มาเล่าให้อ่านครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tatandchin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมมีบัญชีกับโบรกหนึ่ง มาร์คนเดิมเพิ่งลาออกไป ไม่รู้ครับเพราะสาเหตุอะไร เพราะปกติผมก็ไม่ค่อยโทรสั่งซื้อ ขายเท่าไรอยู่แล้วครับ (พยายามทำตัวเป็น VI) ผมเลยได้มาร์คนใหม่  ในบัญชีผมมีหุ้นอยู่จำนวนหนึ่งทีมีห้นไม่มากตัวนัก แต่เป็นหุ้นที่ผมจะทยอยเก็บเข้าปอด (คิดว่ามันน่าจะเป็น value stock ได้นะ) และตอนนี้ก็มีส่วนต่างทุนอยู่นิดหน่อย กับอีกไม่กี่ตัวที่เป็นหุ้นเก็งกำไร และขาดทุนส่วนต่างทุนอยู่นิดหน่อยเช่นกัน วันแรกที่ผมโทรไปสั่งขาย เลยได้คุยกับมาร์คนใหม่ พีแกพยายามชักชวนให้ผมขายห้นที่ผมคิดว่าเป็น value stock ออกไป และเก็บหุ้นเก็งกำไรเอาไว้ โดยให้เหตุผลว่า
1.ไม่แนะนำให้มีหุ้นในปอดหลายตัวเกินไป และจำนวนไม่มาก เพราะเวลาจะสั่งขายจะยาก เพราะอาจไม่ค้มค่า คอม  
2. ตัวทีกำไรแล้วก็ขายออกไปทำกำไร  ตัวที่ยังขาดทุนก็เก็บไว้ก่อน
3. หุ้น(ที่ผมคิดว่าเป็น value) มีสภาพคล่องตำ
ผมพยายามอธิบายอยู่พักใหญ่ๆว่า หุ้นที่พี่ว่าสภาพคล่องตำและแนะนำให้ขายน่ะผมจะทยอยเก็บเพิ่ม และเป็นเสมือนปอดของผมจริงๆ  ในขณะที่หุ้นที่พี่แนะนำให้ถือน่ะผมแค่ลอง sense ในการเก็งกำไร ของผมเท่านั้น ซึ่งถ้าขาดทุนถึงจุดหนึ่งผมก็จะขาย  พี่แกจึงหยุดแนะนำ ไม่รู้ว่าตกลงพี่แกเข้าใจวัตถุประสงค์ของผมหรือเปล่า
ผมสั่งขายห้นตัวหนึ่ง(ที่ผมคิดว่าเป็น value) ที่ราคา สูงกว่าราคาปิดเมื่อวานหนึ่งช่อง (ไม่ใช่เพราะเชื่อมาร์นะครับ แต่เพราะจะลอง dsm ดู) ระหว่างวันผมก็คอยดูราคาห้นตัวที่ผมโทรไปสั่งขาย (พอดีวันนี้ลาหยุด เลยมีเวลาดูราคาห้นมากหน่อย) (ตั้งแต่ 9 โมงเช้า) เกือบตลอดทั้งวัน ราคาที่ซื้อ-ขายกันก็เป็นราคาที่ผมตั้งไว้ (มีเฉพาะช่วงเปิดตลาดเช้า 1-2 ชม แรก และระหว่างตลาดในช่วงบ่ายอีก ไม่เกิน ครึ่งชม.)ผมคิดว่ายังไงก็ขายได้
รอโทรศัพท์ตอนเย็น มาร์ไม่โทรมาสักที เลยลองโทรไปถาม พี่แกว่าขายไม่ได้ ให้เหตุผลอะไรจำไม่ได้ครับ กำลังงงว่าทำไมขายไม่ได้ ก็ในเมื่อ volume ปิดตลาดเช้า ณ ราคาที่ผมตั้ง จากสี่หมื่นกว่าหุ้น เลือแค่ แปดพันกว่าห้น และตอยบ่ายก็มี volume ณ ราคาที่ผมตั้งเพิ่มขึ้นมาอีกจำไม่ได้ว่าเท่าไร
ก่อนหน้านี้ไม่กี่วันผมโทรไปสั่งขาย เช่นเดิมครับสูงกว่าราคา ปิดเมื่อวานหนึ่งช่อง ขายได้จำนวนหนึ่งไม่เท่ากับที่ตั้งขายไป (ขาดทุนค่าคอม) หลังปิดตลากมาร์ไปยอมโทรบอกผมว่าขายได้ ผมก็นึกว่าขายไม่ได้  ตอนเช้าก็ไม่ยอมโทรบอกผม จนสายๆผมจะโทรไปสั่งขาย มาร์เลยบอกว่าขายได้ จำนวนหนึ่งและให้เหตุผลที่เมื่อวานไม่โทรไปเพราะโทรไม่ติด (อาจเป็นไปได้ แต่น้อยครับเพราะ เพื่อนหรือใครที่ผมโทรคุยด้วยประจำ-ไม่ประจำ ไม่เคยบ่นผมเลยโทรหายากเลยครับ หรือจะเป็นเพราะผมรายเล็ก ถึงเล็กมาก ก็เลยไม่ใส่ใจ จนลืมโทร)  
พี่ คิดว่าอย่างไรครับกับกรณีนี้ ผมควรเปลี่ยนมาร์ หรือ โบรกไหมครับ (หรือเพราะเรา เอนเอียงที่จะเปลี่ยนโบรกอยู่แล้ว)
จริงๆ ตั้งใจจะเปลี่ยนโบรกอยู่แล้วครับ เคยติดต่อพี่คนหนึ่งใน webนี้ไว้ แต่พอดีบัญชีที่ผมเปิดใหม่ยังไม่ครบ 3 เดือน เลยรอไว้ก่อน แต่ตอนนี้อยากหาโบรกที่ไม่มีขั้นตำด้วยครับ เพราะ ถ้าสั่งขายแล้วขายไม่ได้ตามที่ตั้งไว้เรื่อยๆ ผมโดนค่าคอมกินครับ
วานพี่ๆ ที่มีประสบการณ์พอรู้จักโบรกที่
1. ไม่มีค่าคอมขั้นตำ   2. มีมาร์ไม่ละเลยรายเล็ก (อย่างผม) ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ
tatandchin

โพสต์ที่ 2

ขอโทษครับ ทีแรกตั้งใจแค่ว่าจะเล่าให้ฟังนิดนห่อยเท่านั้น แต่พิมพ์ไปพิมพ์มา เลยกลายเป็นขี้โม้ไปเลย และเลยขอคำแนะนำด้วยเลย หวังว่าพี่ๆ ใน web คงไม่ว่ากันนะครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

1. หากเป็นไปได้ เปลี่ยนโบรคและเปิดบัญชีแบบ internet ไปเลยครับ ปัญหาข้างต้นจะหมดไปทันที เราสามารถตั้งซื้อขายได้ 24 ชม. ที่ราคาเท่าไหร่ก็ได้ ไม่ต้องเกรงใจใคร ว่าจะขายหรือซื้อ ได้หรือไม่ได้

2.โบรคที่ไม่มีขั้นต่ำเท่าที่ทราบ seamico ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ถ้าไม่สนว่าต้องมี mar แนะนำ seamico ครับ
ไม่มีขั้นต่ำ

ส่วนผมเพิ่งโอนหุ้นจาก seamico มาอยู่ cns เพราะ
- margin ดอกเบี้ยถูก
- หุ้นที่จะซื้อขายส่วนใหญ่ไม่ค่อยมี vol ต้องตั้งซื้อตั้งขายแบบทยอย มาตั้งเองทางเนทก็ลำบาก ไม่ค่อยมีเวลามานั่ง trade ผ่านเนทเอง

ตอนใช้อยู่ seamico ก็แฮปปี้ครับ ไม่เคยมีปัญหาในการเทรด
แต่พอย้ายมาอยู่ cns กลับชอบมากกว่าตอนใช้ seamico เทรดเองเยอะเลย
อาจจะเพราะได้มาร์ถูกใจ ไม่เคยโทรมากวน ประมาณว่าเค้าเห็นหุ้นที่เราถือปุ๊บก็รู้แนวลงทุนของเราแล้ว
แถมมักจะหาข้อมูลทางพื้นฐานมาให้ด้วย รู้งี้ย้ายมานานแล้ว
tatandchin

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ลูกอิสาน และพี่yoyo มากครับ และขอรบกวนเพิ่มครับ ถ้าผมจะโอนห้นที่อยู่ในบัญชีโบรกเมาบัญชีใหม่จะมีค่าโอนเท่าไรครับ และคิดยังไงครับ เป็นรายหุ้น ตามมูลค่าหุ้นทั้งหมดในบัญชี หรือ ตามจำนวนหุ้น ครับ รบกวนด้วยครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 6

ถอนหุ้นคิดเป็นตามจำนวนบรืษัท(หุ้น)ที่ถือ 10 หุ้น หรือ 100 หุ้น ใน 1 บริษัทก็คิดเท่ากัน  100 บาท ตอนเอาไปฝากไม่รู้ว่าจะเก็บตังหรือเปล่า

ลองคุยกับมาร์ดูบางทีเค้าอาจจะออกค่าใช้จ่ายแทนเพราะจะได้ลูกค้าเพิ่ม
yoyo

โพสต์ที่ 7

โอนหุ้นจ่ายค่าโอนให้โบรกเดิมตัวละ 100
อย่างสมมติใน port ผมมีหุ้นแค่ 2 ตัว ticon it อย่างละแสนหุ้น ผมโอนสมเสียค่าใช้จ่าย 2*100 = 200 บาท
ส่วนค่าฝากไม่มีครับ
harry

โพสต์ที่ 8

ผมว่าร้องเรียนไปยังฝ่ายบริหารของบริษัทนั้นเลยครับ

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนโบรก อย่างที่ท่านอื่นแนะนำครับ เปลี่ยนมาเทรดทางเน็ต

ที่ที่ไม่มีขั้นต่ำ มี seamico และ sicco ครับ

ผมเลิกใช้ที่แรก มาใช้ที่ที่สอง เพราะขี้เกียจโอนเงินก่อน ใช้ ats แทน คล่องตัวกว่า
Expecto Patronum!!!!!!
tatandchin

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ
booklover

โพสต์ที่ 10

ผมว่าทางเน็ทของ kimeng ก็ดีนะครับผมชอบใช้ผ่าน pda ใช้สะดวกมากครับได้เก็บบางที 50 หุ้นยังได้เลยถ้าสั่งผ่านมาร์คงเกรงใจอ่ะครับ :D   บางครั้งก็ตั้งขายที่อยากปล่อยตั้งแต่ตลาดปิดเลยก็ได้
thaistock2005

โพสต์ที่ 11

เคยเห็นมี ซิมิโก้ เซียนไลน์ นะครับ
ฟัง ๆ ดูก็น่าจะดีนะครับ
ลองถามทางซิมิโก้ดูครับ
ล็อคหัวข้อ