เมื่อดร.นิเวศน์ ระบุว่า valueหายไจากตลาดหุ้นไทยแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
yakjabon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เมื่อดร.นิเวศน์ ระบุว่า valueหายไจากตลาดหุ้นไทยแล้ว

โพสต์ที่ 31

ผมว่าอาจารย์หมายถึง Value Investment แบบดั้งเดิมของ Graham ที่หาหุ้นแบกับดินนะ .. แต่ถ้าเป็น Value Oriented Investor แบบ Warren Buffett หรือ Peter Lynch ... ผมเชื่อว่ายังหาได้ เพียงแต่จะเหมือนซื้อของดีที่ไม่ได้ส่วนลด แค่นั้นเอง .. อันนี้อ้างอิงจากนิยามของสไตล์นักลงทุนใน ตีแตก ครับ
Invincible MOS is knowing what you're doing
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เมื่อดร.นิเวศน์ ระบุว่า valueหายไจากตลาดหุ้นไทยแล้ว

โพสต์ที่ 32

จากบทความเดิม " เดจาวู " http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=54164
มาจนถึงวันนี้ ดูแล้ว ก็มีเค้าลางเป็นตาม บทสรุปตอนท้ายบทความ

และมาบทความใหม่ " งานเลี้ยงที่กำลังร้อนแรง " http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=54612
และบทสรุป ตอนท้ายของบทความ

ผมสงสัยว่า ท่าน ดร. กำลังจะบอกว่า อย่ากลัวจนเกินไป แล้วก็อย่าประมาท ในช่วงเวลาที่สุดแห่งความสนุกสนาน และเมามัน :D
harikung

โพสต์ที่ 33

yakjabon เขียน:ผมว่าอาจารย์หมายถึง Value Investment แบบดั้งเดิมของ Graham ที่หาหุ้นแบกับดินนะ .. แต่ถ้าเป็น Value Oriented Investor แบบ Warren Buffett หรือ Peter Lynch ... ผมเชื่อว่ายังหาได้ เพียงแต่จะเหมือนซื้อของดีที่ไม่ได้ส่วนลด แค่นั้นเอง .. อันนี้อ้างอิงจากนิยามของสไตล์นักลงทุนใน ตีแตก ครับ
ผมไม่คิดว่าดร.แกจะอ้างอิงถึงแบบGrahamนะครับ หุ้นแบบนั้นมันน่าจะหายไปตั้งนานแล้วซึ่งดร.คงไม่พึ่งหยิบมาเขียนหรอกครับ
ว่าแต่ทำไมพักนี้ผมเจอศัพท์การลงทุนแปลกๆเยอะจัง ฟังใน96.5มีท่านนึงใช้คำว่า Kaizen invesment ....ฟังแล้วมึน(ถ้าใครอยู่ในแวดวงอุตสาหกรรมจะรู้ดีว่าKaizenหมายถึงอะไร ซึ่งโคตรจะไม่เกี่ยวกันเลยกับการลงทุน)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

Dough เขียน:แกคงตอนให้มีสติอะครับ
อืม น่าสนใจนะ ตอน ให้มีสติ
good to great

โพสต์ที่ 35

Jeng เขียน:
Dough เขียน:แกคงตอนให้มีสติอะครับ
อืม น่าสนใจนะ ตอน ให้มีสติ
555 ด้วยคนครับ มันเป็นช่วงเวลาที่สนุกสุดเหวี่ยง ของนักลงทุนจริงๆ ครับ ขำแล้วขำอีก ....
yakjabon

โพสต์ที่ 36

harikung เขียน:
yakjabon เขียน:ผมว่าอาจารย์หมายถึง Value Investment แบบดั้งเดิมของ Graham ที่หาหุ้นแบกับดินนะ .. แต่ถ้าเป็น Value Oriented Investor แบบ Warren Buffett หรือ Peter Lynch ... ผมเชื่อว่ายังหาได้ เพียงแต่จะเหมือนซื้อของดีที่ไม่ได้ส่วนลด แค่นั้นเอง .. อันนี้อ้างอิงจากนิยามของสไตล์นักลงทุนใน ตีแตก ครับ
ผมไม่คิดว่าดร.แกจะอ้างอิงถึงแบบGrahamนะครับ หุ้นแบบนั้นมันน่าจะหายไปตั้งนานแล้วซึ่งดร.คงไม่พึ่งหยิบมาเขียนหรอกครับ
ว่าแต่ทำไมพักนี้ผมเจอศัพท์การลงทุนแปลกๆเยอะจัง ฟังใน96.5มีท่านนึงใช้คำว่า Kaizen invesment ....ฟังแล้วมึน(ถ้าใครอยู่ในแวดวงอุตสาหกรรมจะรู้ดีว่าKaizenหมายถึงอะไร ซึ่งโคตรจะไม่เกี่ยวกันเลยกับการลงทุน)
,Kaizen investment เป็นไงหรอครับ :D อยากรู้.. หรือมีการลงทุนแบบทำการปรับปรุงกันเดือนต่อเดือน สัปดาห์ต่อสัปดาห์ :8) :8)
Invincible MOS is knowing what you're doing
ภาพประจำตัวสมาชิก
Outliers

โพสต์ที่ 37

เห็นทุกคนสงสัยเกี่ยวกับบทความอันนี้กันมาก

ผมว่าลองไปฟัง ดร. พูดเองเกี่ยวกับบทความนี้ดู
จะได้กระจ่างกันครับว่า ดร. แกหมายความว่ายังไง
http://www2.mcot.net/fm965/audio/view/i ... af0700003c

เพราะทุกบทความของ ดร. แกจะอธิบายอย่างละเอียดในรายการนี้ทุกวันจันทร์ครับ
The Miracle of 10,000 hrs
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 38

value is subjective :juju:
value trap
รูปภาพ
pak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 39

การเคลื่อนที่ของทุกสิ่งในโลกใบนี้ จะอยู่ภายใต้สิ่งหนึ่งที่เรียกว่า "โมเมนตัม(Momentum)"

ด้วย Momentum ของหุ้นที่พุ่งขึ้นมาอย่างแรงนี่เอง จะทำให้มันพุ่งขึ้นเกินปัจจัยพื้นฐาน(หรือ Value)ของมันไปได้
หลังจากนั้น งานเลี้ยงจึง "เลิกรา"

Momentum นี้ แรง และน่ากลัวจริงๆครับ
...เพราะดูจากความนิยมในตลาดหุ้น
และดูจากจำนวนผู้อยากเรียนหลักสูตรต่างๆที่เกี่ยวกับหุ้น มันไม่เคยลดน้อยลงเลยครับ

ขอบคุณ ท่านอาจารย์ ดร. ที่ช่วยเตือนสติครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
netirut

โพสต์ที่ 40

ตอนนี้ คนใกล้ตัวผมพูดเรื่องหุ้นกันแล้ว อยากเล่นหุ้นบ้าง
พี่ เพื่อน น้องเมีย แม้แต่ แม่ของผมเองแท้ๆ บางคนเริ่มแนะนำผมว่า
หุ้นตัวนั้นดี ตัวนี้ดี ทั้งที่ตอนปี 08-09 ผมพูดเรื่องหุ้นกะใครเหมือนพูดภาษาต่างดาว
เลยนึกถึง one up ของลินช์ เรื่องทฤษฎีงานเลี้ยงของเค้า เมื่อหมอหรือทนาย
เริ่มแนะนำหุ้น ทั้งที่ก่อนหน้านี้เค้าไม่เคยสนใจ ก็คงเป็นสัญญาณระวังภัย ไฟเหลือง
แต่มันแย่หน่อยที่ไฟเขียวไฟแดงมันมีเวลานับถอยหลัง แต่ไฟเหลืองนี่มันไม่มี
มันจะเปลี่ยนเป็นไฟแดงเลยนี่สิที่มันน่ากลัว
peacedev

โพสต์ที่ 41

เมื่องานสัมนาครื้นเครง เมื่อมือใหม่เริ่มจับกลุ่มกันเฮฮาปาตี้
สลับสับเปลี่ยนหุ้นตัวนั้นตัวนี้กันอย่างสนุกสนาน
โดยไม่สนใจหลักการที่ถูกต้องมากนัก เพราะพวกเขาเล่นยังไงก็ได้กำไร ถ้าสนใจก็สนใจเป็นตัวบุคคล ที่สามารถใบ้หุ้นให้เล่นตามได้

เมื่อนั้นผมว่าน่ากลัวมาก ซึ่งตอนนี้ที่ผมสังเกตเห็นมันเป็นอย่างนั้นแล้วจริง ๆ
f.escape

โพสต์ที่ 42

สังเกตกระทู้ในสินธร จะมีกระทู้มือใหม่หัดเล่นหุ้นเกือบทุกวัน
Capo

โพสต์ที่ 43

คำว่า Value ของ ดร.นิเวศน์

ผมตีความว่าเป็น Value สำหรับนักลงทุนนะครับ

ถ้าพูดกันตามประสา Value Investor ก็คงหมายถึง Margin of Safety
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
JUMP

โพสต์ที่ 44

อาจารย์เตือนน่ะครับ ดีแล้วครับ ทำอะไรขอให้มีสตินะครับ อย่าให้ความโลภครอบเอาได้ครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
David TON

โพสต์ที่ 45

"ผมอยากที่จะสามารถคาดการณ์ตลาดและรู้ว่าจะเกิดภาวะเศรษฐกิจตกต่ำล่วงหน้า แต่ในเมื่อมันเป็นไปไม่ได้ ผมก็พอใจที่จะค้นหาบริษัทที่มีกำไรดีแบบเดียวกับที่บัฟเฟตต์ทำ"

"นั่นไม่ได้หมายความว่าไม่มีสิ่งที่เรียกว่าตลาดมีราคาแพงเกินไป แต่ไม่มีประเด็นที่จะต้องกังวลกับมัน ที่จะรู้ว่าเมื่อไหร่ในตลาดมีราคาแพงเกินไปก็คือเมื่อคุณไม่สามารถหาหุ้นตัวเดียวที่มีราคาเหมาะสมหรือตรงกับเงื่อนไขในการลงทุนอื่นๆของคุณ"

ปีเตอร์ ลินซ์

ผมคิดว่าถ้าเป็นเงื่อนไขการลงทุนแบบของอาจารย์จะมีหุ้นไม่กี่ตัวในตลาดที่ตรงเงื่อนไข แต่ทุกตัวล้วนไม่มี MOS แล้ว

ส่วนหุ้นตัวเล็กๆ market cap น้อยๆ ประเภท โตเร็ว วัฎจักร และ Turnaround แล้ว ผมเชื่อว่าพอจะหา MOS. ได้

อย่างที่อาจารย์บอกไว้ตอนท้ายว่าท่านก็ยังไม่กล้าออกจากตลาด
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
Phisophia

โพสต์ที่ 46

Thank you so much for the early warning.

Totally agree that the current P/E of 15 is not cheap anymore. The price we are paying is the future earnings in 2013 - 2014 of which most people believe that the outlook is positive. Dr, however, warns that the health of Thai economy is not as good as we thought, especially in the export sector.

Personally, I would shift my portfolio to the stocks related to domestic demand only with an exposure to benefit from importing cheaper raw materials (revenue growth + high margins).
Follow your heart and then your brain will follow.
ซื้อก่อน ศึกษาทีหลัง