คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
truetempo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3751

กรุณาลืมไปเลยนะครับ ที่ผมโพสถามด้านบน อายๆๆๆๆ :oops:
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3752

truetempo เขียน:กรุณาลืมไปเลยนะครับ ที่ผมโพสถามด้านบน อายๆๆๆๆ :oops:
ไม่ลืมหรอกครับ
แต่อยากจะบอกว่าตัวเลขต่างๆก็คือตัวเลขค่าหนึ่งๆ
นักลงทุนรุ่นใหม่มักให้ความสำคัญกับตัวเลขมาก
จนต้องหาข้อมูลมาให้ละเอียดที่สุดเท่าที่ทำได้
แล้วใส่เข้าไปในสูตรคำนวณ
จากนั้นจะได้มูลค่ากิจการออกมาเป็นตัวเลขถึงทศนิยมสองตำแหน่ง

แต่ในความเป็นจริงแล้ว
มูลค่ากิจการนั้นเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา
มันไม่ Static
ถ้าพื้นฐานกิจการบางอย่างเปลี่ยน
มูลค่ากิจการก็เปลี่ยนได้
บางครั้งก็ดีขึ้น
บางครั้งก็แย่ลง

ถ้าอยากจะทำคำนวณจริงๆ
แนะนำให้ลองเปลี่ยนตัวแปรหลายๆตัว
แล้วทำความเข้าใจถึงผลกระทบของตัวแปรแต่ละตัวในสมการ
อย่าให้สูตรคำนวณอยู่เหนือเรา
เราต้องใช้มัน
ไม่ใช่มันใช้เรานะครับ

โชคดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3753

พี่วิบูลย์ครับ

มีคนแนะนำให้ผมไปศึกษาธรรมะหลายคน

พี่มีความเห็นว่าไงครับ

ผมเป็นคนจริงจังเกินไป ซีเรียสกับชีวิตเกินไป

หรือว่า โลภมากเกินไปครับ ?

ขอ comment หน่อยครับ

ขอตรงๆแรงๆเลยนะครับ ผมไม่โกรธแน่นอนผมอยากฝึกขันติ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
ซากคน

โพสต์ที่ 3754

สวัสดีครับ ฮงแวยู่ และ พี่วิบูลย์ 007  

ผมขออภัย ที่เสียมารยาทตอบกระทู้ ทั้งๆที่เจ้าของไม่ได้ถาม
แต่ด้วยเพราะ เจ้าของคำถาม ช่วยชี้แนะให้ผมฟื้นไข้ได้ภายในไม่กี่วัน   ผมเลยอยากแสดงความเห็นด้วยคน  ในฐานะที่อายุเท่ากับเขา  

ก็ขอพูดตรงๆละกันครับว่า สิ่งที่คุณฮงแวยู่เป็นอยู่ในวันนี้ คือ ตัวตนในอนาคตของผมเอง ที่วาดเอาไว้ในใจตั้งแต่เด็ก (มีทั้งความกล้าชนโลก+ความรู้ความเข้าใจเกินวัย) ....มากไปกว่านั้นกลับคิดไปอีกว่า  คนแบบนี้คงหาได้ยากนักในเยาวชนไทย เลยยิ่งมีแรงขับที่อยากเป็นคนกลุ่มนี้ให้ได้แต่เนิ่นๆๆ   :o    

แต่แล้ว คนที่ผมคิดเอาไว้ กลายเป็น คนที่มีอยู่จริง มีอยู่จำนวนมากกว่าที่ผมคิดไว้มากๆ และ อยู่ใกล้ผมแค่เอื้อมเท่านั้น (แค่เพียงคลิกเดียว)  แทนที่ผมจะคิดอิจฉา คิดอยากเอาชนะเหมือนเมื่อวันวานในอดีต  ผมกลับรู้สึกขอบคุณที่ คนกลุ่มนี้ทำให้  ตัวตนในอนาคตของผมมีความชัดเจนมากขึ้นไปอีก

การที่คุณฮงแวยู่เกิดความรู้สึกอิ่มตัวในความรู้  หรือ อาการพายเรืออยู่ในอ่าง   ผมไม่แน่ใจว่า

คุณฮงได้วัดผลการลงทุนสไตล์ตัวเอง ชัดเจนพอหรือเปล่าครับ ?
ถ้าวัดออกมาแล้ว  ความรู้สึกที่มีต่อผลตอบแทนเป็นอย่างไร ?
พอใจ/ไม่พอใจ   เมื่อเทียบกับอะไร ?

ถ้ายังไม่พอใจ  ก็ต้องไปกลับไปทบทวนแนวคิดของหนังสือแต่ละเล่ม
ที่เคยอ่านมา  แล้ว screen เอาแต่หัวใจออกมาสั้นๆๆ...พิจารณาดูว่าหลุดอะไรไปบ้าง ?

หลังพิจารณาแล้ว  คิดว่าไม่หลุดอะไร  แต่ยังไม่พอใจตนเองอีก  ก็ต้องถามใจตนเองว่า นำผลงานตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่นอยุ่ตลอดเวลา ?    

หากเกิดความรู้สึกริษยาคนอื่น แม้เพียงเล็กน้อย ในระหว่างที่พัฒนาตัวเอง นานวันเข้าจะเกิด อาการ brake แตกได้ !!!!  เพราะต้องผลักตัวเองขึ้นที่สูงตลอดเวลา เหมือนหนูถีบจักร    

ฉะนั้นแล้ว  ถ้าจะดูเทียบกับคนอื่น ให้ไปดูที่ต้นเหตุของความสำเร็จของเขา
มากกว่าดูผลตอบแทน  แล้วจึงนำข้อดีของแต่ละคน มาปรับใช้ให้เข้ากับเหตุการณ์  ผมเชื่อว่า อาการ brake แตก จะไม่เกิดขึ้น  (ความรุ้สึกที่อยากเทียบกับคนโน้น คนนี้ จะไม่เกิดขึ้น  มีแต่ใจที่เบิกบานทุกครั้ง เมื่อเจอข้อบกพร่องของตนเอง)

ตามดูความรู้สึกตัวเองให้ได้บ่อยๆนะครับ  ไม่พอใจ  ก็ต้องรู้ว่า ไม่พอใจ  
โกรธ  ก็ต้องรู้ว่า โกรธ  อย่าไปกลบเกลื่อนมัน   สักพักอาการเหล่านี้มันก็หยุดไปเอง  เพราะไม่มีอะไรอยู่ค้ำฟ้าหรอกครับ    

ปล. ขออวยพรให้คุณฮงมีความคิดที่แจ่มใส สร้างสรรผลงานดีๆให้บอร์ดนี้ต่อไปครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3755

Voldtrest เขียน:

ก็ขอพูดตรงๆละกันครับว่า สิ่งที่คุณฮงแวยู่เป็นอยู่ในวันนี้ คือ ตัวตนในอนาคตของผมเอง ที่วาดเอาไว้ในใจตั้งแต่เด็ก (มีทั้งความกล้าชนโลก+ความรู้ความเข้าใจเกินวัย) ....มากไปกว่านั้นกลับคิดไปอีกว่า  คนแบบนี้คงหาได้ยากนักในเยาวชนไทย เลยยิ่งมีแรงขับที่อยากเป็นคนกลุ่มนี้ให้ได้แต่เนิ่นๆๆ   :o    

ผมมาลองคิดๆดูผมไม่แน่ใจว่าผมเป็นคนกล้าชนโลกเกินไปไหม สังคมไทยนั้นชอบคนอ่อนน้อม ชอบคนที่ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน เขามักไม่ชอบคนที่มี self สูง
ผมคิดว่าสิ่งที่ผมแสดงออกไป คงไม่ถูกกับจริตของคนจำนวณนึง เอาง่ายๆสมมุติว่าเซียนพูดแบบไหน คนส่วนใหญ่จะไม่กล้าขัด ไม่กล้าแย้งถูกไหมครับ
แต่ผมไม่คิดอย่างนั้นผมคิดว่าจะเซียนมาจากไหนผมก็ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยไปหมด ผมไม่ชอบทำอะไรฝืนใจตัวเอง คนเราต้องมีจุดยืน แต่ว่าผมก็เริ่มไม่แน่ใจว่าการทำแบบนี้จะทำให้ถูกหมั้นไส้หรือไม่ เพราะคนแบบนี้อาจเหมาะกับวัฒนธรรมของต่างประเทศมากกว่าที่เปิดกว้างทางความคิดและไม่ค่อยซีเรียสเรื่อง junior senior อะไรมากมายนักแบบคนไทย แต่หลังๆผมได้ข้อสรุปเรื่องนี้แล้วนะ ผมคิดว่าถ้าผมทำในสิ่งที่ถูกต้องมีผิดกฎหมาย ผมจะไม่แคร์ว่าใครคิดอย่างไรกับผม  ผมเคยคิดว่าจุดเด่นของผมคืออะไร ผมคิดว่ามันคือการที่ผมกล้าแสดงออกมากกว่า  เราคิดอะไรเราก็พูดออกไป กล้าเป็นตัวของตัวเอง กล้าค้นหาตัวเอง กล้าที่จะมีจุดยืนของตัวเอง ผมว่านี้แหละที่สื่อถึงความเป็นตัวผม
การโพสในบอร์ดผมได้เรียนรู้ว่าคนเราไม่จำเป็นต้องมีความคิดเหมือนกัน คนเราเติบโตมาด้วยวัฒนธรรมการคิด
สภาพแวดล้อมไม่เหมือนกัน เจอสิ่งต่างๆไม่เหมือนกัน
เราไม่จำเป็นต้องให้คนเห็นด้วยกับเราไปหมด
ผมคุยกับพี่วิบูลย์ ผมก็ไม่ได้เห็นด้วยกับเขาไปหมด
บางอย่างที่เขาคิดผมก็ว่าไม่ work ที่ผมจะเอามาใช้
แต่มันเหมาะกับเขา แต่เราก็คุยกันได้เพราะว่าได้ idea หลายๆอย่างจากการคุยกันทำให้ต่อยอดทางการลงทุนได้

เมื่อก่อนผมยังอ่อนโลกผมคิดว่าการที่คนส่วนใหญ่เห็นด้วยกับเราคือเราชนะ แต่สิ่งที่ผมได้เรียนรู้ก็คือว่า
คนจะเห็นด้วยไม่เห็นด้วยไม่ใช่ประเด็น สิ่งสำคัญคือ
เรามีเหตุผลมีหลักการในสิ่งที่เราพูดและนำเสนอไหม
ส่วนมันจะไปทำให้คนอื่นคิดอย่างไร มันเกินหน้าที่ของเรา

Voldtrest เขียน:   การที่คุณฮงแวยู่เกิดความรู้สึกอิ่มตัวในความรู้  หรือ อาการพายเรืออยู่ในอ่าง   ผมไม่แน่ใจว่า

คุณฮงได้วัดผลการลงทุนสไตล์ตัวเอง ชัดเจนพอหรือเปล่าครับ ?
ถ้าวัดออกมาแล้ว  ความรู้สึกที่มีต่อผลตอบแทนเป็นอย่างไร ?
พอใจ/ไม่พอใจ   เมื่อเทียบกับอะไร ?
ถ้ายังไม่พอใจ  ก็ต้องไปกลับไปทบทวนแนวคิดของหนังสือแต่ละเล่ม
ที่เคยอ่านมา  แล้ว screen เอาแต่หัวใจออกมาสั้นๆๆ...พิจารณาดูว่าหลุดอะไรไปบ้าง ?

หลังพิจารณาแล้ว  คิดว่าไม่หลุดอะไร  แต่ยังไม่พอใจตนเองอีก  ก็ต้องถามใจตนเองว่า นำผลงานตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่นอยุ่ตลอดเวลา ?

เข้าใจว่าคำถามนี้คงต่อเนื่องมาจากหัวข้อนี้ใน blog

http://hongvalue.wordpress.com/2009/08/ ... %e0%b9%80/

ผมเคยชินกับการเรียนรู้สิ่งต่างๆตลอดเวลาแต่ผมเริ่มตื้อๆตันๆ ผมเลยอยากถามความเห็นผู้อ่านว่าผมจะมีลู่ทางในการเรียนรู้สิ่งต่างๆยังไงบ้าง ผมไม่ได้คิดวัด performance ในเชิงผลตอบแทนน่ะครับ แต่ผมอยากจะเรียนรู้เยอะๆเรียนรู้สิ่งใหม่ๆตลอดเวลาน่ะ แต่ว่าผมเริ่มได้ idea แล้วล่ะครับหลังจากอ่าน comment ใน blog ก็คือว่าผมจะอ่านหนังสือแนวการตลาด การจัดการ
การบริหารคน ต่างๆมากขึ้นเพื่อเพิ่ม circle of competence ของผมให้กว้างขึ้นครับ
Voldtrest เขียน:ตามดูความรู้สึกตัวเองให้ได้บ่อยๆนะครับ  ไม่พอใจ  ก็ต้องรู้ว่า ไม่พอใจ  
โกรธ  ก็ต้องรู้ว่า โกรธ  อย่าไปกลบเกลื่อนมัน   สักพักอาการเหล่านี้มันก็หยุดไปเอง  เพราะไม่มีอะไรอยู่ค้ำฟ้าหรอกครับ    

เด็ดครับ คนเราเวลาโกรธไม่สามารถหยุดโกรธได้ครับ
คงต้องไปรู้ตัวแล้วมันจะได้หายไปเอง
Voldtrest เขียน:ปล. ขออวยพรให้คุณฮงมีความคิดที่แจ่มใส สร้างสรรผลงานดีๆให้บอร์ดนี้ต่อไปครับ
ขอบคุณมากครับ ผมคิดว่าการโพสในบอร์ดทำไมเราได้ทบทวนสิ่งที่เรารู้ครับ
และสิ่งที่เรารู้ก็ไม่ได้ถูกต้องเสมอไป จะมีคนมาช่วยทำให้ความคิดของเราเข้ารูปเข้ารอยมากขึ้นครับ จริงๆแล้วถ้าไม่มีเว็บ templeboxing กับ greenbull ผมคงไม่สามารถพัฒนาตัวเองมาได้เท่าที่เป็นอยู่ขอบคุณ
ทีมงานเว็บ temple พี่hari ถ้าไม่มีเว็บมวยวัดผมยังเป็นวุ้นอยู่เลย
ขอบคุณคุณ ปีเตอร์ชางที่สร้างเว็บ greenbull ขอบคุณเฮีย ih
ที่ตอบคำถามให้หลายร้อยข้อ  ผมคิดว่าความก้าวหน้าของผมเกิดจาก
ความเมตตาของคนที่เก่งกว่า ถ้าคุณ voldtrest ใช้โอกาศที่มีในเว็บบอร์ดให้เกิดประโยชน์สูงสุดก็จะสามารถพัฒนาตัวเองได้เร็วครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 3756

ผมขอต่ออีกหน่อยให้จบ เรื่องของคนที่มีบุญคุณกับผม

ยังมีคนที่ผมยังไม่ได้พูดถึงอีก 2 คนที่จะขาดพวกเขาไปไม่ได้ก็คือ พี่ นริทนร์ โอฬารกิจอนันต์ และคุณ วิศิษฐ์ องพิพัฒนกุล

พี่สุมาอี้ช่วยแนะนำแนวทางดีๆหลายอย่างให้ผม
ปีที่แล้วได้มีโอกาศกินข้าวด้วยกันหลายครั้ง
แต่ละครั้งจะมีคำแนะนำที่ดีให้ผม
ถ้าไม่มีพี่สุมาอี้ผมคิดว่าทุกวันนี้ผมยังเป็นแค่คนหลงทาง
ในตลาดหุ้นคนนึงเท่านั้นเอง

และขอบคุณ คุณวิศิษฐ์ องพิพัฒนกุล
ผมเจอท่านบ่อยแต่เวลาเจอกันก็ไม่ค่อยมีโอกาศได้คุยกันเท่าไหร่นัก แต่แนวทางต่างๆทาง fundflow ได้มาจากคุณ วิศิษฐ์เยอะมาก ถึงจะมีแค่หนังสือ moneygame เล่มเดียวก็พอแล้ว  ผมจะต่อยอดจากหนังสือเล่มนั้นให้ได้
ขอบคุณคุณ วิศิษฐ์ ที่ช่วยตอบคำถามผมให้คำแนะนำต่างๆ

และขอบคุณพี่วิบูลย์ที่อนุญาติให้ผมฝอยเรื่องส่วนตัวในกระทู้พี่  :lol:
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 3757

ผมมีเรื่องอยากถามพี่วิบูลย์มานานแล้ว

รบกวนช่วยตอบให้หายค้างคาใจหน่อยครับ

ผมเห็นพี่ชอบชวนให้ผมช่วยปั่นกระทู้หรือว่า

ช่วยให้ผมมาดำเนินกระทู้นี้ต่อจากพี่โดยที่จริงๆ

ผมก็ไม่ใช่แนว vi และหลายครั้งผมก็ใช้คำพูดไม่ค่อย

สุภาพนี้กระทู้นี้ด้วย

ทำไมพี่ถึงชอบคุยกับคนที่ไม่ได้มีแนวทางเดียวกันแบบผม

และชวนมาดำเนินกระทู้แทนล่ะครับในเมื่อจริงๆแล้ว

ผมกับพี่ แนวทางการลงทุนก็เหมือนน้ำกับน้ำมัน หรือ

น้ำกับไฟ  ซึ่งไม่ใช่แนวทางเดียวกันและพี่ก็ไม่ได้สนใจจะเล่นหุ้นแบบ fundflow อยู่แล้วด้วย

หรือว่าพี่ชอบที่ผมเป็นคนตรงไปตรงมาครับ?
หรือชอบที่ผมถามเก่ง?

อยากรู้ครับ ค้างคาใจมาหลายเดือนขอถามหน่อยเถอะ
my book
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 3758

[quote="hongvalue"]ผมมีเรื่องอยากถามพี่วิบูลย์มานานแล้ว

รบกวนช่วยตอบให้หายค้างคาใจหน่อยครับ

ผมเห็นพี่ชอบชวนให้ผมช่วยปั่นกระทู้หรือว่า

ช่วยให้ผมมาดำเนินกระทู้นี้ต่อจากพี่โดยที่จริงๆ

ผมก็ไม่ใช่แนว vi และหลายครั้งผมก็ใช้คำพูดไม่ค่อย

ทำไมพี่ถึงชอบคุยกับคนที่ไม่ได้มีแนวทางเดียวกันแบบผม

และชวนมาดำเนินกระทู้แทนล่ะครับในเมื่อจริงๆแล้ว

ผมกับพี่ แนวทางการลงทุนก็เหมือนน้ำกับน้ำมัน หรือ

น้ำกับไฟ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
VIB007

โพสต์ที่ 3759

hongvalue เขียน:พี่วิบูลย์ครับ

มีคนแนะนำให้ผมไปศึกษาธรรมะหลายคน

พี่มีความเห็นว่าไงครับ
พีว่าไม่ใช่เฉพาะฮงหรอกที่ต้องไปศึกษาธรรมะ
พี่ว่ามนุษย์ทุกคนควรจะศึกษาธรรมะ
ธรรมะในที่นี้ไม่ใช่เฉพาะในพุทธศาสนาเท่านั้น
เพราะท่านพุทธทาสบอกว่าธรรมะมีมาก่อนพุทธเจ้าอีก
คนคิดว่า"ธรรมะ"คือคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าแต่จริงๆแล้วแปลผิด
ธรรมะคือกฏของธรรมชาติ
มีธรรมะมากมายก่อนพระพุทธเจ้า

เพื่อความง่ายเราก็เลือก"ธรรมะ"ของพระพุทธเจ้ามาศึกษาแล้วกัน

ทำไมเราถึงต้องศึกษาธรรมะ......

ฮงเคยสังเกตไหม
เวลาเราไม่มีเงินหรือมีเงินน้อยไม่กี่หมื่นบาท
เราก็คิดว่าถ้าเรามีเงินมากสักหนึ่งล้านบาทแล้วเราก็จะมี"ความสุข"
แต่พอเรามีเงินหนึงล้านบาท เรากลับไม่มี"ความสุข"อย่างที่เราคิด
และเราก็คิดว่าถ้าเรามีเงิน"สิบล้านบาท" เราจะมีความสุข
แต่เมื่อเรามีเงินสิบล้านบาท เรากลับไม่มีความสุขอย่างที่เราคิด
เมื่อเราอยากมีมากขึ้น และเราทำได้ตามเป้าหมาย
แต่ก็ยังไม่มี"ความสุข"ตามที่"ต้องการ"อยู่ดี
ร้อยล้าน พันล้าน หมื่นล้าน

ถ้าเปลี่ยนจำนวนเงินเป็นสิ่งของก็เหมือนกัน
วันที่เรานั่งรถเมล์
เราคิดว่าถ้าเรามีรถยนต์สักคันคงมี"ความสุข"
แต่เมื่อเรามีเงินซื้อรถยนต์สักคันได้จริงๆ
เราก็มี"ความสุข"ได้ชั่วคราว
สักสองสามปีเราก็อยากเปลี่ยนรถยนต์คันใหม่
ใช้รถยนต์คันเก่ามัน"ไม่สุข"แล้วหรือไง

วันที่เราเช่าบ้านอยู่
เราก็คิดว่ามีบ้านอยู่ของตัวเองจะมี"ความสุข"
แต่พอเรามีเงินซื้อบ้านของตัวเองแล้วจริงๆ
เราอาจจะเห่อบ้านของเราสักพัก
แต่แล้วเราก็พบว่าเราอยากจะมีโซฟาดีๆ มีนั่นมีนี่ตามมาอีก

สรุปแล้วเราก็ยังหา"ความสุขที่แท้จริง"ไม่ได้สักที
แล้วความสุขมันคืออะไร อยู่ที่ไหนกันแน่

hongvalue เขียน:ผมเป็นคนจริงจังเกินไป ซีเรียสกับชีวิตเกินไป

หรือว่า โลภมากเกินไปครับ ?

ขอ comment หน่อยครับ

ขอตรงๆแรงๆเลยนะครับ ผมไม่โกรธแน่นอนผมอยากฝึกขันติ
พี่ว่าฮงเป็นพวก GEN Y นะ
เด็กรุ่นใหม่ไม่ชอบรอ ใจร้อน และไม่มีSeniority
เด็กรุ่นนี้คนรุ่นเก่าๆมักรับไม่ค่อยได้
เพราะดูเหมือนก้าวร้าว ชอบแสดงความคิดเห็น ชอบแสดงออก
ขณะเดียวกันก็ไม่ค่อยให้ความสนใจในมนุษย์สัมพันธ์สักเท่าไหร่นัก

มีงานวิจัยองค์กรสรุปไว้ว่า

คนร่น Baby Boomer อายุ 50 ปีขึ้นไป
จะ Conservative รักองค์กร
เชื่อฟังนาย นอบน้อม เคารพผู้ใหญ่

คนร่น GEN X อายุ 35 ปีขึ้นไป
จะมุ่งมั่นในงาน
เน้นผลสำเร็จมากกว่าอายุงาน
แสดงความคิดเห็นในกรอบ
ยังมีสัมมาคารวะบ้าง  

ส่วนพวก GEN Y อย่างเอ็งนี่
ชอบอิสระ เน้นผลสำเร็จของงานเหมือนกัน
แสดงความคิดเห็นเต็มที่ ไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม
ไม่ชอบระบบเจ้าขุนมูลนาย
แต่ถ้าใครเก่งจะนับถือเต็มที่
แต่ถ้าใครห่วย เมินซะเถอะ(ถึงแม้มันจะเป็นนายก็ตาม)

ที่ว่ามานี่จริงไหม

ส่วนตัวพี่ว่ามันก็เป็นธรรมชาติของมนุษย์ละนะ
ของบางอย่างมันก็เปลี่ยนแปลงยาก
เพราะเป็นนิสัยที่มีมาตั้งแต่เกิด

พี่แนะนำว่า
อันไหนเป็นนิสัยดีๆก็เก็บไว้ ทำต่อไป
นิสัยอันไหนไม่กีก็พยายามรู้ทันตัวเองและเลิกปฏิบัติ
เท่านั้นหละ
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3760

VIB007 เขียน:ถ้าเปลี่ยนจำนวนเงินเป็นสิ่งของก็เหมือนกัน
วันที่เรานั่งรถเมล์
เราคิดว่าถ้าเรามีรถยนต์สักคันคงมี"ความสุข"
แต่เมื่อเรามีเงินซื้อรถยนต์สักคันได้จริงๆ
เราก็มี"ความสุข"ได้ชั่วคราว
สักสองสามปีเราก็อยากเปลี่ยนรถยนต์คันใหม่
ใช้รถยนต์คันเก่ามัน"ไม่สุข"แล้วหรือไง

วันที่เราเช่าบ้านอยู่
เราก็คิดว่ามีบ้านอยู่ของตัวเองจะมี"ความสุข"
แต่พอเรามีเงินซื้อบ้านของตัวเองแล้วจริงๆ
เราอาจจะเห่อบ้านของเราสักพัก
แต่แล้วเราก็พบว่าเราอยากจะมีโซฟาดีๆ มีนั่นมีนี่ตามมาอีก

สรุปแล้วเราก็ยังหา"ความสุขที่แท้จริง"ไม่ได้สักที
แล้วความสุขมันคืออะไร อยู่ที่ไหนกันแน่
:lol:    :lol:    :lol:

ผมเพิ่งพบความจริงเมื่อไม่กี่ปีมานี้ว่า  ยิ่งมีมาก  ยิ่งมีภาระ

เมื่อก่อนไม่มีบ้าน  ก็อยากมีบ้าน  เมื่อมีบ้านสิ่งที่ตามมาก็คือ  การต้องดูแลเอาใจใส่  ปรับปรุงแก้ไข

มีรถหนึ่งคัน  ภาระก็พอสมควร  มีอีกคัน  ภาระก็เพิ่มเป็นสองเท่า

เฮอะ  ยิ่งพวกมีแฟนหลายคน  ภาระคงมากน่าดู   :wink:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
VIB007

โพสต์ที่ 3761

[quote="hongvalue"]ผมมีเรื่องอยากถามพี่วิบูลย์มานานแล้ว

น้ำกับไฟ
hongvalue

โพสต์ที่ 3762

VIB007 เขียน:
พี่ว่าฮงเป็นพวก GEN Y นะ
เด็กรุ่นใหม่ไม่ชอบรอ ใจร้อน และไม่มีSeniority
เด็กรุ่นนี้คนรุ่นเก่าๆมักรับไม่ค่อยได้
เพราะดูเหมือนก้าวร้าว ชอบแสดงความคิดเห็น ชอบแสดงออก
ขณะเดียวกันก็ไม่ค่อยให้ความสนใจในมนุษย์สัมพันธ์สักเท่าไหร่นัก
อืม ครับผมว่านี้เป็นเรื่องจริงครับ เพื่อนของผมหลายคนก็มี character คล้ายๆกับผม แต่ว่าผมจะมั่นใจในตัวเองสูงกว่าเพื่อน ซึ่งหลายครั้งมันกลายเป็นดูก้าวร้าว มีเพื่อนเตือนผมเลยพยายามปรับปรุงตัวอยู่ครับ
ส่วนพวก GEN Y อย่างเอ็งนี่
ชอบอิสระ เน้นผลสำเร็จของงานเหมือนกัน
แสดงความคิดเห็นเต็มที่ ไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม
ไม่ชอบระบบเจ้าขุนมูลนาย
แต่ถ้าใครเก่งจะนับถือเต็มที่
แต่ถ้าใครห่วย เมินซะเถอะ(ถึงแม้มันจะเป็นนายก็ตาม)

ที่ว่ามานี่จริงไหม
อึ้งไปเลย อย่างกับมานั่งอยู่ในใจของผมเลย ตรงเป๊ะ 100% เลยด้วยซ้ำครับ
ผมคิดว่าค่าของคนอยู่ที่ผลงาน ผมไม่เหมือนคนรุ่นเดียวกันที่ชอบกรี๊ดกร๊าด ดารา  ผมคิดว่าดาราเป็นดาราได้เพราะว่าพ่อแม่ให้มา หมายถึงให้หน้าตามา
แต่ผมชอบคนเก่งมีความรู้  ผมคิดว่าคนพวกนี้เริ่มมาจากไม่รู้อะไรเลย จนพัฒนาตัวเองเป็นคนเก่งรู้เยอะรู้ลึก  ซึ่งมันต้องอาศัยความพยายามสูง ต้องมุ่งมั่นและมีแรงบันดาลใจ ผมนับถือคนพวกนี้มาก ผมเคยถึงขนาดขอลายเซ็น คุณ visit
ให้เซ้นใน research ของเขาให้ผมหน่อย
เพราะผมคิดว่ากว่าเขาจะเก่งได้ขนาดนี้คงพยายามมาก ผมรู้สึกว่าผมเคารพในความพยายาม ผมจึงนับถือคนเก่งๆ หลายคนถึงจะไม่เคยคุยด้วยแต่ได้ติดตามอ่านผลงานก็อดนับถือใน วิสัยทัศน์ไม่ได้
แล้วที่บอกว่าไม่ชอบระบบเจ้าขุนมูลนายเพราะผมคิดว่า คนเราความน่านับถือ
ไม่ได้อยู่ที่อายุ แต่อยู่ที่ความสามารถและอยู่ที่การเป็นผู้ให้ หลายคนเก่งแต่ไม่เคยสอนคน แบบนี้ผมก็นับถือไม่มาก แต่หลายคนเก่งและสอนคนและยังอ่อนน้อม คนแบบนี้เป็นฮีโร่ในใจผม แต่ผมไม่ชอบให้เอาคำว่า เป็นคนเก่าคนแก่
เป็น bigname แล้วพูดอะไรก็ดูดีไปหมด ผมรับไม่ได้วันก่อนคุณอาจจะเป็น bigname แต่ถ้าคุณไม่พัฒนาตัวเอง คุณก็โดนแซงได้ จริงไหมครับ
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 3763

มันไม่ง่ายหรอกที่จะฝืนสัญชาตญานของตนเอง
แต่พี่คิดว่าเราน่าจะทำได้
มันไม่แปลกที่จะมีคนคิดต่างจากเรา
เราก็เพียงอยากรู้ว่าทำไมเขาถึงคิดอย่างนั้น
และมันมีอะไรดีที่เราเอามาใช้ได้

ผมคิดว่าประโยคนี้เป็น highlight เพราะว่า
ผมเองเคยศึกษาการลงทุนแบบ vi และเคยลงทุน
มา 2 ปีเต็ม ผมเคยว่าผมรู้หลักการแบบ vi ดีว่ามีปรัชญา
ทางความคิดอย่างไร และมีข้อดีต่างๆอย่างไร
เมื่อก่อนผมไม่ชอบคนที่มาพูดเรื่องเทคนิคให้ผมฟัง
เพราะผมจะชอบคิดในใจเสมอว่า
ถ้าบริษัทที่กราฟสวยเป็นบริษัทที่พื้นฐานไม่ดีแล้วจะให้ทำใจซื้อได้อย่างไร

แต่หลังจากผมหายจากอาการ(กบในกะลา,คิดอะไรแคบๆ)เหมือนมีอะไรมาดลใจให้ผมคิดว่าถ้าอยากศึกษา
การลงทุนหลายๆรูปแบบ ผมเพราะเชื่อว่าตลาดประกอบจากนักลงทุนหลายๆแนว------------> ดังนั้นการเข้าใจนักลงทุนหลายๆแนว จะทำให้เข้าใจตลาดมากขึ้น------------------>การเข้าใจตลาดมากขึ้นจะทำให้หาประโยชน์จากนายตลาดได้มากขึ้นไม่ว่าจะเป็นขาขึ้นหรือขาลง----------------->การหาประโยชน์จากนายตลาดได้มากขึ้นจะทำให้นักลงทุนเก่งและประสบความสำเร็จมากขึ้น

หลังจากนั้นผมก็เปลี่ยนไป ขนาดคนเล่นปั่นเดี่ยวนี้ผมยังอยากคุยเลยว่าเขาดู bid offer ยังไง นิสัยหุ้นเป็นไง
เล่นแล้วได้เสียอย่างไร  ผมถือว่าผมได้ข้อมูลมากผมก็ได้เปรียบ

เมื่อก่อนผมเวลาผมเห็นคนไม่เห็นด้วยกับแนวทาง fundflow ผมเคยคิดว่าอยากจะอธิบายให้เขาเข้าใจมากขึ้น แต่หลังๆผมไม่ทำแล้วเพราะผมถือว่ามันไม่ใช่หน้าที่ของผม ถ้าเขาเปิดใจแล้วเข้าใจสิ่งต่างๆมากขึ้นก็ดีต่อตัวเขา ถ้าเขาคิดว่ามันไม่มีประโยชน์สู้เอาเวลาไปหาหุ้นใหม่ๆไม่ได้ มันก็เป็นสิทธิ์ที่เขาจะคิดแบบนั้นซึ่งไม่ได้ผิดอะไร

และหลังๆผมได้ศึกษาแนวคิดของ trader รูปแบบต่างๆ
ผมก็ได้พบว่า trader มีปรัชญาบางอย่างที่ดีมากๆ
ที่ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยจากการเป็น vi
ผมก็ประยุกต์หลักการต่างๆเหล่านั้นเอามาใช้

ที่พูดมานี้ไม่ได้จะบอกว่า vi ไม่ดีvi ก็มีหลักการดีๆอยู่เยอะแต่ คนอื่นก็มีของดีๆเจ๋งๆที่ vi ไม่มีถ้าเราเปิดใจแล้วเรียนรู้จุดดีของศาสตร์ต่างๆได้ เราจะได้แนวทางที่เหมาะกับ character เรามากที่สุด

ผมเลยคิดว่าใครเปิดใจก็น่าจะดีต่อตัวเขาเอง
ใครที่ปิดใจเลยก็แล้วแต่เขา
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 3764

VIB007 เขียน: ส่วนที่อยากให้ฮงดำเนินรายการนั้น
เพราะยังไม่มีใคร Active ในกระทู้นี้เลย
ส่วนใหญ่มาแล้วก็ไป
ยังหาคนที่ Consistant ไม่ได้เลย
คนไทยก็อย่างนี้หละ ไม่ยั่งยืน ชอบแป๊ปๆ เห่อเป็นพักๆ

ไม่ได้หมายความว่าจะปล่อยให้ฮงตอบอยู่คนเดียว
แต่มาทำหน้าที่เจ้าบ้านเวลามีคำถามหรือมีอะไรในกระทู้นี้
ตอบในแนวทางของฮงเอง

ส่วนพี่ก็ยังเข้ามาในกระทู้เรื่อยๆ ไม่ได้ทิ้ง
และจะตอบในแนวทางของพี่เอง

ยังหามือเทคนิคอาสาสมัครมาตอบไม่ได้
ไม่งั้นจะครบกว่านี้

ผมเองก็คิดว่าที่นี้ก็เป็นบ้านหลังนึงของผมเหมือนกัน

ถ้ามีคนถามอะไรที่เป็นแนวทางของผมหรือว่าเป็นเรื่องที่ผมรู้เพราะได้หาข้อมูลมาผมก็จะเข้ามาเสริมและถ้ามีหลักการ vi บางอย่างที่ผมมองต่างมุม ผมก็จะเข้ามาเสริมครับ

อย่างน้อยเจ้าของกระทู้นี้ก็เป็นคนเปิดใจ
ผมก็สบายใจที่จะคุย
my book
crazyrisk

โพสต์ที่ 3765

[quote="VIB007"]
คนร่น GEN X อายุ 35 ปีขึ้นไป
จะมุ่งมั่นในงาน
เน้นผลสำเร็จมากกว่าอายุงาน
แสดงความคิดเห็นในกรอบ
ยังมีสัมมาคารวะบ้าง
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
hongvalue

โพสต์ที่ 3766

น่าสนใจครับหมอเค

ถ้าจะไปเมื่อไหร่อย่าลืมบอกกันมั้งนะครับ

อยากจะหาเพื่อนที่เป็นประมาณ สหายธรรมครับ

คบกันเน้นคุยเรื่องธรรมะ เรื่องสัจธรรมชีวิต
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 3767

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

เพลงนี้เพราะมากๆเลยครับ

http://music.siamza.com/music.php?k=64K&id=3976

เพลงสมัยก่อนความหมายดีมากครับ

ฟังแล้วลึกซึ้ง เพลงสมัยนี้บางทีแหกปากอย่างเดียวครับ

บางเพลงร้องว่า

รักชั้นแล้วมีอะไร ตับไตไส้พุง(เซียงจี้ตือฮวน)

อะไรก็ไม่รู้ไม่มีความหมายเลยซักนิดฟังแล้วชัดหู

ฟัง พบรักที่ปากน้ำโพดีกว่า  ซาบซึ้งกินใจ :lol:
my book
zesar

โพสต์ที่ 3768

พี่วิบูลย์ครับ ไม่ทราบมีคนเคยถามพี่ไปรึยัง (แต่ผมหาไม่เจอ)

เท่าที่ทราบคือพี่ขาย pttep ไปที่ราว ๆ 240++ (เท่าไหร่แน่จำไม่ได้)

เพราะพี่บอกว่าพี่หา Intrinsic Value ของพี่ แล้วได้ประมาณนี้ ใช่รึเปล่าครับ

คำถามคือว่า ถ้าเกิดว่า วิกฤตคราวนี้ มันเกิดขึ้นเร็วกว่านี้หน่อย คือเกิดก่อนที่ pttep ที่พี่ถืออยู่ จะราคาขึ้นไปถึงราคาในใจของพี่

พี่จะยังคงถือ pttep อยู่จนมันลงไปถึง 70 กว่าบาทรึเปล่าครับ หรือพี่จะทำยังไงกับมัน

พี่เคยบอกว่า บัฟเฟตบอกว่า ถ้าทนดูหุ้นในพอร์ตขาดทุน 50% ไม่ได้อย่ามาเ่ล่นหุ้นเลย

แต่ผมอยากรู้ว่า สมมุติเหตุการณ์นี้เกิดขึ้น พี่จะมีวิธีรับมือกับมันยังไงครับ

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3769

zesar เขียน:พี่วิบูลย์ครับ ไม่ทราบมีคนเคยถามพี่ไปรึยัง (แต่ผมหาไม่เจอ)

เท่าที่ทราบคือพี่ขาย pttep ไปที่ราว ๆ 240++ (เท่าไหร่แน่จำไม่ได้)

เพราะพี่บอกว่าพี่หา Intrinsic Value ของพี่ แล้วได้ประมาณนี้ ใช่รึเปล่าครับ

คำถามคือว่า ถ้าเกิดว่า วิกฤตคราวนี้ มันเกิดขึ้นเร็วกว่านี้หน่อย คือเกิดก่อนที่ pttep ที่พี่ถืออยู่ จะราคาขึ้นไปถึงราคาในใจของพี่

พี่จะยังคงถือ pttep อยู่จนมันลงไปถึง 70 กว่าบาทรึเปล่าครับ หรือพี่จะทำยังไงกับมัน

พี่เคยบอกว่า บัฟเฟตบอกว่า ถ้าทนดูหุ้นในพอร์ตขาดทุน 50% ไม่ได้อย่ามาเ่ล่นหุ้นเลย

แต่ผมอยากรู้ว่า สมมุติเหตุการณ์นี้เกิดขึ้น พี่จะมีวิธีรับมือกับมันยังไงครับ

ขอบคุณครับ
ตอบง่ายมากเลย
ให้ฮงตอบแทนก็ได้

คำถามนี้เป็นเหมือนของจริงที่เคยเกิดขึ้นแล้ว
ช่วงหม่อมอุ๋ยประกาศควบคุมเงินทุนคิดค่าต๋ง 30%
หุ้นไทยลดลงราวกับจรวด
ผมว่าเร็วกว่าซัพไพร์มอีกนะ
ตอนนั้นpttep ยังซื้อขายกันอยู่ที่ 120-140
ลดลงรวดเร็ววันเดียวเหลือ 75-80
วันนั้นผมไม่ได้ทำอะไรเลย นั่งดูราคาหุ้นลงอย่างเดียว
คืนนั้นหม่อมอุ๋ยยอมโยนผ้าขาว
เกมส์เลยโอเวอร์

ถ้าซัพไพร์มมาก่อนที่หุ้นจะมีราคาถึงมูลค่าที่แท้จริง
ก็มีคำตอบอยู่แล้วนะว่าจะทำอย่างไร
VIB007

โพสต์ที่ 3770

[quote="hongvalue"]ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

เพลงนี้เพราะมากๆเลยครับ

http://music.siamza.com/music.php?k=64K&id=3976

เพลงสมัยก่อนความหมายดีมากครับ

ฟังแล้วลึกซึ้ง เพลงสมัยนี้บางทีแหกปากอย่างเดียวครับ

บางเพลงร้องว่า

รักชั้นแล้วมีอะไร ตับไตไส้พุง(เซียงจี้ตือฮวน)

อะไรก็ไม่รู้ไม่มีความหมายเลยซักนิดฟังแล้วชัดหู

ฟัง พบรักที่ปากน้ำโพดีกว่า
zesar

โพสต์ที่ 3771

VIB007 เขียน: ตอบง่ายมากเลย

คำถามนี้เป็นเหมือนของจริงที่เคยเกิดขึ้นแล้ว
ช่วงหม่อมอุ๋ยประกาศควบคุมเงินทุนคิดค่าต๋ง 30%
หุ้นไทยลดลงราวกับจรวด
ผมว่าเร็วกว่าซัพไพร์มอีกนะ
ตอนนั้นpttep ยังซื้อขายกันอยู่ที่ 120-140
ลดลงรวดเร็ววันเดียวเหลือ 75-80
วันนั้นผมไม่ได้ทำอะไรเลย นั่งดูราคาหุ้นลงอย่างเดียว
คืนนั้นหม่อมอุ๋ยยอมโยนผ้าขาว
เกมส์เลยโอเวอร์

ถ้าซัพไพร์มมาก่อนที่หุ้นจะมีราคาถึงมูลค่าที่แท้จริง
ก็มีคำตอบอยู่แล้วนะว่าจะทำอย่างไร
ขอบคุณครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3772

ตอบง่ายมากเลย

มาช่วยตอบก็ประมาณว่า  ไม่ขายหุ้นไง
เพราะว่าประเมินมูลค่าที่แท้จริงแล้วยังไม่ถึง
ก็ไม่สนใจภาวะตลาด
vi ส่วนใหญ่คิดแบบนี้ปีที่แล้ว vi ส่วนมากถือหุ้น
เต็ม port ทั้งปีทั้งๆมี subprime
ที่พี่วิบูลย์ขายเพราะว่า pttep ถึงเป้าแล้วต่างหาก
ประกอบกับแนวโน้มแผนธุรกิจในอนาคตมัน
attractive น้อยลง แต่ถ้าขายเพราะราคาน้ำมันขึ้นเร็ว
เลยถึงเป้าเร็วก็เลยบินเลย ประมาณนั้นครับ
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 3773

แสดงว่ากำลัง In Love
ใครเป็นผู้โชคร้าย เอ๊ย โชคดี....ฮงบอกมา

ไม่บอก  :lol: ปล่อยให้งง
my book
VIB007

โพสต์ที่ 3774

[quote="hongvalue"]

มาช่วยตอบก็ประมาณว่า
VIB007

โพสต์ที่ 3775

hongvalue เขียน:

ไม่บอก
hongvalue

โพสต์ที่ 3776

ผมเขียนบทความว่าลงทุนแบบ ด.ร.นิเวศน์ไม่ใช่ง่ายๆ
ใน blog ผม

เดี่ยววันนี้ผมจะเขียนบทความลงทุนแบบ วิบูลย์ ถึงประเสริฐ ไม่ใช่ง่ายๆ

ผมอยากให้ทุกคนหาแนวทางของตัวเอง

ผมจะพยายามบอกว่าใครมีจุดแข็งอย่างไรที่เลียนแบบกันไม่ได้ รายย่อยจะได้ไม่ต้องไปเลียนแบบ แต่อ่านแนวคิดแล้วหาแนวตัวเองให้เจอ
my book
zesar

โพสต์ที่ 3777

รออ่านอยู่เลยครับ  :8)
จานอส คิส

โพสต์ที่ 3778

รออ่านด้วยครับ  :wink:
นักลงทุนนอกคอก
hongvalue

โพสต์ที่ 3779

เขียนเสร็จแล้ว กำลังปั่นของ idol ผมอยู่

เฮีย สุมาอี้

ผมรู้จักเขาดีเขาอยากรู้จุดแข็งเขาก็ไปตามไปอ่านได้

ในหัวข้อ  ลงทุนสไตล์แม่ทัพสุมาอี้ ยากเกินไปสำหรับเราๆท่านๆ

ป.ล.พี่วิบูลย์ถ้าจะไป comment ที่ blog ก็ได้หรือว่าจะเอาคำพูดผมมาคุยกันในนี้ก็ได้นะครับ
my book
VIB007

โพสต์ที่ 3780

[quote="hongvalue"]เขียนเสร็จแล้ว กำลังปั่นของ idol ผมอยู่

เฮีย สุมาอี้

ผมรู้จักเขาดีเขาอยากรู้จุดแข็งเขาก็ไปตามไปอ่านได้

ในหัวข้อ