~~~ บันทึกความเคลื่อนไหวของพอร์ตกันอย่างไรคะ ~~~

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Todo
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

~~~ บันทึกความเคลื่อนไหวของพอร์ตกันอย่างไรคะ ~~~

โพสต์ที่ 61

chowbe76 เขียน: เห็นด้วย
แล้วมายุ่งอะไรกับคนอื่นล่ะครับ ไม่เอาก็เงียบไว้สิ

เอ้อ แล้วผมมายุ่งอะไรกับคุณเนี่ย (ยืมพี่ดำมา ^^)
opasmuensaen
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

ขออีกคนครับ
[email protected]
navapon

โพสต์ที่ 63

ที่จะเพิ่มคือ
ผมทำสมุดจดรายชื่อและราคาหุ้นที่เฝ้าติดตามอีกเล่มหนึ่งครับ (watch list)
ลงอาทิตย์ละครั้ง ไว้ดูราคาหุ้นดีๆที่เราสนใจแต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะแพงไป
ถ้าดูจากราคาประจำวันแบบรวมทุกตัวใน setteade มันจะเผลอมองข้ามไปได้ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
มะลิ

โพสต์ที่ 64

ใช้ excel ทำง่ายๆ ตามความเข้าใจของตัวเองค่ะ บันทึกมันทุกอย่าง
วันที่ซื้อขาย หุ้น จำนวน ราคาเฉลี่ย ต้นทุน กำไร เปอร์เซ็นต์ ปันผล
อย่างเดียวที่ไม่มีเซลบันทึกคือ ขาดทุน  ไม่ยอมมีคำนี้เด็ดๆ จ้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller

โพสต์ที่ 65

ขอด้วย ไม่เก่งโปรแกรม ทำไม่เป้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tinfoil

โพสต์ที่ 66

ยังทันไหมครับ   ขอเป็นไกด์ไลน์ด้วยคนครับ  

ขอบคุณครับ
Dangdao

โพสต์ที่ 67

บันทึกเป็น Excel sheet เหมือนกัน

Sheet ที่ 1 ทำเป็น Lot ๆ ไว้ แต่ยังไม่ได้ทำรายละเอียดถึงขนาดเอาค่าธรรมเนียมกับค่า VAT มาคิดนะคะ จะทำให้รู้กำไรขาดทุนและปันผลของแต่ละ LOT และนำมารวมเป็นของปีอีกที Sheet นี้จะมีการลงราคาที่เราตั้งใจจะขายไว้ด้วย เพื่อจะได้ติดตามว่า ถ้าขายจังหวะไหนจะได้เงินกำไรเท่าไร

ส่วน Sheet ที่ 2 จะทำเป็น Sheet ทดลอง โดยลงข้อมูลสำหรับตัวที่เราสนใจจะซื้อไว้ เพื่อติดตามราคา และหาจังหวะเข้าซื้อ จะต้องตั้ง Target Price ไว้ด้วยควรจะรอให้ลงมาที่กี่บาท จึงจะเข้า
iamrinkung

โพสต์ที่ 68

รบกวนขอมาเป็นแนวทางด้วยคนนะครับ ขอบคุณครับ
:D
pntrang

โพสต์ที่ 69

รบกวนด้วยครับ  :oops:

ขอบคุณครับ