคุณคับ
Linzhi

โพสต์ที่ 47

อยากให้มาลงดาวเทียมจานดำ C-Band ด้วย จะได้กลับมาดูอีกรอบ :D
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
chuang

โพสต์ที่ 48

ช่วง รายการ roadshow วันเสาร์-อาทิตย์
อยากให้มีชมย้อนหลังได้ด้วยครับ
nuttipol

โพสต์ที่ 49

มีรายการดีๆเยอะๆก็ดีครับ แต่คงไม่มีเวลาไปเฝ้าดูได้ทั้งวัน เพราะต้องทำงาน :?:

ก็เลยอยากจะฝากเรื่องรายการย้อนหลังครับ รูปแบบไฟล์ของรายการย้อนหลังรูปแบบเดิมๆที่ผ่านมานั้นก็ดีอยู่แล้ว
สามารถดาวน์โหลดเก็บไว้ดูยามว่างได้ จะแปลงเป็นไฟล์ mp3 ไว้ฟังระหว่างการเดินทาง หรือวิ่งออกกำลังกายก็ยังได้
มีโปรแกรมแปลงไฟล์ให้ดาวน์โหลดฟรีหลากหลายโปรแกรม

แต่รายการย้อนหลังที่เพิ่งเปลี่ยนรูปแบบใหม่เป็น silverlight มันทำไม่ได้ (หรือว่าทำได้รบกวนแนะนำด้วยครับ
ผมเมล์ไปถามทางสถานีตามเมล์ด้านล่างจอ "[email protected]" ไม่มีการตอบกลับครับ บริการแย่จัง :roll: )
The Kop 71

โพสต์ที่ 50

เป็นไปได้อยากเห็นรายการใหม่ เพิ่มเติมทั้งสองส่วนคือ
1. รายการสำหรับผู้ลงทุนแนว VI มือใหม่ เป็นตอนๆไป เช่น เริ่มต้นด้วย ปรัชญา แนวคิด กฏที่ไม่ควรลืม ศึกษาแนว VI ระดับโลกแต่ละท่าน การใช้ชีวิตแบบ VI แล้วแนะนำหนังสือที่ต้องอ่านก่อนการลงทุน หาความรู้เพิ่มเติมจากที่ไหนบ้าง
2. รายการสำหรับผู้ที่อยู่บนเส้นทาง VI แล้ว เช่น Company Visit แบบฉบับ VI (ไมใช่ บมจ.เชิญไปมีรถบัสมารับส่ง มีของแจกกลับบ้าน) เหมือนกับที่เราทำกันอยู่ให้เห็นความตั้งใจ เลือก บมจ. เอง, กว่าจะเป็น VI แต่ละท่านแบบค่อนข้างเจาะลึกแบบ คนค้นคนหรือแบบ The Idol ที่เล่ากว่าจะมายืนอยู่ ณ ปัจจุบันผ่านอะไรมาบ้าง ต้องล้มลุกอย่างไร หรือต้องวางแผนชีวิตเป็นขั้นเป็นตอนอย่างไร ยิ่งคนที่เป็นหัวหน้าครอบครัวแล้วต้องผ่านจุดที่ทำงานหาเงินให้ครอบครัวกับให้เงินทำงานให้ครอบครัวได้อย่างไร (ไม่เน้นเรื่องชีวิตปัจจุบัน ไม่ใช่วันนี้มีทรัพย์สินกี่หลัก มั่งคั่งขนาดไหน) เพราะถ้าแบบสั้นๆ รวบรัด ก็จะเห็นภาพแค่เล่นหุ้น รวยเร็ว พรุ่งนี้ไปเล่นหุ้นกัน
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
ไปดีมาดี

โพสต์ที่ 51

โอ@ เขียน: ผู้บริหารคนใหม่ของ money channel เป็นนักลงทุนเน้นพื้นฐานที่เก่งมากนะครับ ลงทุนมาไม่ต่ำกว่า 15 ปี ผมเชื่อว่า money channel จะพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นแน่ๆ
http://www.newswit.com/fin/2011-02-23/6 ... 90fc79f3d/

หรือ ผบห คนใหม่ที่ว่าคือ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล :D
nephilim

โพสต์ที่ 52

อยากให้หลากหลายมากกว่านี้ มีการสัมภาษณ์ CEO บริษัทต่างๆ แนวทางการทำงาน 5- 10 ปี
เทป ให้มีการบอกวันที่ บางทีข้อมูลที่ดูอยู่อาจจะเก่าไปแล้ว อยากให้เจาะประเด็นแต่ละอุสาหกรรมแบบ Exclusive

ผมชอบดู Money Channel น่ะ แต่เรทติ้งไม่ค่อยดีเท่าไร สงสัยอยู่ว่านักลงทุนไม่ดูหรือ..ยังไง?
เรทติ้งดีๆช่องเคเบิล กับเป็นพวกการ์ตูน เพลงซะมากกว่า เอาใจช่วยให้ปรับเปลี่ยนให้ดีขึ้น :mrgreen:
densin

โพสต์ที่ 53

- น่าจะเพิ่มเรืองเกียวกับกองทุน นักลงทุนผ่านกองทุนอาจจะหันมาดูเพิ่ม
- แล้วก็เรื่องเกี่ยวกับหุ้นต่างประเทศ เพราะตอนนี้นักลงทุนเริ่มออกไปลงทุนข้างนอกได้แล้ว เอาพวกBig capที่ประเทศอื่นๆก็พอ หรือเจาะข้อมูลของกลุ่มประเทศที่น่าสนใจ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
multipleceilings

โพสต์ที่ 54

อยากให้มี warren buffett

ขอมากไปไม๊ครับ :mrgreen: :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
saichon

โพสต์ที่ 55

Linzhi เขียน:อยากให้มาลงดาวเทียมจานดำ C-Band ด้วย จะได้กลับมาดูอีกรอบ :D
ร่วมด้วยอีก1เสียงครับ
เพื่อคนที่อยู่ห่างไกลและมีงบประมาณไม่มากนัก
จะได้มีโอกาสเข้าถึงสาระดีๆของทาง ช่อง Money Channelครับ

อีกอย่าง ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีรายการอย่าง Moneytalk weekly /Moneytalk lite เยอะๆ ชอบครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
เกล้า

โพสต์ที่ 56

saichon เขียน:
Linzhi เขียน:อยากให้มาลงดาวเทียมจานดำ C-Band ด้วย จะได้กลับมาดูอีกรอบ :D
ร่วมด้วยอีก1เสียงครับ
เพื่อคนที่อยู่ห่างไกลและมีงบประมาณไม่มากนัก
จะได้มีโอกาสเข้าถึงสาระดีๆของทาง ช่อง Money Channelครับ

อีกอย่าง ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีรายการอย่าง Moneytalk weekly /Moneytalk lite เยอะๆ ชอบครับ
+100ครับ..+1มันน้อยไปนะครับพี่คร๊าบๆๆ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
f.escape

โพสต์ที่ 57

อยากให้มีรายการ " 56-1"
viim

โพสต์ที่ 58

เห็นด้วยกับทุกท่านเลยครับ ข้อเสนอดีๆทั้งนั้น ถ้าทำได้ก็จะเยี่ยมเลย ไม่ว่าจะเป็น company visit, CEO talk, การวิเคราะห์หุ้นเชิงคุณภาพ เชิงปริมาณ (เอาเฉพาะจุดสำคัญๆเบื้องต้น) และที่สำคัญถ้าสามารถทำแบบ สามารถเลือกเวลาดูย้อนหลังได้เหมือน free TV 3 5 7 9 ได้ก็จะสุดยอดเลย เหมือน siamtv
http://www.siamtv.us/tvreplay.php ก็จะตอบโจทย์นักลงทุนได้ครบถ้วน มีผังรายการให้ดูโดยละเอียด สามารถเลือกชมย้อนหลังได้ตามอัธยาศัย โอ้ ขอมากไปป่าวเนี่ย
prodigy

โพสต์ที่ 59

อยากให้ money talk เวลาชวน ผบห. คุย เน้นให้ครบองค์ประกอบ

1. ทำไมบริษัทถึงดี

2. อนาคตมันจะดีขึ้นได้ยังไง (แนวโน้ม กลยุทธ์)

3. แล้วอะไรที่จะทำให้มันไม่ดี (ความเสี่ยงของธุรกิจที่ควรรู้)

คือคำถามพวกนี้อาจจะแตกออกมาเป็นการถามแบบไม่เครียดก็ได้ (มั๊ง 55) แต่อยากให้โฟกัสจุดนี้นิดนึง เพื่อเป็นภาพเกี่ยวกับธุรกิจให้นักลงทุนไปทำการบ้านต่อ (เพราะฟังแล้วไม่ควรเชื่อเลย)

ส่วน com visit อันนี้เห็นด้วยเลยครับ หากไม่สะดวกไปเยี่ยมชมกิจการ ก็อาจจะจัดในลักษณะกึ่งๆ opp day
iSpurs

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณทีมงาน รายการ Hard topic ครับ