คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4411

Paul VI เขียน: ขอถามคุณวิบูลย์ ทำงานเกี่ยวกับ พวก ปิโตร เคยได้มีการทำงานร่วมกับ

กลุ่ม NDT เช่น TNDT QLT หรือเปล่า

เป็นคำถามแรกก่อนครับ ถ้าไม่เคยทำงานด้วย ก็จะไม่กวน ถามต่อครับผม
ไม่เคยครับ ขออภัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ruggest_vi
Verified User

โพสต์ที่ 4412

แวะมาทักทายครับ
มือใหม่หัดลงทุน ไม่ค่อยกล้าออกความเห็นเท่าไหร่ รู้สึกว่าความรู้ยังไม่ถึง กำลังศึกษาอยู่ครับ แล้วก็หัดลงทุนนิดหน่อย นี่เป็นครั้งแรกที่มา post ครับ หลังจากที่ซุ่มแอบอ่านมาตั้งนาน จากหน้าแรกเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้ถึงหน้า 45 แล้วครับ แล้วก็จากหน้าสุดท้ายย้อนลงไปถึงหน้า 120 ครับ ตั้งใจว่าจะอ่านให้หมดภายในปีนี้แน่นอนครับ
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4413

พี่วิบูลย์ครับ  ก๊าซ NGV  ที่ใช้ในบ้านเราทุกวันนี้  ได้จากก๊าซธรรมชาติ ในอ่าวไทยทั้งหมดรึเปล่าครับ  
แล้วแนวโน้มในอนาคต ก๊าซ NGV จะเข้ามามีบทบาทแค่ไหนครับ  ทดแทนอะไรได้บ้างครับ  และมีแนวโน้มการใช้ไปอีกนานมั๊ยครับ
ขอบคุณครับพี่
hongvalue

โพสต์ที่ 4414

ดำ เขียน: ว่างๆ ช่วยมาเล่าให้อ่านบ้างก็จะดีมิใช่น้อยครับ จะเป็นที่นี่หรือที่ Blog ก็ได้นะ
น่าสนใจทั้งส่วนของโซรอสกับบัฟเฟต และส่วนของซุปเปอร์เทรดเดอร์ครับ

ผมไปเขียนเรื่องโซรอสกับบัฟเฟตในบล็อกให้แล้วนะครับลองตามไปอ่านดูครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
ดำ
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4415

hongvalue เขียน:ผมไปเขียนเรื่องโซรอสกับบัฟเฟตในบล็อกให้แล้วนะครับลองตามไปอ่านดูครับ
อ่านเรียบร้อยแล้วครับ แถมส่งฟอร์เวิร์ดให้เพื่อนๆ ต่อด้วย ไม่ว่ากันนะ

ขอบคุณมากครับ

ลืมไป บทความเยี่ยมมากครับ โดนใจเป็นที่สุด  :bow:
VIB007

โพสต์ที่ 4416

[quote="AleAle"]พี่วิบูลย์ครับ
AleAle

โพสต์ที่ 4417

ขอบคุณพี่วิบูลย์ครับ
atchawin

โพสต์ที่ 4418

ผมมือใหม่พอดีเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนเข้ามาอ่านในกระทู้เลยไปหาซื้อได้ที่ se-edโลตัสคำเที่ยงครับดีมากครับนำหลักธรรมะเข้ามาแทรกในการฝึกจิตใจด้วยขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีครับ :D
หนทาง=กาลเวลา_ม้า=ฅน
thalucoz

โพสต์ที่ 4419

ขอถามพี่วิบูลย์ ครับ

1. พี่มีแนวทางในการแสวงหาหุ้นคุณค่าอย่างไรครับ?

2. จากที่พี่ลงทุนมานาน (นานกว่าผมมาก) ผมอยากถามพี่ว่า ในปีหนึ่ง ๆ จะมีวิกฤติเศรษฐกิจ ที่ส่งผลต่อตลาดหุ้นไม่ทางใด ทางหนึ่งที่จะทำให้หุ้นมีราคาลดลงมาก ๆ  จริง ๆ หรือเปล่าครับ? (อันนี้ผมอ่านมาจากหลาย ๆ ที่ ทั้งในหนังสือลงทุนทั้งหลายด้วยครับ)

3. ถ้าให้พี่เลือกลงทุนได้เพียงอย่างเดียวเท่านั้นใน 2 ทางเลือก พี่จะเลือกลงทุนใน 1. หุ้นปันผล คงที่ 6% ต่อปี กำไรเติบโตเพียง 2.5% ต่อปี
2. หุ้นเติบโต ไม่ปันผลเลยหรือปันก็น้อยมาก แต่กำไรเติบโตสูงมากประมาณ 10% ต่อปีมาหลายปี

โดยหุ้นทั้งสองตัวมีส่วนลดดังนี้ 1. 30% 2. 10% ครับ

ขอขอบคุณพี่มากครับสำหรับ การชี้แนะครับ :bow:
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
VIB007

โพสต์ที่ 4420

[quote="thalucoz"]ขอถามพี่วิบูลย์ ครับ
thalucoz

โพสต์ที่ 4421

ส่วนลด 50% เลยหรือครับพี่  :shock:

ขอบคุณมากครับพี่ สบายใจขึ้นมาอีกนิดนึง ว่าอย่างน้อยก็มีพี่วิบูลย์ กำเงินสดไว้แน่นอีกคน รอ ๆ จนกว่าจะได้ตามเป้าค่อยถล่มให้ยับ (เคาะขวา)

เพราะช่วงนี้ผมค่อยข้างอิดอัด เนื่องจากขายหุ้นที่ดูแล้วราคาเกินมูลค่าที่วัดได้แล้ว มีเงินสดเหลือมาก ๆ แล้วก็ตอนนี้ก็ไม่มีหุ้นไหน ๆ ให้ซื้อเลย (เพราะความรู้ของผมจำกัด เลยศึกษาอยู่ไม่กี่ตัวเอง :cry: )

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ :lol:
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
VIB007

โพสต์ที่ 4422

[quote="thalucoz"]ส่วนลด 50% เลยหรือครับพี่
thalucoz

โพสต์ที่ 4423

ขอบคุณพี่วิบูลย์มากครับ :lol:
pman

โพสต์ที่ 4424

สวัสดีครับพี่วิบูลย์ ผมน้องใหม่ของ thaivi ครับ
ชอบกระทู้พี่มากๆ ผมอ่านกระทู้นี้มาถึงหน้า 35 แล้วครับ กว่าจะอ่านจบกระทู้คงนานอยู่
แต่จะอ่านให้จบแน่นอนครับ ได้ความรู้มากๆ ครับ :D
firstee

โพสต์ที่ 4425

ผมขอสมัครเป็นลูกศิษย์อีกคนน่ะครับ
อายุ 21 ย่าง 22 ครับ (ยังเรียนอยู่ครับ)
พริกขี้หนูสวน

โพสต์ที่ 4426

หนังสือ "อ่านก่อนรวยถาวรกว่า" ที่งานสัปดาห์หนังสือมีขายนะคะ  ได้มาเมื่อวันก่อน 50 บาทเองค่ะ  แต่ต้องขออภัยด้วยนะคะที่จำชื่อบูธที่เอามาขายไม่ได้

นอกจากเล่มนี้แล้วยังมีหนังสือเกี่ยวกับหุ้นเล่มอื่นๆ (ส่วนใหญ่ของ ดร.นิเวศน์) ขายหกเล่มร้อยเองค่ะ  บางเล่มก็ใหม่เอี่ยมเลย  แต่บางเล่มอาจจะเปื้อนฝุ่นบ้างนิดหน่อย :D
panda2010

โพสต์ที่ 4427

เข้ามาขอบคุณพี่วิบูลย์ค่ะสำหรับความรู้

อ่านไปได้หนึ่งในสาม ได้ความรู้ท่วมท้น

จะเอาหลักคิด ไปซื้อหุ้นเก็บไว้ให้ลูกค่ะ

ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับพอร์ตสีเขียวๆของไอ้ตัวเล็กค่ะ :wink:
JUMP

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4428

ขอขอบคุณพี่วิบูลย์มากครับ ที่สละเวลาให้ความรู้พวกเรา ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ
kennabee

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4429

เข้ามาขอบคุณอีกคนนึงครับ ทำให้รู้เลยว่าผมยังต้องศึกษาอีกเยอะ ขอบคุณครับ
Jimmy

โพสต์ที่ 4430

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่วิบูลย์ ขอให้ี่พี่มีสุขภาพแข็งแรงและอยู่คู่ไทยวีไอตลอดไปนะครับ
wanna

โพสต์ที่ 4431

สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณวิบูลย์

ดิฉัน วรรณา สมัครเป็นสมาชิก Thaivi มานานแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ใช้เวลากับหมวดการลงทุนนี้มากนัก
เนื่องจากติดภาระกิจงานประจำ และดูแลครอบครัว
เท่าที่ตามอ่านการตอบคำถามให้กับผู้ที่สนใจในเว็บบอร์ดนีู้ คุณตอบได้อย่างผู้ที่รู้จริง
และยินดีตอบทุกคำถาม
ตอนนี้ ดิฉันจะจัดสรรเวลาเพื่อหาความรู้ด้านนี้บ้างแล้วค่ะ

อย่างไรก็ตาม อาจจะรบกวนคุณวิบูลย์บ้างนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 4432

สวัสดีปีใหม่และขอขอบคุณทุกท่านครับ

นานๆเข้ามาที
ถ้าใครมีคำถาม ถามเข้ามาได้
ถ้าตอบได้ก็จะตอบให้ ถ้าตอบไม่ได้จะบอกให้ว่าจะไปถามใครนะครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ
firstee

โพสต์ที่ 4433

สวัสดีปีใหม่ คุณวิบูลย์น่ะครับ
ขอให้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงตลอดปีน่ะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4434

สวัสดีปีใหม่ครับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 4435

ไม่ได้เข้ามานานเลย สวัสดีปีใหม่ครับพี่วิบูลย์
ตอนนี้พี่มองแนวโน้มด้านพลังงานในอนาคตยังไงบ้างครับ
สักสิบห้าปีข้างหน้า

ส่วนตัวผมมองว่ายังไงในอนาคต พลังงานไฟฟ้านอนมาแน่
แต่ยังไม่แน่ใจในเรื่องที่มาว่ามันจะมาจาก Source ไหน
แล้วถ้าที่ผมคิดเป็นจริง
พี่คิดว่าธุรกิจอะไรจะได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์มั่งครับ

ขอบคุณครับ
happymom

โพสต์ที่ 4436

สวัสดีค่ะคุณวิบูลย์
เข้ามาขอบคุณที่มอบความรู้ และให้โอกาสถามได้อีกนะคะ เพียงแต่ตอนนี้ยังไม่มีคำถามค่ะ
เพิ่งรู้จัก TVI เมื่อกลางปีก่อน กว่าจะอ่านตระแกรงฯ กับหนังสือที่แนะนำกันได้หมด ก็ช่วงปลายปีต้นทุนเลยไม่ถูกแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 4437

mambbl เขียน:สวัสดีค่ะคุณวิบูลย์
เข้ามาขอบคุณที่มอบความรู้ และให้โอกาสถามได้อีกนะคะ เพียงแต่ตอนนี้ยังไม่มีคำถามค่ะ
เพิ่งรู้จัก TVI เมื่อกลางปีก่อน กว่าจะอ่านตระแกรงฯ กับหนังสือที่แนะนำกันได้หมด ก็ช่วงปลายปีต้นทุนเลยไม่ถูกแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ตลาดหุ้นไม่หนีไปไหนหรอกครับ
โอกาสมีอยู่เสมอ
ไว้เตรียมตัวเตรียมความรู้ไว้ให้พร้อม
โอกาสมาถึงจะได้ใช้ได้ทันครับ
ไม่ต้องรีบ
VIB007

โพสต์ที่ 4438

firstee เขียน:สวัสดีปีใหม่ คุณวิบูลย์น่ะครับ
ขอให้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงตลอดปีน่ะครับ
ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4439

wanna เขียน:สวัสดีปีใหม่ค่ะ คุณวิบูลย์

ดิฉัน วรรณา สมัครเป็นสมาชิก Thaivi มานานแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ใช้เวลากับหมวดการลงทุนนี้มากนัก
เนื่องจากติดภาระกิจงานประจำ และดูแลครอบครัว
เท่าที่ตามอ่านการตอบคำถามให้กับผู้ที่สนใจในเว็บบอร์ดนีู้ คุณตอบได้อย่างผู้ที่รู้จริง
และยินดีตอบทุกคำถาม
ตอนนี้ ดิฉันจะจัดสรรเวลาเพื่อหาความรู้ด้านนี้บ้างแล้วค่ะ

อย่างไรก็ตาม อาจจะรบกวนคุณวิบูลย์บ้างนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ด้วยความยินดีครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4440

Jimmy เขียน:สวัสดีปีใหม่ครับ พี่วิบูลย์ ขอให้ี่พี่มีสุขภาพแข็งแรงและอยู่คู่ไทยวีไอตลอดไปนะครับ
ขอบคุณครับ สวัสดีปีใหม่เช่นเดียวกันครับ คงไม่ช้าไปนะ