อิทธิพลของviเทียบกับขาใหญ่ที่ปั่นหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อิทธิพลของviเทียบกับขาใหญ่ที่ปั่นหุ้น

โพสต์ที่ 61

VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
navapon

Re: อิทธิพลของviเทียบกับขาใหญ่ที่ปั่นหุ้น

โพสต์ที่ 62

densin เขียน:http://dekisugi.net/archives/11852
อ่านแล้วครับ ขนาดบัฟเฟตต์ยังมีพลาดเลย
เรื่องนี้เป็นการบอกให้รู้ว่า เลือกหุ้นเราต้องตัดสินใจด้วยตัวเอง อย่าเอาแต่ซื้อตามขาใหญ่โดยไม่ดูเหตุผล
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
amornd

โพสต์ที่ 63

ความเห็นส่วนตัวนะครับ จะเทพหรือไม่เทพ VI ก็คือคนธรรมดา สุดท้ายอยู่ที่เจตนาล้วนๆ
เพราะปัจจัยมีหมด เงินเยอะ ความรู้เยอะ ประสบการณ์เยอะ สายสัมพันธ์เยอะ ข้อมูลเยอะ
ส่วนเจตนาดีหรือไม่ดี ก็ไม่รู้จะคิดมากไปทำไม เพราะห้ามกันไม่ได้อยู่แล้ว
ดังนั้น ไม่แปลก และ ไม่ผิด ที่มีคนเริ่มตั้งคำถามแบบนี้

ส่วนปัญหาของ แมงเม่า กับ เทพ VI มันก็ต่างกรรมต่างวาระอยู่แล้ว
> การแก้ปัญหาโดยให้แมงเม่า มีความรู้ จับปลาเองเป็น ก็เรื่องนึง
> การที่เทพ VI จะไม่ be evil ก็อีกเรื่องนึง (ไม่ได้ว่าใครนะครับ หมายถึง ถ้าหากมีกรณีนี้)
ปัญหา 2 อย่างนี้ แก้อย่างนึง ก็ไม่ได้ช่วยให้ปัญหาอีกอัน หายได้ ไม่น่าจะเกี่ยวกันเลย

แม้แต่พี่โจ ลูกอีสาน ยังพูดไว้ประทับใจผมมากในการสัมมนาครั้งก่อน
ประมาณว่า สิ่งที่ชาว VI ควรระวังคือ "อย่าปั่นหุ้นซะเอง" นับถือครับ พี่โจ
san

โพสต์ที่ 64

คนหลายๆคน มีจิตใจดีงามจริงๆครับ
ดร. 1
โจ 1
...
สำหรับคนที่มีจิตใจ ดีงามนั้น
อยากบอกว่า นักท่องเวบ หลายๆคนรับรู้ได้นะครับ

ขอให้ท่านๆ เหล่านี้คงความดี ที่มีอยู่ไว้นานๆนะครับ
และขอให้ทั้งครอบครัว มีความสุขทั้งทางกาย และทางใจ ตลอดไป ด้วยนะครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
akekarat

โพสต์ที่ 65

จริง ๆ แล้วผมว่าในยุคสมัยนี้ การแห่ซื้อตาม VI คนดังที่มีชื่อติดโผผู้ถือหุ้นใหญ่
ก็คงไม่ต่างอะไรกับสมัยก่อน ที่คนในตลาดมักแห่ซื้อหุ้นที่ เพิ่มทุน แตกพาร์ แจกวอร์
ทำอะไรโดยขาดความรอบคอบ ก็คงต้องมีได้บ้างเสียบ้าง เป็นค่าเล่าเรียน ค่าประสบการณ์

จะมาบอกให้ VI ขาใหญ่ ไม่ต้องพูดถึงหุ้นตัวเองเลย ก็คงไม่ใช่หรอกครับ
เพราะเท่าที่เห็น ๆ ที่ขาใหญ่เค้าบอก ๆ กัน ก็เพราะเราเองที่ไปอยากรู้อยากเห็นเองซะมากกว่า
หรือไม่ก็เอาข้อมูลเปิดเผยมาแสดงให้ดูกันเอง ทั้ง ๆ ที่เค้ายังไม่ได้รู้เรื่องด้วยเลยมั๊ง
จริง ๆ ปัญหานี้คงไม่เกิด ถ้าแต่ละคนสามารถรับผิดชอบกับการตัดสินใจซื้อขายของตัวเองได้
แต่เผอิญมันไม่ใช่ ดังนั้นเรื่องแบบนี้ก็คงต้องมีต่อไปเรื่อย ๆ แหละ
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 66

โทษคนอื่นเล็งเห็นเช่นภูเขา
โทษของเราแลเห็นแค่เส้นผม
ตดคนอื่นเหม็นเบื่อไม่อยากดม
ตดของตนทนเหม็นไม่เห็นไร

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน