ssc ทำมัยราคามันถึงลงทุกวันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

ssc ทำมัยราคามันถึงลงทุกวันครับ

โพสต์ที่ 31

ผมคิดว่าราคาของ SSC เริ่มอยู่ในระดับที่น่าสนใจ
หากใครต้องการ margin of safty มากต้องอดใจรออีกนิด

สิ่งที่ผมยังเป็นกังวลก็คือ ราคาน้ำมันดีเซลซึ่งรัฐบาลยังตรึงราคาอยู่
หลายแหล่งให้ความเห็นว่า คงจะตรึงราคาได้อีกไม่นาน
หรืออย่างเก่งก็หลังเลือกตั้งต้นปีหน้า...

ราคาสินค้าก็คงต้องขึ้นตามราคาวัตถุดิบและค่าขนส่ง
คาราวานของ SSC คงต้องถูกกระทบจากค่าน้ำมันที่ขึ้นแน่นอน
คงต้องติดตามว่า SSC ขึ้นราคาได้มากน้อยแค่ไหน
จะมีผลกระทบกับการดำเนินงานและกำไรมากน้อยเพียงใด
ถึงวันนั้น ราคาหุ้นคงเป็นตัวกำหนดที่ดี
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ผมเห็นด้วยครับพี่ Thanwa.. :D :D

และคิดว่ามีกองทุน หรือรายใหญ่ ขายออกมามากครับ
ทำให้ราคาลดลงต่อเนื่อง และลดลงมาก จากราคาประมาณ
28-29 ลดลงจนเหลือ 19 บาท.. :shock:

ส่วนเหตุผลที่มีแรงขายออกมามาก ผมคิดว่าอาจจะมีเหตุผลดังนี้

1.ต้นทุนสูงขึ้น ทั้งวัตถุดิบเช่นน้ำตาล ขวดแก้ว ค่าใช้จ่ายในการบริหาร เช่น ราคาน้ำมันหากมีการปล่อยราคา จะทำให้ต้นทุนการขนส่งสูงขึ้นมาก เพราะการกระจายสินค้าในต่างจังหวัด เป็นกิจกรรมที่สำคัญมากๆ ของอุตสาหกรรมนี้

2.การแข่งขันจากสินค้าทดแทน เช่น น้ำผลไม้ นม ชาเขียว

3.ผู้บริหารได้หุ้นอีศพต้นทุนต่ำมากๆ หากเข้ามาเมื่อไหร่ น่าจะมีแรงขายมาก เพราะผู้บริหารบางท่านคงไม่เก็บหุ้นเอาไว้

4.ปีนี้น่าจะจ่ายปันผลน้อยลง หากจ่ายตามผลประกอบการ

แต่อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าคนก็ยังดื่มโค๊กหรือไม่ก็เป็ปซี่ครับ ผมก็ยังซื้อเลยครับ โดยเฉพาะตอนลดราคา ดื่มแล้วชื่นฉ่ำใจครับ แต่ราคาที่ลดลงมาก ก็ทำให้หุ้นมี margin of safety สูงขึ้นมากครับ และให้ข้อคิดว่า การติดตามปัจจัยที่จะมีผลต่อดำเนินงานของหุ้นที่เราถือ เป็นเรื่องจำเป็นมากๆ พอๆ กับควรเลือกหุ้นที่มี margin of safety ที่สูง (กว่านี้) เพราะจะทำให้โอกาสที่เราจะขาดทุนน้อยลงครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
กานต์
ผู้ติดตาม: 0

ใครมีข้อมูลเรื่อง esop บ้างครับ

โพสต์ที่ 33

ที่จริงในระยะสั้นการที่ผู้บริหารได้หุ้นอีศพมาถูกๆ ก็น่าจะทำให้เกิดแรงขายได้ครับ เลยอยากทราบว่าหุ้นอีศพทั้งหมดมีเท่าไร ผู้บริหารจะได้รับครั้งสุดท้ายเมื่อไร และถ้ามีกองทุนต่างชาติหรือพอร์ตใหญ่ๆเทขายออกมาจริงเพื่อนๆพอจะทราบมั๊ยว่าเป็นใคร แล้วเค้าขายใกล้หมดแล้วยังครับ แล้วก็คุณลูกอีสานนี่เขียนคำว่าอีศพแบบประชดประชันยังงัยไม่รู้นะครับ อ้อผมเคยเห็นแว๊บๆคล้ายๆว่าคุณลูกอีสานอยู่หาดใหญ่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะได้มีโอกาสเจอกันบ้าง หรือมีเพื่อนคนไหนในห้องนี้อยู่หาดใหญ่ก็ช่วยแนะนำตัวด้วยครับ เผื่อว่าเอาไว้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้าง