กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ IHL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 61

Mp808 เขียน:ตอนนั้นเค้าได้มาจาก sumitomo ที่กี่บาทครับ
3.8 Baht I think http://www.ryt9.com/s/iq10/874520
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
ZhugeLiangVI
ผู้ติดตาม: 1

Re: กระทู้สนทนา แลกเปลี่ยน รวบรวมข้อมูล และ แนวทางเกี่ยวกับ

โพสต์ที่ 62

น่าจะใช่ครับ 3.80
extraordinary

โพสต์ที่ 63

นี่มันปั่นหุ้นกันชัดเลยๆนะครับ
ใครที่ไหนเขาจะบ้าซื้อขายแบบนี้กันบ้าง
16/11/2552 590,000 5.28 ขาย
16/11/2552 518,000 5.28 ซื้อ

17/11/2552 1,061,500 5.41 ขาย
17/11/2552 673,100 5.39 ซื้อ

18/11/2552 1,010,000 5.54 ขาย
18/11/2552 709,000 5.54 ซื้อ

สร้างโวลุ่มล่อ ช่วงเดือน11-12ปี52
ปันผลพิเศษล่อ
ค่อยๆรินขาย
ออกข่าวสร้างราคา
แล้วลากไปเชือดที่ดอย12บาท
ใครไม่เคยเห็นสเตปจ้าวนี่ไปเปิดรายงานการซื้อขายดูได้เลยนะครับ
ตะก่อนเคยแต่อ่านเจอเค้าว่าๆกัน ปั่นหุ้นทำกันยังงั้นยังงี้
ผมเพิ่งเคยเหนกับตา สัมผัสกับตัวก็คราวนี้เอง
ระหว่างทางออกข่าวดี ยังไม่รุ้มีแต่งงบด้วยหรือปล่าว
นี่เจ้าของทำเองเลย ครบวงจร เรียบง่าย แนบเนียน มีประสิทธิภาพ
สยดสยองจริงๆ

ผมยังถือหุ้นอยุ่นะครับ ไม่ได้ขายออกไป ทีแรกกะว่าเกบไว้คงทำอะไรได้บ้าง
เพิ่งมาอ่านเจอที่เค้าแก้ข่าวตอนเย็นแล้วแบบว่า กลัวเลยครับ แถกันแบบเทิงๆเลย
ถ้าผมไปด่าในที่ประชุมผุ้ถือหุ้นไม่รุ้จะโดนลากไปซ้อมมั้ยเนี่ย

นอกจากเรื่องผิดกฎไม่ชี้แจงการซื้อขายกับ กลต.แล้ว ต้องโดนคดีปั่นหุ้นด้วยนะครับนี่
ส่วนของ ตลท.กับ กลต.นี่ งานนี้ถือเป็นเรื่องร้ายแรงมากๆเลยนะครับ ปล่อยมาได้ยังไงเป็นปีๆ
รณรงค์กันปาวๆให้คนไทยหันมาลงทุน แต่ดันปล่อยให้มีเคสแบบนี้ออกมาได้นี่อันตรายนะครับ
ต่อไปใครจะเชื่อถือตลาดหุ้นไทย ซึ่งต้องอยุ่กับเราไปอีกนาน
หรือผมต้องรวมเรื่องนี้เข้าไว้เป็นsystem risk

แม้จะพอเดาตอนจบของเรื่องได้ว่าคงต้องถอนหายใจแล้วบอกว่า นี่หรือเมืองพุทธ
ก้อยังอยากให้เรื่องนี้ได้เผยแพร่ออกไปให้รับรุ้กันในวงกว้างจะได้เป็นประโยชน์กับสังคม

เอาไงก้อบอกนะครับ ช่วยๆกัน อย่าให้มันต้องมีอย่างนี้เกิดขึ้นอีก
เล่นหุ้นอย่ามักง่ายเดี๋ยวจะกลายเป็นปลาติดเบ็ด
kunjoja
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 64

สงสัยว่า ทำไม รายชื่อผถห.รายใหญ่ ถึงมีชื่อคุณองอาจซ้ำซ้อน ..
เลยย้อนมาคิดว่า

มีเหตุผลใดบ้างในโลกนี้ ที่ตลท. ให้มีชื่อซ้ำซ้อนกันได้
และ(เน้นนะครับ) เจ้าของตัวจริง ไม่ใช่ชื่อของคนๆนั้น ...

ปล. ไม่ได้พยายามแก้ต่างให้คุณองอาจ เพียงแต่ เราอยากรู้ข้อสงสัยจุดนี้ ว่ามีความเป็นไปได้ไหม ทำไม ถึงออกสื่อ แล้วย้ำมาตลอดว่า ไม่เคยซื้อขาย แปลกใจ คนอายุขนาดนี้ เป็นถึงเจ้าของธุรกิจระดับนี้ ทำไมถึงกล่าวเท็จได้..
AngBao

โพสต์ที่ 65

ตกลงงานนี้ไอ้ปื้ด คือ ลูกชายท่านผู้บริหารเหรอครับ?
แบบนี้ถือว่า "ผิดพลาดโดยสุจริต" ได้เปล่าเนี่ย

ที่จริงลูกเอาหุ้นพ่อมาขาย ตามทฤษฎีก็เป็นไปได้อยู่ ถ้าลูกมันรู้รหัส password สมมุติว่าซื้อขายผ่าน net โบรกไม่รู้เรื่องไม่มีเอี่ยว (คิดในแง่ possitive สุดๆ)
แต่ทางปฎิบัติ ตกลง พ่อลูก มันไม่คุยกันเลยรึไง ว่า พ่อ ผมขายหุ้นพ่อมาตลอด ขายไปนะรวมๆ 33 ล้านหุ้น ตลอด ปีกว่าที่ผ่านมามันไม่คุยกันเลยเหรอ
เหลือเชื่อเกินกว่าจะเชื่อได้

ความเชื่อมั่นในตัว IHL ของผม ตอนนี้มีค่า = .... SLC แล้ว

ก็ได้ โยนให้ลูก ก็อยากเห็นลูกมันโดนปรับ เหมือนกัน ซื้อขายแต่ละทีก็ถือว่าเป็นต่างกรรมต่างวาระ แถมทำมานานเป็นปี ถ้ากลต เฉย ไม่ปรับ ต้องรวมผล vi ไปประท้วงหน้าทำเนียบ อิอิ กำลัง intrend
AngBao

โพสต์ที่ 66

บวกให้ ดำเนินคดีปั่นหุ้นกะลูกมัน (ตามคุณ extraordinary) อีกด้วย
เตมูจิน

โพสต์ที่ 67

สมภารอาจ เป็นพระใจถึง
ทั้งๆที่ปากแกไม่ค่อยตรงกับใจ
ถึงจะบวชได้ไม่นานเท่าไหร่
แต่ความหัวไว
แกจึงได้เป็นสมภาร
สมภารอาจ อาจคมสมนาม
เจ้าของนิยามผมจะไม่ขายหุ้นออกไป
แกสร้างโรงงานหลังโตหลังใหญ่
จากเงินทองชาว VI
อย่างชำนิชำนาญ

ไอ้จุกมันเป็นลูกศิษย์ VI
อาศัยเงินปันผลหล่อเลี้ยงชีวา
ทุกๆวันต้องต้มน้ำชงชา
ให้กับหลวงตาอยู่ข้างกุฏิสมภาร
แล้ววันหนึ่งเย็นย่ำโพล้เพล้
ไอ้จุกก็เกร่จะรีบไปหาข้อมูล
แต่ดันไปเจอะสมภารอาจซุกซ่อนข้อมูลขายหุ้น
ความเลยแตกออกมา
เพราะไอ้จุกมันเที่ยวประจาน

ก็แล้วใครจะเชื่อเด็กสร้างบ้าน
มากกว่าเชื่อสมภารอาจ
ที่สร้างโบสถ์สดใหม่
รังสีของโบสถ์มันบังตา
เสริมสร้างศรัทธาให้ผู้คนเห็นใจ
แม้เรื่องอาบัติ
จะตามมาอีกมากมาย
มันซุกมันซ่อน
อยู่ในจีวรจนวุ่นวาย
แต่ผลสุดท้าย
ไอ้จุกต้องถูกไล่ออก จากวัด

(ไอ้จุกเอ็งมันเด็กนรกความคิดสกปรกมาใส่ร้ายสมภาร ดีนะมึงที่พวกกูสงสาร มิฉะนั้นชาวบ้านจะ ตัด หัวเอ็ง เสียบประจาน)

ที่สร้างโรงงานสดใหม่
รังสีของโรงงานมันบังตา
เสริมสร้างศรัทธาให้ผู้คนเห็นใจ
ไอ้จุกต้องถูกไล่ออก ออกไป

ความชอบธรรมต้องมีคุณธรรม
คุณธรรม จึงเป็นเครื่องวัดความชอบธรรม
ถึงไอ้จุกจะต้องรับกรรม
แต่สัจธรรมก็ปรากฎเป็นจริง
เมื่อสมภารอาจเซ้งโบสถ์ให้กับเจ๊ก
ชื่อว่าเถ้าแก่เส็กเจ้าสัวเมืองสิงห์
ถูกกฎหมายชอบธรรมมันก็จริง
แต่สิ่งที่ไม่เหลือ
คือความศรัทธา. ศรัทธา.
ความศรัทธาที่เงินตราซื้อไม่ได้
ความศรัทธาของชาว VI
ความศรัทธาที่ไม่เหลืออีกต่อไป
เมื่อผู้คนจับได้
หลังสมภารเซ้งโบสถ์

รูปภาพ
ชีวิตคือการลงทุน
รู้อะไร ไม่สู้ รู้งี้
หวังมากจะได้น้อย
หวังน้อยจะได้มาก
ดีที่สุดคือจุดขาย ร้ายที่สุดคือจุดซื้อ
AngBao

โพสต์ที่ 68

เราสามารถร้องเรียนผ่านระบบ online ได้ที่นี้ครับ

http://capital.sec.or.th/webapp/complai ... hp?lang=th
jek ae

โพสต์ที่ 69

เตมูจิน เขียน:สมภารอาจ เป็นพระใจถึง
ทั้งๆที่ปากแกไม่ค่อยตรงกับใจ
ถึงจะบวชได้ไม่นานเท่าไหร่
แต่ความหัวไว
แกจึงได้เป็นสมภาร
สมภารอาจ อาจคมสมนาม
เจ้าของนิยามผมจะไม่ขายหุ้นออกไป
แกสร้างโรงงานหลังโตหลังใหญ่
จากเงินทองชาว VI
อย่างชำนิชำนาญ

ไอ้จุกมันเป็นลูกศิษย์ VI
อาศัยเงินปันผลหล่อเลี้ยงชีวา
ทุกๆวันต้องต้มน้ำชงชา
ให้กับหลวงตาอยู่ข้างกุฏิสมภาร
แล้ววันหนึ่งเย็นย่ำโพล้เพล้
ไอ้จุกก็เกร่จะรีบไปหาข้อมูล
แต่ดันไปเจอะสมภารอาจซุกซ่อนข้อมูลขายหุ้น
ความเลยแตกออกมา
เพราะไอ้จุกมันเที่ยวประจาน

ที่สร้างโบสถ์สดใหม่
รังสีของโบสถ์มันบังตา
ไอ้จุกต้องถูกไล่ออก จากวัด

(ไอ้จุกเอ็งมันเด็กนรกความคิดสกปรกมาใส่ร้ายสมภาร ดีนะมึงที่พวกกูสงสาร มิฉะนั้นชาวบ้านจะ ตัด หัวเอ็ง เสียบประจาน)

ที่สร้างโรงงานสดใหม่
รังสีของโรงงานมันบังตา
ไอ้จุกต้องถูกไล่ออก ออกไป

ความชอบธรรมต้องมีคุณธรรม
คุณธรรม จึงเป็นเครื่องวัดความชอบธรรม
ถึงไอ้จุกจะต้องรับกรรม
แต่สัจธรรมก็ปรากฎเป็นจริง
เมื่อสมภารอาจเซ้งโบสถ์ให้กับเจ๊ก
ชื่อว่าเถ้าแก่เส็กเจ้าสัวเมืองสิงห์
ถูกกฎหมายชอบธรรมมันก็จริง
แต่สิ่งที่ไม่เหลือ
คือความศรัทธา. ศรัทธา.
ความศรัทธาที่เงินตราซื้อไม่ได้
ความศรัทธาของชาว VI
ความศรัทธาที่ไม่เหลืออีกต่อไป
เมื่อผู้คนจับได้
หลังสมภารเซ้งโบสถ์

รูปภาพ

:bow: :bow: :bow:

สุดยอดครับ น่าเอาไปทำเพลงแร็ปร้องประจาน
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
sixsauer

โพสต์ที่ 70

AngBao เขียน:ตกลงงานนี้ไอ้ปื้ด คือ ลูกชายท่านผู้บริหารเหรอครับ?
แบบนี้ถือว่า "ผิดพลาดโดยสุจริต" ได้เปล่าเนี่ย

ที่จริงลูกเอาหุ้นพ่อมาขาย ตามทฤษฎีก็เป็นไปได้อยู่ ถ้าลูกมันรู้รหัส password สมมุติว่าซื้อขายผ่าน net โบรกไม่รู้เรื่องไม่มีเอี่ยว (คิดในแง่ possitive สุดๆ)
แต่ทางปฎิบัติ ตกลง พ่อลูก มันไม่คุยกันเลยรึไง ว่า พ่อ ผมขายหุ้นพ่อมาตลอด ขายไปนะรวมๆ 33 ล้านหุ้น ตลอด ปีกว่าที่ผ่านมามันไม่คุยกันเลยเหรอ
เหลือเชื่อเกินกว่าจะเชื่อได้

ความเชื่อมั่นในตัว IHL ของผม ตอนนี้มีค่า = .... SLC แล้ว

ก็ได้ โยนให้ลูก ก็อยากเห็นลูกมันโดนปรับ เหมือนกัน ซื้อขายแต่ละทีก็ถือว่าเป็นต่างกรรมต่างวาระ แถมทำมานานเป็นปี ถ้ากลต เฉย ไม่ปรับ ต้องรวมผล vi ไปประท้วงหน้าทำเนียบ อิอิ กำลัง intrend
ถ้าเป็นคนทั่วไปๆ ก็คงไม่ดึงเอาลูกเมียตัวเองเข้ามามีเอี่ยวกับเรื่องนี้หรอกครับ
ยังก็ต้องยอมกระโดดรับให้โดนตัวเองคนเดียว ไม่ให้เรื่องไปกระทบกับคน
ในครอบครัว
Azazel

โพสต์ที่ 71

ศึกษาเรื่องนี้มาตั้งแต่เช้าเมื่อวานแล้ว ตกใจว่าอะไรทำให้หุ้นที่ผมศึกษาและอยากซื้อราคาลงไปขนาดนั้น พอพบว่าผู้บริหารน่าจะไม่โปร่งใส หุ้นตัวนี้ก็หมดความน่าสนใจไปทันที แต่เรื่องราวยังไม่จบ มันก็คงเหมือนกับทุกคนที่มันคาใจมากที่เรื่องแบบนี้ปล่อยมาเป็นปี ไม่มีผู้ถือหุ้นคนไหนรู้เลย กลต ทำอะไรอยู่ หลายท่านบอกว่าการขายหุ้นของผู้บริหารไม่เกี่ยวกับพื้นฐาน อันนี้ผมก็เห็นด้วยอยู่ส่วนหนึ่ง แต่การขายหุ้นจำนวนขนาดนี้เป็นระยะเวลานานขนาดนี้โดยใช้ชื่อคนอื่นแล้วไม่แจ้งผู้ถือหุ้น ผมถือว่ามันเกี่ยวกับพื้นฐาน เพราะความน่าเชื่อถือของผู้บริหารเป็นปัจจัยหลักหนึ่งของพื้นฐานหุ้นครับ

ค่ำๆเมื่อวานได้อ่านข่างคำอธิบายของผู้บริหาร ผมอ่านหลายรอบเพื่อทำความเข้าใจให้แน่นอน แต่ความเข้าใจตรงนี้ยังไม่ตรงกับหลายท่าน ผมจับใจความได้ว่าคนที่ซื้อขายหุ้นคือพ่อ แต่ซื้อขายในชื่อลูก แต่หลายท่านเข้าใจว่าลูกซื้อขายด้วยตัวลูกเอง เรื่องนี้ยังไม่เคลียร์แต่ยังไงก็เถอะ เงินจำนวนขนาดนี้ เวลานานขนาดนี้ ขายรวดตั้งแต่ 5 บาทกว่า มันเชื่อได้ยากมากว่าพ่อจะไม่มีการรับรู้การขายเหล่านั้นครับ

อีกเรื่องคือค่าปรับ ผมคิดว่ามันปรับต่อการซื้อการขายแต่ละครั้ง ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงและปรับที่ค่าสูงสุด นี่ก็เงินจำนวนมหาศาลเพราะซื้อขายเยอะจริงๆ และหมกไว้นานจริงๆ จะบอกว่าไม่รู้ ไม่ตั้งใจ ไม่ผิด ไม่ได้ครับ กฎหมายก็รู้ๆกันอยู่ ทำผิดกฎหมายโดยไม่รู้ก็ถือว่าผิด ต้องโดนปรับครับ ผูุ้ถือหุ้นที่เสียหายควรตามเรื่องนี้ให้ถึงที่สุด อยากให้กลต ทำงานหนักกว่านี้ อยากให้ตลาดหุ้นไทยโปร่งใสกว่านี้ครับ
Time is on your side
pak

โพสต์ที่ 72

ด้านล่างนี้คือ Comment ของผมในพันทิพนะครับ
ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสม แจ้งผมได้เลยนะครับ
ผมจะได้รีบไปลบทิ้งทันที!!!

============================================

ที่ผ่านมา...

นักลงทุนเห็นการรินขายหุ้นออกมาอย่างต่อเนื่อง
ก็คิดว่าน่าจะเป็น "ไอโม่ง!!!" คนหนึ่ง

เชื่อไหมว่า มันทำให้ นักลงทุนชื่อดังท่านหนึ่ง กลายเป็น "แพะ" ของสังคมนักลงทุนไปโดยปริยาย!!!
แต่อย่างน้อยนักลงทุนก็มั่นใจและสบายใจอย่างยิ่งว่า "ผู้บริหารไม่ได้ขายออกมาเลย!!!"

แท้จริงแล้ว "ไอ้โม่ง!!!" คนนั้นจะเป็นใครก็ได้ เราคงไม่แคร์
แต่มันไม่ควรเป็น "คุณ" เลยจริงๆครับ!!!!!!!!!!!!
ผมพูดจากหัวใจนักลงทุนรายย่อยคนหนึ่งเท่านั้นเองนะครับ

ท้ายที่สุดนี้...

"สิทธิในการได้รับข่าวสารอย่างเพียงพอ และทันเวลา" ของพวกเรานักลงทุนรายย่อยอยู่ที่ไหน?

"Insider Trading" หรือ "การปฏิบัติต่อผู้ถือหุ้นอย่างเท่าเทียมกัน" พวกคุณกำลังเอาเปรียบพวกเรานักลงทุนรายย่อย อยู่หรือเปล่า?

"การเปิดเผยข้อมูลและความโปร่งใส" คุณอ้างเพียงว่า "ไม่รู้" เท่านั้นเองหรือ?
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
กาละมัง

โพสต์ที่ 73

อยากเห็นรายงานจริง ๆ เหมือนกัน แล้วคงจะรู้ว่าตลอดที่ผ่านมา ไอ้โม่งที่ขายหุ้นออกมาเป็นใคร
pak

โพสต์ที่ 74

ขอเปิดประเด็นใหม่ครับ คือ "Insider Trading"
เพราะผมมานั่งดูดีๆแล้ว พบว่า...

จากกราฟนี้ ที่ผมลงไปแล้ว

รูปภาพ

ถ้ายังจำกันได้ ผล Q3/53 ของบริษัทฯ ประกาศออกมาให้พวกเรารายย่อยรู้ในวันที่ 15 พย. 53
ซึ่งผลออกมาคือแย่ลง!!!
กล่าวคือ Q2/53 กำไร 0.20 บาท แต่ Q3/53 กำไรลดลงเหลือเพียง 0.15 บาท

แล้วคุณสังเกตุเห็นไหมว่า...
การขายของผู้บริหาร เกิดขึ้นในช่วง 21 ตค. - 1 พย. 53 ซึ่งในช่วงนั้น พวกคุณซึ่งเป็นผู้บริหารและเจ้าของ คงรู้ผลประกอบการกันหมดแล้ว
แต่พวกผมยังไม่รู้นี่หน่า!!!

คุณขายเองช่วงนั้น ผมมองว่า ไม่แฟร์!!! จริงๆครับผม
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
AngBao

โพสต์ที่ 75

ผมจำไม่ได้ว่า มีกฎที่ห้ามผบห ขายก่อนงบออก หรือไงเนี่ย และไม่แน่ใจว่ากี่วัน
ใครทราบช่วย ยื่นยันหน่อย เพื่อจะเอาผิดเรื่องนี้ได้ด้วยอีกเรื่อง
AngBao

โพสต์ที่ 76

กาละมัง เขียน:อยากเห็นรายงานจริง ๆ เหมือนกัน แล้วคงจะรู้ว่าตลอดที่ผ่านมา ไอ้โม่งที่ขายหุ้นออกมาเป็นใคร
เมื่อก่อนนักลงทุนที่ตามหุ้นตัวนี้ เชื่อว่าเป็น เสีื่ย ฉ ครับ
แต่ก็เป็นไปได้ว่า ทั้งคู่ (ร่วมมือกัน)
transition6

โพสต์ที่ 77

ผมแอบหวังนะครับ ว่าอยากจะได้ความคิดเห็นดีๆ ของเรื่องที่เกิดขึ้นนี้ จากผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของIHL ที่เป็นที่รู้จักในแวดวงตลาดหุ้น (แต่ก็ไม่ทราบว่า ท่านนั้นยังมีหุ้นอยู่ในมือหรือเปล่านะครับ) เพราะผมก็ยังประสบการณ์น้อย และport ก็เล็กกว่าท่านๆ ครับ

ภาพรวมข้อมูลผู้ถือหุ้น ณ วันที่ 24/08/2553 ประเภทการปิดสมุดทะเบียน : XD

จำนวนผู้ถือหุ้นทั้งหมด 1,771

% การถือหุ้นแบบไร้ใบหุ้น 91.45

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น

1. นายองอาจ ดำรงสกุลวงษ์ 83,000,000 27.67

2. น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ 60,000,000 20.00

3. นายองอาจ ดำรงสกุลวงษ์ 25,938,930 8.65

4. น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ 15,595,820 5.20

5. น.ส.วรรณวิสา ดำรงสกุลวงษ์ 14,938,800 4.98

6. นายสมพงษ์ ชลคดีดำรงกุล 10,163,000 3.39

7. นายเจษฎา เลิศนันทปัญญา 6,582,500 2.19

8. นายองอาจ ดำรงสกุลวงษ์ 6,000,000 2.00

9. น.ส.รพีพรรณ ศรีหะรัญ 4,829,300 1.61

10. นายวศิน ดำรงสกุลวงษ์ 4,366,800 1.46

11. นายลำพูน เปลี่ยนเที่ยงธรรม 3,200,000 1.07

12. บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด 3,104,600 1.03

13. บริษัท ทีพีพี อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด 2,000,000 0.67

14. นายชัยพร วงศ์แสงอนันต์ 1,700,000 0.57

ที่มา
http://www.set.or.th/set/companyholder. ... country=TH
จงกลัวเมื่อคนโลภ และจงโลภเมื่อผู้อื่นกลัว
canuseeme

โพสต์ที่ 78

ผมมองว่า

ต้อง ฟ้อง กลต. ครับ :twisted: :twisted: :twisted: :twisted: :twisted:
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
dome@perth

โพสต์ที่ 79

inter hides = ซ่อนอย่างเหนือชั้น :D

แค่เข้ามาแซวขำๆนะครับ

และขอแสดงความเห็นใจ
ต่อเพื่อนสมาชิกผู้ถือหุ้นรายย่อยทุกท่าน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
pak

โพสต์ที่ 80

ผมมี "2 คำถามสำคัญ" จะถามทางต่อ ตลาดหลักทรัพย์ และผู้บริหารของบริษัทฯ!!!
ดังนี้ครับ

ข้อที่ 1. ถ้าผล Q3/53 จะประกาศออกมาดีกว่าเดิม อยากถามว่า..."ช่วง 15 ตค. - 1 พย. 53 คุณจะยังขายหุ้นของคุณออกมาไหม?

ข้อที่ 2. ถ้าคุณ "ขายแล้วแจ้ง" แบบตรงไปตรงมา
ถามว่า ถ้าผมเห็นผู้บริหารขายหุ้นออกมาในช่วงก่อนงบออกแบบนี้ ผมจะไม่ขายตามคุณอย่างนั้นหรือ?
แถว 11 -12 บาท ผมก็กระโดหนีตามคุณไปแล้ว
แต่นี่ คุณทำให้ผมต้องมาขายแถวๆ 7 - 8 บาท

แล้วคุณมาอ้างง่ายๆแค่ว่า "ไม่รู้" แค่นั้นจริงๆหรือ!!!
kokonoe

โพสต์ที่ 81

เช็คบิล กลต ตลท ก่อนเลย
ถ้าไม่เช็คบิล กลต ตลท
เพราะเคสอย่างนี้มีมาอีกเยอะ
แต่เคสนี้น่าเกียจตรงที่ปล่อยไปได้ไง 2 ปี พึ่งมาเจอ
ถ้าเป็นสมัยก่อนมีคอมพิวเตอร์ว่าไปอย่าง
คอมพิวเตอร์เดี่ยวนี้ เร็วกว่าสมัย 486 เป็น พัน พัน เท่า
ไม่รู้ว่าเอาเวลาไปใช้ทำอะไร
ming1714

โพสต์ที่ 82

ถ้าเค้าขายแล้วแจ้ง ...ทำแบบแฟร์ๆ ... ยังไงก็ยอมรับได้... แต่ที่รับไม่ได้เพราะไม่แฟร์

--------- if you are not inside , you are outside --------
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
superboy

โพสต์ที่ 83

ผมเสนอว่า

ใครติดหุ้นที่ราคาเท่าไร ก้อ ให้เขารับซื้อไปราคานั้น เลย ได้มั้ย ครับ

ก้อไปเอาเงินเขามา ก้อคืนเขาไป ซิครับ

จะได้ บรรเทาความเจ็บปวดใจ กันได้ระดับหนึ่ง

เสียเงินยังไม่เท่าไร เสียใจ เจ็บใจ ด้วย

ตอนสัมภาษณ์ กับ อ.ไพบูลย์ และ ดร.นิเวศน์ ผมก้อนั่งดูด้วย เห็นหน้าแดงๆ ไปโด๊ปอะไรมา

ปล. แต่ว่า อ้อยเข้าปากช้างแล้ว จะคายง่ายๆๆ หรือป่าว
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
BIG

โพสต์ที่ 84

[quote="mario"][quote]องอาจท้าพิสูจน์ถือ IHLกว่า68%,รายการขายปี52-53จากบางส่วนที่ซื้อเพิ่ม

นายองอาจ ดำรงสกุลวงษ์ ประธานกรรมการบริหารและกรรมการผู้จัดการ บมจ. อินเตอร์ไฮด์ (IHL) เปิดเผยว่า การรายงานการซื้อ-ขายหุ้น IHL ช่วงปี 52-53 รวดเดียวเมื่อวันที่ 7 ม.ค.54 เป็นการรายงานหลังจากเข้าชี้แจงต่อสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์(ก.ล.ต.)เนื่องจากในช่วงที่มีการซื้อขายเปลี่ยนมือหุ้น IHL ที่ถือครองโดยบุตรสาวและบุตรชายไม่ได้มีการรายงานเป็นระยะ เนื่องจากความเข้าใจผิด

"เราไปให้ปากคำกับ ก.ล.ต.เมื่อปีที่แล้ว และเราไปยอมรับ ...ระหว่างความเป็นผู้ถือหุ้นกับเสนอขาย IPO แล้วเขาขาดทุนเรารับไม่ได้ พอ 4-5 ปีผ่านมา ก็เอามาเป็นของลูกสาวลูกชาย ก็หาว่าผมผิด ....ผมไม่รู้ผมไม่ได้เป็นคนเล่นหุ้น หุ้นผมถือตั้งแต่ต้นไม่มีการเปลี่ยนแปลงทุกอย่างอยู่เท่าเดิม มีเพิ่มเฉพาะชื่อลูกสาวลูกชาย"นายองอาจ กล่าวกับ"อินโฟเควสท์"

นายองอาจ กล่าวว่า หุ้น IHL ที่ได้มีการทำรายการซื้อขายเปลี่ยนมือไปบ้างในช่วงปี 52-53 ไม่ใช่หุ้นดั้งเดิมที่กลุ่มของตนเองถืออยู่ในครั้งแรก เพราะไม่ได้ขายหุ้น IHL ออกมาตั้งแต่เข้าตลาดหลักทรัพย์ แต่เป็นหุ้นที่ได้เข้าซื้อเพิ่มในนามบุตรชายบุตรสาวประมาณ 15-16 ล้านหุ้น รวมทั้งการเข้าซื้อหุ้นจากซูมิโตโม 60 ล้านหุ้น ซึ่งประกาศทำเทนเดอร์ก็ไม่ได้หุ้นเพิ่มเข้ามาเมื่อปีที่แล้ว

"ผมยังยืนยันในส่วนที่ผมถืออยู่เดิมยังไม่ได้ขายอะไรไป อยู่ครบทุกหุ้น"นายองอาจ กล่าว

นายองอาจ เปิดเผยว่า ปัจจุบัน ถือหุ้นอยู่ 114,938,930 หุ้น ส่วนภรรยา ชื่อ น.ส.ชุติมา บุษยโภคะ ถืออยู่ 75,595,820 หุ้น ส่วนน.ส. วรรวิศา ดำรงสกุลวงษ์ (บุตรสาว) ถือ 11,318,900 หุ้น และนายวศิน ดำรงสกุลวงศ์ (บุตรชาย) ถือ 4,366,800 หุ้น รวมทั้งหมดครอบครัวนายองอาจถืออยู่ 206,220,450 หุ้น ซึ่งคิดเป็น 68.74% ของจำนวนหุ้นทั้งหมดที่มี 300 ล้านหุ้น

นายองอาจ กล่าวว่า เหตุผลที่ให้บุตรชายบุตรสาวเข้าซื้อหุ้น IHL ต่อจากกลุ่มเพื่อน เนื่องจากกลุ่มเพื่อนได้เข้าไปรับซื้อหุ้น IHL ในช่วงแรกเข้าตลาดหุ้นเมื่อปี 48 แล้วราคาในตลาดด่ำกว่าราคา IPO แต่ทาง ก.ล.ต.พบว่า การใช้ชื่อบุตรชายบุตรสาวถือว่าเป็นบุคคลเดียวกับตน จึงให้รายงานภายหลัง

ทั้งนี้ หลังจากรายงานการซื้อขายหุ้นแล้ว ทางก.ล.ต.ก็ไม่ได้ติดใจอะไรอีก และจากนี้ไปหากมีปัญหาใดจะไปสอบถามหรือปรึกษากับ ก.ล.ต.ทันที

"ผมต้องยอมรับสังคมผมแคบ ผมอยู่เฉพาะในโรงงาน ผมไม่กว้างขวาง และผมก็ไม่รู้ว่าเวบไซด์พันทิพเข้ายังไง แต่เขาด่ากันจนกระทั่งมีเพื่อนผมเขาก็ส่งมาให้ผมดู ผมกล้าให้ตรวจสอบจำนวนถือหุ้นได้"นายองอาจ กล่าวในที่สุด

คุณองอาจจะพยายามอธิบายว่า หุ้นที่ทำรายงานการซื้อขายในวันที่ 7 ม.ค. 2554 เป็นหุ้นที่อยู่ในความครอบครองของลูกสาวลูกชาย(คุณองอาจเป็นผู้ซื้อแต่ไว้ในชื่อบุตร)ที่รับซื้อมาจากลุ่มเพื่อนที่ขาดทุนจากการซื้อipo(น่าจะรับซื้อในราคาIPO) จากนั้นบุตร(หรือนายองอาจ)เป็นผู้ทำรายการซื้อขายหุ้นที่อยู่ในการครอบครองของบุตรโดยเข้าใจผิดว่าไม่ต้องรายงาน ตลท.

คิดได้หลายแง่มุมครับ.......กรณีถ้าคุณองอาจเจตนาปกปิดก็เป็นการปกปิดที่ซื่อบื้อมากเสี่ยงกับชื่อเสียงตนเอง เสี่ยงต่อราคาหุ้นในกระดาน ยังไงก็ปิดไม่ได้เพราะต้องซื้อขายผ่านโบรกเกอร์ คนที่ฉลาดแกมโกงมีวิธีซ่อนเร้นแยบคายมากกว่านี้เยอะครับ
งานนี้ผมว่าต้องมีไอ้โม่งอีกตัวที่นำข่าวบุตรเขาซื้อขายหุ้นไปบอก กลต. เพื่อบีบให้ต้องรายงาน
จากนั้นก็จะดูอาการแพนิคเซลล์ของผู้ถือหุ้น ผมว่าถ้าผมวิเคราะห์ถูกทางไอ้โม่งตัวนั้นคงได้หุ้นราคาถูกไปมากพอสมควร (ขอให้ผมวิเคราะห์ผิดด้วยครับ)

:8) :8) :mrgreen:
AngBao

โพสต์ที่ 85

superboy เขียน:ผมเสนอว่า

ใครติดหุ้นที่ราคาเท่าไร ก้อ ให้เขารับซื้อไปราคานั้น เลย ได้มั้ย ครับ

ก้อไปเอาเงินเขามา ก้อคืนเขาไป ซิครับ

จะได้ บรรเทาความเจ็บปวดใจ กันได้ระดับหนึ่ง

เสียเงินยังไม่เท่าไร เสียใจ เจ็บใจ ด้วย

ตอนสัมภาษณ์ กับ อ.ไพบูลย์ และ ดร.นิเวศน์ ผมก้อนั่งดูด้วย เห็นหน้าแดงๆ ไปโด๊ปอะไรมา

ปล. แต่ว่า อ้อยเข้าปากช้างแล้ว จะคายง่ายๆๆ หรือป่าว
ไม่น่ามีใครติดหุ้นแล้วครับ คน cut ไปหมดแล้วตั้งแต่ ทราบเมื่อ 2 วันก่อน
AngBao

โพสต์ที่ 86

ผมยิ่งอ่านผมยิ่งงง

ตกลง หุ้นที่ขาย เป็นหุ้นที่ตัวเองซื้อไว้นานแล้วแต่ในนามของบุตร
ต่อมา คนที่ขายหุ้น ก็เป็นบุตร (ขายหุ้นที่นายองอาจ ซื้อไว้ในนามบุตร) แต่บุตรไม่รายงานเพราะไมรู้ว่าต้องรายงาน

ถ้าหุ้นอยู่ในนามบุตร ทำไมถึงเป็นชื่อของคุณ องอาจซื้อขาย? ไม่ใช่ชื่อบุตร?

อีกอย่างข่าวนี้ไม่ได้ตอบคำถามเรื่อง การซื้อและขายหุ้น ราคาเดียวกันในวันเดียวกัน เพื่อทำ volume (ปั่นหุ้น)
และ ขายก่อน งบออก (inside trader)
ming1714

โพสต์ที่ 87

AngBao เขียน:
superboy เขียน:ผมเสนอว่า

ไม่น่ามีใครติดหุ้นแล้วครับ คน cut ไปหมดแล้วตั้งแต่ ทราบเมื่อ 2 วันก่อน
คัทไปแล้ว...เสีัยดาย ไม่เท่าเสียใจ และเสียเวลาครับ... :juju:
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
AngBao

โพสต์ที่ 88

kokonoe เขียน:เช็คบิล กลต ตลท ก่อนเลย
ถ้าไม่เช็คบิล กลต ตลท
เพราะเคสอย่างนี้มีมาอีกเยอะ
แต่เคสนี้น่าเกียจตรงที่ปล่อยไปได้ไง 2 ปี พึ่งมาเจอ
ถ้าเป็นสมัยก่อนมีคอมพิวเตอร์ว่าไปอย่าง
คอมพิวเตอร์เดี่ยวนี้ เร็วกว่าสมัย 486 เป็น พัน พัน เท่า
ไม่รู้ว่าเอาเวลาไปใช้ทำอะไร
ผมคิดว่าเล่นเป็นคนๆ แยกกันดีกว่าครับ
ตาม36 กลยุทธพิชัยสงคราม มีกลนึง ให้แยกศัตรูออกเป็นส่วนๆ แล้วตีให้แตกทีละส่วน จะง่ายกว่า เปิดศึกหลายด้านพร้อมกัน
อีกอย่างถ้าพยายามดำเนินการแล้ว กลต นิ่งเฉย เราสามารถฟ้องกลต ในเรื่องนี้เพิ่มได้อีกทาง
เตมูจิน

โพสต์ที่ 89

ชาว VI ไม่ใช่คนโง่ สมภารอาจพุงโต
แหกตาประชาชน ล้างบางกันดูสักหน
ขอแรง VI ช่วยเป็นคนล้างบาง

ล้างบางไปเลย ล้างบาง บางคน
ขอแรงคนจน เป็นคนล้างบาง
ล้างบางไปเลย ล้างบาง บางคน
ขอแรงคนจน ช่วยเป็นคนล้างบาง

เขาว่าล้างบาง
ไม่ใช่ล้างชาม ต้องจับล้างน้ำ
เอาตะแกงรองไว้ หาคนดีๆ ที่น่าไว้ใจ
บนแผ่นดินไทย ยังไม่สิ้นคนดี

รูปภาพ
ชีวิตคือการลงทุน
รู้อะไร ไม่สู้ รู้งี้
หวังมากจะได้น้อย
หวังน้อยจะได้มาก
ดีที่สุดคือจุดขาย ร้ายที่สุดคือจุดซื้อ
Goldenpig

โพสต์ที่ 90

ไม่เคยซื้อขายหุ้นตัวนี้

แต่เวลาซื้อหุ้นอะไร ก็มักจะเข้าไปดูรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ใน set.or.th, settrade.com
ซึ่งไม่อัปเดท

จริง ๆ แล้วเวลาเราซื้อขายหุ้น ก็มีบัญชี คีย์คำสั่งก็ออนไลน์
ดังนั้น ผมคิดว่า ใครซื้อขายหุ้นจำนวนเท่าไหร สามารถเช็คได้แบบเรียลไทม์เลย
เจ้าของระบบได้แก่ set.or.th, settrade.com ควรมีเช็คได้อย่างง่ายดายโดยระบบ
ไม่ปล่อยเวลาล่วงเลยมาขนาดนี้