คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
O_CHAY
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4291

ไม่ทราบว่า คุณ มนตรี จะมีอบรม ด้านงบการเงิน หรือ งบดุล อีกป่าว ครับใครรู้ช่วยบอกที่น่ะครับ  ผมก็วิเเคราะห์ได้แบบ เบสิก อ่ะครับ

ผมอ่านตั้งแต่หน้า แรกยันหน้าสุดท้ายเลยครับ ขอชื่นชม พี่ๆๆ ทุกคนที่ช่วยตอบกระทู้ น่ะครับ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4292

[quote="ko_hisashi"]พี่วิบูลย์ครับจากกระทู้ Benjamin Graham ของพี่ในหน้า ร้อยคนร้อยเล่มนะครับ

หนังสือ Intelligent Investor กับ Security Analysis

เนื้อหาเหมือนกันไหมครับ ผมได้แต่อ่าน Intelligent Investor ผมว่าเป็นหนังสือที่ดีที่เดี๋ยว

แต่ผมว่าเป็นหนังสือให้แนวคิดกับการลงทุน

ส่วน Security Analysis
VIB007

โพสต์ที่ 4293

[quote="O_CHAY"]ไม่ทราบว่า คุณ มนตรี จะมีอบรม ด้านงบการเงิน หรือ งบดุล อีกป่าว ครับใครรู้ช่วยบอกที่น่ะครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 4294

[quote="VIB007"][quote="ko_hisashi"]พี่วิบูลย์ครับจากกระทู้ Benjamin Graham ของพี่ในหน้า ร้อยคนร้อยเล่มนะครับ

หนังสือ Intelligent Investor กับ Security Analysis

เนื้อหาเหมือนกันไหมครับ ผมได้แต่อ่าน Intelligent Investor ผมว่าเป็นหนังสือที่ดีที่เดี๋ยว

แต่ผมว่าเป็นหนังสือให้แนวคิดกับการลงทุน

ส่วน Security Analysis
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
VIB007

โพสต์ที่ 4295

Voldtrest เขียน:
รอคอยพี่วิบูลย์ เสียนาน... จนคิดว่า
การพิสูจน์ การฝากเงินไว้กับดัชนีหุ้นไทย
คงไม่ทำให้ชีวิตดีขึ้น
:wink:
เอ....ผมยังไม่ได้วิเคราะห์ให้ใช่ไหมครับ
ขอโทษทีลืมไปแล้ว :oops:  :oops:

เอาล่ะ เดี๋ยวเอามาให้ดู
ขอโจทย์อีกทีได้ไหม
ซากคน

โพสต์ที่ 4296

Posted: Sat Aug 22, 2009 8:29 pm    Post subject:    

--------------------------------------------------------------------------------

ผมมีเรื่องค้างคาใจนี้จากหนังสือ Inteligent Investor

ในประเด็นของ กองทุนดัชนี + การทะยอยลงทุนเท่ากันทุกเดือน (DCA)    

สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องการลงทุนเลย

Let me add a few thoughts about your own investments.  Most
investors, both institutional and individual, will find that the best way to own common stocks is through an index fund that charges minimal fees. Those following this path are sure to beat the net results (after fees and expenses) delivered by the great majority of investment professionals.

จากส่วนนึงจากจดหมายถึงผู้ถือหุ้น Berkshire Hathaway
(Feb 28, 1997)  ที่บัฟเฟตท่านบอกไว้ว่าข้อได้เปรียบที่จะทำให้ชนะพวกนักลงทุนมืออาชีพส่วนใหญ่ในตลาดได้มาจาก ค่าธรรมเนียมที่ต่ำกว่าเทรดทั่วไป  

สมมติว่าเหตุการณ์นี้เกิดในประเทศไทย

แสดงว่า การซื้อกองทุนดัชนี (ซึ่งเท่ากับการซื้อหุ้นทุกตัวที่อยู่ใน set50)

1. แค่ช่วยกระจายความเสี่ยงไม่ให้กระจุกตัว (แต่จริงๆความเสี่ยงไม่ได้หายไปไหน) ดัชนีร่วงที ก็วอดวายตาม ???  

2. ค่าธรรมเนียมซื้อขายที่ต่ำเมื่อเทียบกับกองทุนที่มีคนบริหาร + ผลตอบแทนที่ได้พอๆๆกับ set50  แสดงว่า ผู้จัดการกองทุนส่วนใหญ่แพ้ตลาด ???  

3. การใช้ DCA ทะยอยซื้อทุกๆงวดเท่ากัน ติดต่อกัน 10 ปีอย่างน้อย  เป็นการ confirm หรือไม่ว่า

3.1 การเก็บเงินไว้ในหุ้นนานๆๆ จะให้เงินทุนเริ่มต้นเพิ่มมากกว่าการ
    เก็บเงินใน รูปแบบอื่นๆ  ???

3.2 การเก็บเงินไว้ในหุ้นนานๆๆ จะให้ผลตอบแทนเฉลี่ยทบต้นดีกว่า
    การเก็บเงินในรูปแบบอื่น   ???

ผมขอทราบมุมมองพี่ VIB007 ครับ    
คำถามเก่าเก็บ  :P
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
jo7393

โพสต์ที่ 4297

ก่อนอื่นต้้อง ขอเกริ่นก่อนครับ คือผมตามอ่านได้ถึงหน้าที่ 18 แล้วครับ ด้วยความสงสัยอยากถามอ่ะครับ พี่ ช่วยให้ความรู้กับมือใหม่หน่อยนะครับ คือกการคำนวณแบบ
คำนวณมูลค่าของ FCF หรือ Owner Earning ตลอดอายุของกิจการ
หมายถึงนานแค่ไหนดีละครับ เอาอะไรเป็นตัววัดครับ และ ระยะเวลาในการคำนวณ เช่น 10 ปี  หรือ 20 ปี ย่อมมีผลต่อตัวเลขที่ได้ใช่ไหมครับ  รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 4298

[quote="winkung"]ว่าแล้ว ... วันหยุดนี้หาเวลามานั่งอ่านกระทู้ของพี่วิบูลย์ให้จบ(สักรอบหนึ่ง)ดีกว่า
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
por_jai

โพสต์ที่ 4299

[quote="Artharn"][quote="winkung"]ว่าแล้ว ... วันหยุดนี้หาเวลามานั่งอ่านกระทู้ของพี่วิบูลย์ให้จบ(สักรอบหนึ่ง)ดีกว่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
nun08

โพสต์ที่ 4300

[quote="VIB007"][quote="nun08"]มาร่วมแจมด้วยครับ มือใหม่หัดถามพี่วิบูลย์ครับ
คนบ้านนอก
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4301

พอดีกำลังไล่อ่านและทำความเข้าใจอยู่ครับ

ขอบคุณพี่ ๆทุกคนที่ให้ความรู้นะครับ

แต่ว่าผมมีคำถามครับ พอดีอ่านเพิ่งจะถึงหน้า 13

แล้วเป็นมี link ไป investor guide ไม่ทราบว่าตอนนี้สามารถหาอ่านได้ที่ไหนครับ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 4302

ผมเพิ่ง20หน้าเองครับ
อ่าน :bow: ต่อไป
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
VIB007

โพสต์ที่ 4303

pakaon เขียน:พอดีกำลังไล่อ่านและทำความเข้าใจอยู่ครับ

ขอบคุณพี่ ๆทุกคนที่ให้ความรู้นะครับ

แต่ว่าผมมีคำถามครับ พอดีอ่านเพิ่งจะถึงหน้า 13

แล้วเป็นมี link ไป investor guide ไม่ทราบว่าตอนนี้สามารถหาอ่านได้ที่ไหนครับ
http://www.thaivi.com/category/value-in ... ment-guru/
คนบ้านนอก

โพสต์ที่ 4304

ขอบคุณมากครับพี่

ข้อมูลมากมายอ่านไม่รู้จักหมดเลยครับ :D
Sorgios

สุดยอด

โพสต์ที่ 4305

มีประโยชน์มากๆ

ขอบคุณครับพี่
:bow:

:lovl: สอครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
Outliers

โพสต์ที่ 4306

พี่วิบูลย์ไปงานสัมนาใหญ่ประจำปีไทยวีไอรึเปล่าครับ

อยากให้พี่เป็น Mod กลุ่มพลังงานจังเลย
พี่น่าจะรู้เรื่องของกลุ่มนี้ดีที่สุดใน web นี้แล้ว
The Miracle of 10,000 hrs
VIB007

โพสต์ที่ 4307

Outliers เขียน:พี่วิบูลย์ไปงานสัมนาใหญ่ประจำปีไทยวีไอรึเปล่าครับ

อยากให้พี่เป็น Mod กลุ่มพลังงานจังเลย
พี่น่าจะรู้เรื่องของกลุ่มนี้ดีที่สุดใน web นี้แล้ว
ไม่ได้ไปครับ
งานนี้คงต้องถามพี่ป้อมพอใจแทนละครับ..อิ อิ
VIB007

โพสต์ที่ 4308

คำถามนี้ถามมานานแล้ว
เพิ่งได้จังหวะตอบ
ขออภัย

[quote="Voldtrest"] [quote]Posted: Sat Aug 22, 2009 8:29 pm
VIB007

โพสต์ที่ 4309

คำถามนี้ถามมานานแล้ว
เพิ่งได้จังหวะตอบ
ขออภัย

[quote="Voldtrest"] Posted: Sat Aug 22, 2009 8:29 pm
sakana_sushi

โพสต์ที่ 4310

พี่วิบูลย์ครับ

ผมอ่านไปถึงหน้าที่ 55 แล้วครับ กำลังทะยอยอ่านไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ผมอยากอ่าน Value way ผมดูหน้าเวบ Thaivi ของพวกเรามีบทความล่าสุดคือ บทความนี้น่ะครับ

Venture Capitalists ประเมินโอกาสในการลงทุนอย่างไร

มนตรี นิพิฐวิทยา  20 มิถุนายน 2551

ผมนึกว่าพี่วิบูลย์ไม่ได้เขียนต่อ เลยไปค้นในเว็บ biznews มีของปี 2553 อยู่แต่มีไม่ครบอ่ะครับ เขาลงของพี่ไว้แค่
สุดยอด "คุณทวด" นักลงทุน - 19 ตุลาคม 2552 ถึงบทความ
ซื้อหุ้นต้องมอง Downside ก่อนกำไร - 21 มีนาคม 2553

ไม่ทราบผมจะไปหาบทความของพี่แบบครบถ้วนได้ที่ไหนอ่ะครับ คือมันหายไปเยอะมาก ขอบคุณพี่วิบูลย์มากครับสำหรับความรู้ทุกอย่าง ผมยอมรับว่าได้เยอะมากจริงๆ ขอบคุณมากครับพี่
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
VIB007

โพสต์ที่ 4311

sakana_sushi เขียน:พี่วิบูลย์ครับ

ผมอ่านไปถึงหน้าที่ 55 แล้วครับ กำลังทะยอยอ่านไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ผมอยากอ่าน Value way

ไม่ทราบผมจะไปหาบทความของพี่แบบครบถ้วนได้ที่ไหนอ่ะครับ คือมันหายไปเยอะมาก ขอบคุณพี่วิบูลย์มากครับสำหรับความรู้ทุกอย่าง ผมยอมรับว่าได้เยอะมากจริงๆ ขอบคุณมากครับพี่
ดูในห้องบทความครับตามลิงค์

http://www.thaivi.com/webboard/viewforum.php?f=7
VIB007

โพสต์ที่ 4312

sakana_sushi เขียน:พี่วิบูลย์ครับ

ผมอ่านไปถึงหน้าที่ 55 แล้วครับ กำลังทะยอยอ่านไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ผมอยากอ่าน Value way

ลองดูในห้องบทความตามลิงค์ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewforum.php?f=7
ซากคน

โพสต์ที่ 4313

ขอบคุณมากครับพี่วิบูลย์  สำหรับคำตอบ

ผมแปลกใจตัวเองว่า ทำไมผมอ่านหนังสือเล่มเดียวกับพี่  แต่ทำไมกลับ
ไม่ซาบซึ้งในหลักการเท่ากับที่พี่ซาบซึ้ง  ทั้งๆที่ผมเองก็อ่านไปคิดตามไป
พยายามมองให้เห็นภาพ

ผมกลับเพิ่งมารู้สึกทึ่งในหลักการ/ตัวอย่างจริงในหนังสือ ผ่านการอ่านกระทู้ที่พี่เขียนย่อยเอาไว้หน้าแรกๆ  ซึ่งผมเองก็ยังจำได้ว่า เคยอ่านมา และก็เข้าใจ
เนื้อหาที่คนเขียนหนังสือสื่ออกมา      ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะทวนเนื้อหาซ้ำหรือเปล่าจึงทำให้เพิ่งเข้าถึงความรู้สึก  :roll:

ผมเป็นคนอ่านหนังสือช้ามากๆครับ  ต้องค่อยๆอ่าน คิดตามให้ทัน  ถึงกระนั้นความรู้สึกก็ยังไปไม่ถึงเหมือนพี่วิบูลย์รู้สึกอยู่ดี   ปกติพี่อ่านทวนเล่มละกี่รอบครับ   มีเล่มไหนที่อ่านครั้งเดียวแล้ว  โป๊ะเชะ ใช่เลย  อินไปกับมันทันที....

ปล. ผมกำลังสงสัยว่าผมมีปัญหาในการอ่านหนังสือหรือเปล่า  :roll:
TPH

โพสต์ที่ 4314

[quote="Voldtrest"]ขอบคุณมากครับพี่วิบูลย์

โพสต์ที่ 4315

ในที่สุดก็อ่านจบแล้วครับ T.T
ตั้งใจว่าถ้าอ่านไม่จบจะไม่ถาม :lol:
ขอถาม อ. วิบูลย์ ครับ

- ในการเลือกบริษีทที่จะลงทุน Peter lynch ได้มีintrinsic valueอยู่ในใจรึเปล่าเท่าที่ผมอ่านๆมาในหนังสือดู น้าlynch แกไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่(สำหรับหุ้นgrowth)  น้าlynchจะเทียบแค่PEG ถ้าถูก น้าแกจะถือไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะหยุดโต แสดงว่าน้าlynch น่าจะไม่มีเป้าหมายintrinsic valueที่แน่นอนในใจอ่านจะมีแค่คร่าวๆ

-ถ้าลงทุนในหุ้นที่คาดว่า3-5ปีข้างหน้าจะเติบโตในระดับที่น่าพอใจ กรณีที่ดีที่สุดคือถือไว้อย่าไปเล่นรอบใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเกิน intrinsic valueในใจค่อยตัดสินใจขายอีกที

-เงินน้อยๆควรจะswitchบ่อยๆจะทำให้ได้ผลตอบแทนดีกว่าพี่มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

-ถามเกี่ยวกับพี่เทพของ อ. วิบูลย์ ถ้าตอนนั้นที่พี่ขายปีที่200กว่าบาท คือพี่มองว่า ok เกิน target priceแล้วนะ และอีกอย่างหนึ่งคือภาพ3-5ปีข้างหน้าไม่มีcatalystที่จะผลักดันให้มีการเติบโตขึ้น พี่จึงขาย
ผมสงสัยว่า ถ้าราคาเกิน target price แตอีก3-5ปีข้างหน้ายังมีแนวโน้มที่ดีอย่างนี้ไปเรื่อยๆ พี่จะขายหรือไม่
(ผมถามแปลกๆรึเปล่าเพราะถ้า3-5ปีข้างหน้าแนวโน้มยังดีอยู่ ก็ต้องมาประเมินtarget priceใหม่ แต่ถ้าtarget priceที่ประเมินใหม่ ก็ยังต่ำกว่าราคาปัจจับันละคับ พี่จะขายหรือไม่)

-การรับมือcrisisในแง่ของคนที่ถือport 100% คือ switchหุ้นที่ลลงมาน้อยเข้าที่ลงมามากกว่า       นี่คือวิธีรับมือที่ดีที่่สุดหรือครับ??

-5 force model ไม่ได้บอกว่าอุสตาหกรรมไหนน่าสนใจแต่บอกว่าบริษัทต่างๆจะวางตัวอย่างไรให้อยู่ในอุตสาหกรรมนั้นได้ดีที่สุด(ลดแรงที่เข้ามากระทบ)
ทีนี้ผมสงสัยว่าทำไมมันใช้บอกว่าอุตสาหกรรมนั้นๆน่าสนใจหรือไม่น่าสนใจไม่ได้         ในเมื่อถ้าดูอย่างพี่เทพ 5forceแข็งแกร่งทุกด้านก็น่าสนใจไม่ใช่หรือครับ

-ถ้าผมอยากจะตรวจสอบหุ้นแต่ละตัวผมจะทำchecklistดังนี้
 5force model,SWOT analysis ,ประเด็นตรวจสอบ10ข้อของbuffett
 มีอะไรอีกมั้ยคับกันตกหล่น??

-ถ้าเกิดเราลงทุนในหุ้นgrowthขนาดเล็ก เราจะลุ้นได้2เด้งคือ
     1การปรับPEให้สูงขึ้นของตลาด
     2EPSที่เติบโตขึ้น
  อย่างงี้หุ้นเล็กถึงน่าสนใจกว่าหุ้นใหญ๋รึเปล่าครับ

-อัตราคิดลดในการทำDCF ผมใช้10ไปเลยได้หรือไม่ขี้เกียจไปหาWACCหายาก+วุ่นวาย      
ผมอ่านจากDhando investor เค้าก็ใช้ 10กับทุกๆบริษัทอย่างงี้สมควรหรือไม่?

-การforcastงบในการทำDCFปกติทำอย่างไร
      -ถ้ารายได้stable    extrapolateออกไปสมควรหรือไม่
      -ปกติเค้าประมาณกันยังไงคับงง?
      -เช่นถ้าเราคาดว่ายอดขายจะเป็น
           100  SGA 20
           200  SGAก็น่าจะ 40 เพราะเป็น20%ของยอดขาย คิดเป็นคล้ายๆcommon size       ถ้าเราคาดว่า GPMคงที่            อย่างนี้สมควรหรือไม่??

-ทำไมผมไปเรียนกับ อ.วรศักดิ์  อ.ท่านบอกว่าcapex ที่ใช้ในDCFจะไม่รวมcapexที่ใช้ในการขยายงาน จะคิดเฉพาะที่นำไปปรับปรุงซ่อมของเดิมเท่านั้น
ผมว่ามันตลกนะจะขยายจะซ่อมยังไงก็ต้องจ่ายเงินอยู่ดี

-EVA  มันทำไปแล้วบอกอะไรได้บ้างครับ
อย่างการหาintrinsic value ก็จะนำมากำหนดtimingของเราได้
แล้วEVAเนี่ยถ้ามันเพิ่มทุกๆปี okเราบอกว่ามันดี แล้วไงต่อละครับ-_-"ช่วยอะไรได้อีก

-ต่อให้มั่นใจยังไงถ้าลงทุนในหุ้นIPOไม่ควรลงทุนแค่1-2ตัว(หมายถึงถือแค่2ตัวในport) เพราะยังมีประวัติน้อย   อันนี้พี่คิดว่ายังไงคับ
บางทีผมเห็นหุ้นipoดีๆแต่ก็ไม่กล้าทุ่มสุดตัว(ใจจริงอยากจะถือมันตัวเดียวเลย)

หมดคำถามแค่นี้ครับ

ขอบคุณพี่วิบูลย์มากครับ
กระทู้อ่านสนุกมากครับ :D อ่านแล้วไม่เบื่อเลยเหมือนได้อ่านประวัติศาตร์ด้วยได้เห็นว่าการลงทุนระยะยาวแบบvi ใช้ได้ผลจริงๆ :D
:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
VIB007

โพสต์ที่ 4316

[quote="Voldtrest"] ขอบคุณมากครับพี่วิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 4317

[quote="Voldtrest"] ขอบคุณมากครับพี่วิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 4318

neo_potato_Th เขียน: ในที่สุดก็อ่านจบแล้วครับ T.T
ตั้งใจว่าถ้าอ่านไม่จบจะไม่ถาม :lol:
ขอถาม อ. วิบูลย์ ครับ
ถามเป็นชุดเลย
สงสัยจะอั้นไว้นานจริงๆ
neo_potato_Th เขียน:- ในการเลือกบริษีทที่จะลงทุน Peter lynch ได้มีintrinsic valueอยู่ในใจรึเปล่าเท่าที่ผมอ่านๆมาในหนังสือดู น้าlynch แกไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่(สำหรับหุ้นgrowth)

โพสต์ที่ 4319

ขอถาม ซือแป๋ วิบูลย์์ต่่อนะครับ
ผมเดาว่าน่าจะมี
เพราะไม่งั้นจะรู้ได้ไงว่าซื้อหุ้นมาถูกกว่ามูลค่าที่ควรเป็น
เพียงแต่น้าลินซ์แกขายออกเมื่อกิจการหยุดโตโดยไม่สนใจราคาสักเท่าไหร่นัก
ทำให้แกพลาดหุ้นสิบเด้งไปเยอะมากหลายๆตัว
เพราะมันโตต่อนะซิ ทำไงได้ขายไปแล้ว
ผมว่าในหนังสือแกก็เขียนไว้ด้วยนะว่าแกพลาดหุ้นอะไรไปบ้าง
อย่างนี้แสดงว่าถ้าเรามั่นใจหุ้นของเราจะมีgrowthสูงมากๆเราก็ไม่ควรจะขายใช่มั้ยครับแม้จะเกินมูลค่า ในกรณีที่เรายังไม่เจอโอกาสในการลงทุนใหม่ๆ

หรืออย่างกรณีพี่เทพ ถ้าพืนฐานยังดีน่าจะโต แต่เกินintrinsicไปแล้วก็ควรจะขายออกมาถือเงินสดก่อน??
วีไอหลายคนทำเงินได้มากจากการขายแล้วเปลี่ยนหุ้น
แต่ผมไม่มีปัญญาทำแบบนั้น
เพราะก่าจะซื้อหุ้นแต่ละตัวผมใช้เวลานาน(มาก)
ขายไปผมคงหาหุ้นใหม่ซื้อยากมากๆ
ในกรณีนี้หมายถึงปริมาณเงินเยอะทำให้ซื้อช้า
หรือว่ากว่าจะตกลงปลงใจรักแล้วรักเลยต้องใช้เวลานาน ครับ??
ลองอ่าน Common stock and uncommon profit ดู
อันนี้ผมพยายามแปลไทยเป็นไทยอยู่  :shock:
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมอาจารย์คิดอย่างนั้น
ลองโทรไปถามให้หายสงสัยเถอะ
รู้แล้วบอกผมด้วย
เพราะเท่าที่ผมรู้  DCF น่าจะรวม Investment Capex ด้วย
เคยเข้าไปถามหลังไมค์แล้วครับ
อ ท่านบอกว่าถ้าเราเอางบลงทุนที่ขยายกิจการมาคิดด้วยจะทำให้ได้ FCFติดลบเป็นส่วนใหญ่ แล้วจะคำนวนไม่ได้ เป็นงง?? มันเป็นแนวคิดของนักบัญชีคนนึงครับลืมชื่อไปแล้ว  :(

ขอบคุณมากครับ
ผมลืมคำถามไปมากเหมือนกันเพราะลืมจดไว้
ไว้วันหลังผมจะมารบกวนถามต่อ
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4320

[quote="neo_potato_Th"][quote]
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมอาจารย์คิดอย่างนั้น
ลองโทรไปถามให้หายสงสัยเถอะ
รู้แล้วบอกผมด้วย
เพราะเท่าที่ผมรู้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี