ใครก็ได้ ช่วยผมด้วยเถอะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
yoyo9999
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

ขอออกตัวนะครับว่าข้อมูลนี้เป็นข้อมูลเก่าเมื่อประมาณ 2-4 ปีที่แล้ว
กรุณาฟังหูไว้หู เพราะผมไม่ได้ update ข้อมูลเลย

อดีตผมเคยทำงานสามารถมาก่อน
ถ้าพูดถึงผู้บริหาร เค้าเก่งมั้ยก็ตอบว่าเก่งนะ
พาบริษัท turn around มาได้ขนาดนี้
จากตอนวิกฤติเศรษฐกิจ

ถ้าพูดถึงความโปร่งใส ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่
เพราะผู้บริหารระดับสูงที่นั่นก็เล่นหุ้นเหมือนกัน
เรื่องการทำราคา มีเป็นปรกติ
การใช้ข้อมูล insider เป็นเรื่องธรรมดา

ผมเคยซื้อหุ้นสามารถและบริษัทในเครือจากเสียงกระซิบ 3 ครั้งได้กำไรทุกครั้ง
(ตอนนั้นเริ่มเล่นหุ้นใหม่ๆ ยังไม่ใช่นักลงทุน)
แต่ไม่เคยถือเกินหนึ่งเดือน เพราะเรามองจากภายในแล้ว
ยังมีความเสี่ยงอยู่อีกมากพอสมควร
จุดเด่นของสามารถคือ หาลูกค้าเก่ง มองธุรกิจออก บุกเบิกธุรกิจใหม่ๆ (ดาวเทียมไม่ใช่ธุรกิจหลักนะครับ แต่สามารถโตมาจากตรงนั้น)
จุดอ่อนของสามารถคือคุณภาพของการบริการ ระดับความพอใจของลูกค้า customer satisfaction จะค่อนข้างต่ำ

ตอนนั้นผมมองว่าถึงแม้เข้าจะหาลูกค้าได้เยอะ แต่เรื่องการผูกลูกค้าให้กลับมาซื้ออีกครั้ง ยังเป็นปัญหาอยู่
ผมเลยไม่เคยมองสามารถในด้านเป็นหุ้นห่านทองคำ
แต่เป็นหุ้นที่สามารถทำกำไรได้เป็นชั่วครั้งชั่วคราว

ผมคงพูดได้เท่านี้ครับ ถือว่าเป็นอีกมุมมองนะครับ
กรุณาตรวจสอบข้อมูลก่อน อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ
หลายปีนี้คงมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปมากพอสมควร
TB

โพสต์ที่ 62

Ryuga เขียน:
ใช้สิทธิพาดพิงครับ :mrgreen:
x-chevy

โพสต์ที่ 63

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ น้ำใจของสมาชิกในบอร์ดนี้ทำให้ผมรู้สึกดีมากๆครับ ไม่ใช่ว่าจะยกยอพี่ๆนะครับ แต่รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ของสมัครเป็นสมาชิกถาวรที่นี่เลยนะครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 64

ถ้าซื้อเพื่อเอาปันผลจริงๆ ก็ต้องมีหลักครับ
ซื้อตอนราคาลง และขายตอนราคาขึ้น
พอราคาลงก็เอาเงินที่ได้ (ต้นทุน+กำไร) มาซื้ออีก จะได้จำนวนหุ้นมากขึ้น
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ครับ

8)  8)  8)