ไม่อยากตั้งกระทู้นี้เลย แต่คงต้องบอกเล่าเก้าสิบกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ขุนอิน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่อยากตั้งกระทู้นี้เลย แต่คงต้องบอกเล่าเก้าสิบกันครับ

โพสต์ที่ 1

เมื่อกี้ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนรักที่เป็นระดับบริหารของโรงงานแห่งหนึ่งในนิคมอุตสาหกรรมมาบตะพุด

ความคือว่าโรงงานบางโรงจะลดกำลังการผลิตลงครึ่งหนึ่งตั้งแต่พรุ่งนี้เป็นต้นไป ซึ่งอยู่ในกลุ่มปิโตรเคมี สืบเนื่องจากปัญหาขาดแคลนน้ำ

เืืมื่อโรงงานหนึ่งหยุดทำงาน โรงงานที่เกี่ยวเนื่องจะก็ต้องหยุดตาม ตามสายอุตสาหกรรมจะต้องทำตามกันเป็นลูกโซ่ และสุดท้ายก็อาจหมายถึงทั้งระบบ

เพื่อนบอกว่าวันจันทร์คงได้เห็นผลกระทบในตลาดหุ้น

เป็นข่าวร้ายสำหรับคนที่ถือหุ้นที่มีโรงงานตั้งอยู่ที่นั่น และอาจหมายรวมถึงทุกนิคมอุตสาหกรรมในชลบุรีและระยอง

ผมไม่มีความรู้ว่าแต่ละนิคมมีปัญหาขาดแคลนน้ำมากน้อยต่างกันอย่างไร และไม่รู้ว่าโรงงานไหนในนิคมไหนมีแผนรองรับอย่างไร

ใครที่มีหุ้นที่โรงงานตั้งอยู่ในชลบุรีและระยอง ทำการบ้านหน่อยนะครับ

กองทุนและรายใหญ่ (ที่ได้ข้อมูลวงในจากกองทุนและรัฐบาล) เค้าขายต่อเนื่องเพราะเค้าประเมินสถานการณ์ในทางลบไปแล้ว เหลือแต่รายย่อยและต่างชาติที่ยังลังเล

อีกไม่กี่วันก็จะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร ในระหว่างนี้ขอให้ทุกคนดูแลพอร์ตตัวเองดี ๆ นะครับ

ขอให้โชคดีครับ ทุก ๆ ท่าน ผมเองก็ได้แต่หวังว่าราคาหุ้นบางตัวมันลงมารับข่าวไปแล้ว แต่ก็นั่นแหละหุ้นหลายตัวก็ยังไม่ลง เพื่อนบอกว่าเค้าเลี้ยงราคาไว้หยอดขาย ผมเองก็คงต้องไปพิจารณาว่าจะขายตัวไหนเหมือนกัน short หุ้นน่าจะเป็นประโยชน์ในสถานการณ์แบบนี้

:( :( :( :( :( :(
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ของผมก็ได้ยินมาเหมือนกัน ตอนแรกก็คิดว่าจะไม่โพสต์ (1.ข่าวยังไม่เป็นทางการ 2.เดี๋ยวโดนหาว่าทุบหุ้น) แต่ไหนๆ คุณขุนอินก็มาบอกกล่าวแล้ว ผมขอแจมด้วยแล้วกัน

ข่าวของผมบอกว่า จะมีบางโรงงานถึงกับ shut down เป็นการชั่วคราวด้วยครับ
ขุนอิน

โพสต์ที่ 3

นั่นสิฮะ แต่ผมเชื่อข่าวนี้สนิทใจ คิดว่าไม่ผิดพลาด

ไม่อยากให้รายใหญ่และกองทุน หลอกหยอดขายให้รายย่อย พวกเรายิ่งเงินน้อย ๆ อยู่

ช่วงนี้กอดเงินดีกว่าครับ สบายใจกว่าเยอะ

โอกาสข้างหน้ายังมีอีกมาก ผมขอทำงานสบายใจดีกว่า

ใครจะว่าผมทุบหุ้นก็ไม่ว่ากันครับ เข้าใจในความกังวลของทุกคน ผมก็กังวลและกังวลมากจนไม่อยากจะเก็บไว้คนเดียว ถ้าผมขายหนีแล้วค่อยมาโพสต์ผมก็รู้สึกผิดเหมือนกัน

นี่จะขายวันจันทร์นี้แหละครับ เพิ่งได้ข่าวตอนหัวค่ำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ :bow: :'O :bow:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ พี่ขุน มาเตือน :?
คัดท้าย

โพสต์ที่ 6

มิน่าวันศุกร์ผมเห็นคนขายหุ้นปิโตรกันใหญ่เลย ดูกราฟ VNT ดิครับ แงๆ แท่งแดง + Vol .... :!: :?: :!:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
samuri_VIII

โพสต์ที่ 7

ohhh

Thank you khab .. :shock:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

แล้วบรรดาโรงงานในนิคม อมตะ กระทบด้วยหรือเปล่าครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
dr_norr

โพสต์ที่ 9

มันก็น่าจะช่วงสั้นนิ...เพราะจะเข้าหน้าฝนแล้ว
ถ้าหุ้นลงมาอีก คิดว่าน่าจะรับเพิ่มไหม โดยเฉพาะ TOC...เก็บไว้อยู่เลย
แมงเม่าวันนี้ จะตัวใหญ่ขึ้นในวันหน้า
YUT

โพสต์ที่ 10

สงสัยตอนนี้ต้องดูแล Stop Loss ให้ดี ส่วนกลุ่มปิโตร รอให้มีข่าวคึกโครม จะได้เข้าไปรับ
ล็อคหัวข้อ