<< หุ่นยนต์ ASIMO >>

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

:lol: :lol: :lol: :lol:

ผมนึกถึงเจ้าพ่อแห่งนิยายวิทยาศาสตร์ของโลก ไอแซค อาซิมอฟ ชาวอเมริกันเชื้อสายรัสเซีย ผู้แต่งนิยาย สถาบันสถาปนา อันลือลั่น และวรรณกรรมอื่นๆอีกมากมาย รวมทั้งเป็นผู้บัญญัติกฎสี่ข้อของหุ่นยนต์

ผมไม่ทราบว่าชื่อของ ASIMO มีที่มาอย่างไร ไม่ทราบว่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับชื่อ ASIMOV หรือไม่ ดูๆแล้วช่างใกล้เคียงกันเหลือเกิน

ผมนึกย้อนหลังไปเมื่อสักสี่สิบปีก่อนตอนที่คอมพิวเตอร์เครื่องแรกของโลกได้ถือกำเนิดขึ้นมา ตอนนั้นต้องใช้ตึกขนาดใหญ่ทั้งหลังถึงจะสามารถบรรจุคอมพิวเตอร์เครื่องที่ว่าได้

ถ้าในยุคนั้นมีคนพูดว่า ในอนาคตบ้านทุกบ้านก็จะมีคอมพิวเตอร์ทุกๆหลัง อย่างน้อยก็หลังละเครื่อง คนฟังคงจะ ฮากลิ้ง แบบนี้ :rofl: เหตุผลก็เพราะว่าคอมพิวเตอร์ราคาแพงมาก และต้องใช้เนื้อที่มหาศาล และที่สำคัญจะเอามาใช้ประโยชน์ อะไร ใช้ลูกคิด คุ้มกว่าเยอะ :lol:

สามัญชน

โพสต์ที่ 2

ยุคนี้คอมพิวเตอร์มีราคาถูกลงมาก ขนาดก็เล็กลงจนถึงขั้นหิ้วไปไหนมาไหนได้สบายๆ และใช้ประโยชน์ได้สารพัดจริงๆ ทั้งดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ วาดรูป เสมือนกับมี ทีวี เครื่องเสียง เครื่องพิมพ์ดีด โทรภาพ ร้านค้า ห้องประชุม สารพัดจริงๆ ที่ยังไม่เห็นก็คือ ทำหน้าที่เป็นหม้อหุงข้าว เตาอบ เตารีด ตู้เย็นเท่านั้นเอง

จากยุคนั้นถึงยุคนี้ใช้เวลาสี่สิบปี คำพูดที่ว่า จะมีคอมพิวเตอร์ทุกบ้านเริ่มปรากฎให้เห็นแล้ว ล่าสุด ที่อินเดีย สามารถผลิตคอมพิเตอร์ออกจำหน่ายในราคาประมาณสี่พันบาท ถูกกว่าทีวีเสียอีก

จึงน่าคิดว่าในอนาคตอีกสักยี่สิบปี จะเป็นไปได้ไหมว่าจะมีหุนยนต์ไว้ใช้งานทุกบ้าน สนนราคาก็ประมาณรถมอเตอร์ไซค์คันหนึ่ง และใช้ประโยชน์ได้มากมายสารพัดยิ่งกว่าคอมพิวเตอร์เสียอีก

ถึงตอนนั้นพฤติกรรมมนุษย์จะเป็นอย่างไรหนอ

สามัญชน

โพสต์ที่ 3

จะเหมือนพฤติกรรมมนุษย์ใน Robot City ไหมหนอ..............

ปล. Advanced Step in Innovative MObility คือ ชื่อย่อของโครงการ ASIMO

รูปภาพ
สามัญชน

โพสต์ที่ 4

มุมมองของมนุษย์ต่อหุ่นยนต์ ส่วนใหญ่เป็นไปในทางลบ นี่กระมังถึงเกิด web I LOVE ASIMO ออกมาดักคอ

http://www.iloveasimo.com/asimo_dev/

race_maddog
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมเคยคิดเหมือนคุณสามัญชนเหมือนกันครับ

ว่ามันมาจากชื่อของ ASIMOV

ผลงานที่ผมชอบคือชุดหุ่นยนต์ครับ สนุกมาก (แนะนำครับ) :B

ส่วนสถาบันสถาปนา อ่านถึงเล่ม 8 แล้วไม่ค่อยคืบหน้าเลยคับ(ไม่ค่อยมีเวลาด้วย)

ความคิดที่ว่าอีกยี่สิบปี ผมคิดว่าอาจจะมีบางบ้านครับ ทุกบ้านคงใช้เวลาอีกนาน :D
dingding

โพสต์ที่ 6

เห็นชื่อครั้งแรก คิดว่ามาจาก ทั่น Isaac Asimov เหมือนกัน
ภาษาญี่ปุ่นไม่มีตัวสะกด พ,ฟ ซะด้วย

ปล. Advanced Step in Innovative MObility คือ ชื่อย่อของโครงการ ASIMO ที่คุณสามัญชนบอก....สงสัยจังว่า ตั้งชื่อย่อก่อน แล้วค่อยหาคำมาเติมให้เต็ม หรือว่า บังเอิญย่อมาได้คำนี้พอดี :D

จริงๆหุ่นยนต์ตัวแรก อยากให้ได้ชื่อ Jiskard มากกว่า :oops:
ถ้าหน้าตาเหมือนมนุษย์ แล้วค่อยให้ชื่อ Daneel :roll:
Jeng

โพสต์ที่ 7

น่ากลัวจริงๆเลยครับ เรื่องหุ่นยนต์นี่

ผมเองตั้งแต่โตขึ้นมา จนจะแก่ตายอยู่แล้ว

สิ่งที่พบเสมอเลย คือ ในหนังมีอะไร เรื่องจริงก็มักจะเป็นแบบนั้น

เทคโนเลยี่หุ่นยนต์ หนีไม่พ้นที่กองทัพ เมกา และชาติมหาอำนาจ จะทุ่มทุนเพื่อสร้างกองทัพหุ่นยนต์ขึ้นมา

สุดท้าย คนจะเอาอะไรไปสู้ ความเร็ว ความแม่ยำ อำนาจในการทำลายล้าง การทำตามหน้าที่อย่างเคร่งครัด โดยไม่มีทางติดสินบนได้ ไม่ว่ากรณีใดๆ

เฮ้อ อนาคตของโลกเรา

ว่าแล้ว ไปซื้อเต้นดีกว่า ว่าจะแวะไปนอนเขาใหญ่ แถวๆดงพญาเย็นซักหน่อย อิอิ
สามัญชน

โพสต์ที่ 8

คุณdingding บอกว่า
ปล. Advanced Step in Innovative MObility คือ ชื่อย่อของโครงการ ASIMO ที่คุณสามัญชนบอก....สงสัยจังว่า ตั้งชื่อย่อก่อน แล้วค่อยหาคำมาเติมให้เต็ม หรือว่า บังเอิญย่อมาได้คำนี้พอดี
อ่า.....ผมเขียนผิดครับ Advanced Step in Innovative MObility ไม่ใช่ชื่อย่อ แต่เป็นชื่อเต็มๆของ ASIMO

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ว่าตั้งชื่อว่า ASIMO ก่อนแล้วค่อยหาคำมาเติมให้เต็ม
สามัญชน

โพสต์ที่ 9

สมัยเด็กๆผมชอบดูการ์ตูนญี่ปุ่น มีหุ่นยนต์ให้ดูเยอะแยะเลย การ์ตูนอเมริกาส่วนมากจะเป็นพวกอัศวินม้าขาว เก่งคนเดียว อย่าง superman spiderman batman fantastics4 ไม่ค่อยมีหุ่นยนต์นะ เห็นว่าเกิดขึ้นมาเพื่อตอบสนองความต้องการด้านจิตใจของคนอเมริกันจากความว้าเหว่ตอนเริ่มสร้างชาติใหม่ๆ บวกกับความต้องการที่จะเป็นสุดยอด(มหาอำนาจ)ของโลก

ถัดจากการ์ตูนมาสู่ชีวิตจริง ก็มีญี่ปุ่นนี่แหละที่เอาจริงเอาจังในเรื่องหุ่นยนต์ที่สุด และก็ทำได้สำเร็จเป็นประเทศแรกเสียด้วย อเมริกาน่าจะตามหลังญี่ปุ่นมากทีเดียว(ท่านเจย์โชว์ เคยว่าไว้อย่างนี้)

ดังนั้นถ้าเกิดสงครามหุ่นยนต์กันขึ้น อาจจะได้เห็นญี่ปุ่นเป็นมหาอำนาจเลยหละ
CK

โพสต์ที่ 10

จริงๆหุ่นยนต์ตัวแรก อยากให้ได้ชื่อ Jiskard มากกว่า
:shock: เอางั้นเลยเหรอครับ

แล้วเกิดมันอ่านใจคนได้เหมือน jiskard ล่ะ ไม่แยะเหรอครับ :lovl:

จริงๆ นะ ถ้าไม่มี jiskard ก็ไม่มีสถาบันสถาปนา
jaychou

โพสต์ที่ 11

ASIMO ทำให้โปรเฟสเซ่อร์ด้านหุ่นยนต์ทั่วโลกสอบตก

นักศึกษาทั้งหลายที่ติดตามโปรเฟสเซ่อร์ทั้งหลาย พลอยปิ๋วไปด้วย

ตีพิมพ์เปเปอร์ตั้งเยอะ.... ทำให้หุ่นยนต์ออกมาจริงๆแบบฮอนด้าไม่ได้

นับถือทีมงานฮอนด้าจริงๆ และจิตวิญญาณนักประดิษย์ของเจ้าของบริษัท(เดิม) ด้วย
dingding

โพสต์ที่ 12

ตอนเด็กๆชอบดูหุ่นยนต์ญี่ปุ่นมาก ไม่ค่อยชอบการ์ตูนอเมริกันฮีโรเท่าไหร่
คิดเหมือนกันค่ะ ว่าถ้ามีสงครามหุ่นยนต์ ญี่ปุ่นกินขาด 8)

ใช่ค่ะคุณ jaychou เพื่อนรุ่นพี่คนนึงเคยจบการเขียนโปรแกรม Robot จากนิวยอร์ค เมื่อเกือบยี่สิบปีที่แล้ว ตอนนั้นพวกอาจารย์ที่นั่นกำลังศึกษาการเขียนโปรแกรมให้มือหุ่นยนต์สามารถแยกแยะสัมผัสได้ :shock:

แล้วตอนแจกใบ Certificate สำเร็จการศึกษาก็ให้หุ่นยนต์แจก ตอนนั้นฮือฮากันใหญ่.....สงสัยว่า...แล้วทำไมทุกวันนี้...ยังไม่เห็นมีการโหมโรงเรื่องหุ่นยนต์เป้นชิ้นเป็นอันจากค่ายอเมริกันเลย :roll:

คุณพี่ CK คะ ถ้าหุ่นยนต์อ่านใจสาวๆได้ หนุ่มๆอาจสอบตกกันหมดนะคะ ฮะๆๆ 8)
CK

โพสต์ที่ 13

คุณพี่ CK คะ ถ้าหุ่นยนต์อ่านใจสาวๆได้ หนุ่มๆอาจสอบตกกันหมดนะคะ ฮะๆๆ
ฮ่ะๆๆ แล้วคุณน้องติงติงรู้ได้ไงคะ หรือว่าอ่านใจหนุ่มๆ ได้ :lovl:
dingding

โพสต์ที่ 14

CK เขียน:ฮ่ะๆๆ แล้วคุณน้องติงติงรู้ได้ไงคะ หรือว่าอ่านใจหนุ่มๆ ได้ :lovl:
ม่ายไหวอ่ะค่ะ :roll:

รอหุ่นยนต์สาวๆจากแบบ เมด อิน เจแปน ดีกว่าคะ :wink:
ล็อคหัวข้อ