กรุณาช่วยแนะนำหุ้น ขอบคุณครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
surasit99
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เปิดบัญชีได้ 2 อาทิตย์แล้วครับ  50000 บาท  
ควรลงทุน หุ้นตัวไหนดีครับ   ซื้อที่ราคาเท่าไหร่ :?:
ควรลงทุน ซื้อหุ้นกี่ตัวดีครับ :?:

ที่ผมมองไว้ไม่รู้ว่าจะดีไหม
ควรซื้อที่ราคาเท่าไหร่
TPI , EWC  , TIPCO  , CPF  :?:

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut

โพสต์ที่ 2

หรือว่า  ฟังจาก เฮียมนที่ออกทีวีวันนี้แล้วมาสมัคร

อิอิ  เรียกลูกค้าได้เพิ่ม
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: กรุณาช่วยแนะนำหุ้น ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 3

[quote="surasit99"]ที่ผมมองไว้ไม่รู้ว่าจะดีไหม
ควรซื้อที่ราคาเท่าไหร่
TPI , EWC
jaychou

โพสต์ที่ 4

อย่าไปว่าเค้าเล้ย

ผมว่าเว็บเรามีสาระสำหรับมือใหม่น้อยไปนะ จึงมีคำถามนี้

ควรระดมพลังกันซะหน่อย ให้คนใหม่ๆได้อ่าน

เคยปรึกษากับพี่ๆทีมงานว่าอยากทำ Wiki

แต่โครงการมันใหญ่ คงต้องระดมสมองกันเยอะ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 5

Wiki คืออะไรครับ?
"Winners never quit, and quitters never win."
jaychou

โพสต์ที่ 6

Wikipedia ระบบสารานุกรมเสรีออนไลน์ครับ

http://th.wikipedia.org/

เอาไว้ค้นหาความหมายของคำต่างๆ

เป็นระบบที่ให้สมาชิก ช่วยกันเขียนช่วยกันแก้ไขบทความหน้าหนึ่งๆได้ ทำให้บทความมีความสมบูรณ์กว่าการโพสต์ในเว็บบอร์ดครับ
ong120
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

surasit99 เป็นผู้มาใหม่และ เพิ่งได้ดู คอหุ้น ช่อง9 ที่คุณมนตรีพูด มารึปล่าวครับ (เดาเล่นๆน่ะ)

และถ้ามี new comer  post กระทู้ลักษณะนี้ ก็เจอร่นพี่ สอนอย่างนี้แหละครับ ไม่เอาปลามาให้ แต่สอนให้จับปลาครับ (ผมชอบที่นี่เพราะเหตุนี่แหละ)

Wiki คืออะไรครับ

ปล. อยากทราบว่ามอง EWC เพราะอะไรครับ อยากทราบจริงๆ
ong120
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ลองอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับ VI ดูน่ะครับ  แรกๆผมก็เป็นอย่างคุณนี่แหละ

อ่านกระทู้เก่าๆในweb นี้ ก็ได้ครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 9

[quote="ong120"]ลองอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับ VI ดูน่ะครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
PaZZaHut

โพสต์ที่ 10

[quote="ForrestGump"][quote="ong120"]ลองอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับ VI ดูน่ะครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

Re: กรุณาช่วยแนะนำหุ้น ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 11

surasit99 เขียน:เปิดบัญชีได้ 2 อาทิตย์แล้วครับ  50000 บาท  
PTTEP

ห้าหมื่นซื้อพี่เทพไม่ด้ร้อยหุ้น

สงสัยต้องซื้อเหล็กต่อจากจานมน :welcome:  :welcome:  :welcome:
surasit99

โพสต์ที่ 12

ต้องขอโทษพี่ๆ ที่ทำให้ขุ่นอารมณ์
-  มีพี่แนะนำผมให้ลองเล่นดู ดีกว่าฝากธนาคาร ผมก็ลองแต่ไม่กล้าซื้อ
ผมขอตอบที่ละกระทู้
1- หรือว่า  ฟังจาก เฮียมนที่ออกทีวีวันนี้แล้วมาสมัคร ตอบ    ครับพี่

2- มอง TPI เพราะอะไรครับ ตอบ ผมดูจากข่าวแต่ไม่แน่ใจว่าจะซื้อดีไหน เท่าไหร่ดี

มอง EWC เพราะอะไรครับ  ตอบ มีพี่แนะนำ ราคาเริ่มเข้าฐานเดิม (มีปัจจัยการเมือง)

มอง TIPCO เพราะอะไรครับ ตอบ จากโบรกเกอร์

มอง CPF เพราะอะไรครับ ตอบ พี่เขาแนะนำปันผลดี แต่ระยะยาว

ผมผิดไหมที่รุ้นน้องถามพี่

ต้องขอโทษ พี่ๆ ทุกท่าน ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

ดว้ยความเคารพ
Jeng

โพสต์ที่ 13

เข้าใจผิดแล้วครับ ว่ามีคนขุ่นมัว

และโปรดเข้าใจใหม่ด้วย ว่าภาษาที่แบบนี้คือสุภาพ

อืม หลายคนบอกว่าที่นี่ซีเรียส

หรือว่า ทุกคำตอบต้อง  :D
PaZZaHut

โพสต์ที่ 14

อิอิ

แถวนี่เขาไม่ซีเรียสหรอคร้าบบบบบบ

ดูจานมนจิ   ตั้งแต่ต้นปี ซัดไป 60 เปอเซนต์  ยอดคนจิงๆๆ
Penguins

โพสต์ที่ 15

[quote="surasit99"]เปิดบัญชีได้ 2 อาทิตย์แล้วครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 16

[quote="ba_2l"][quote="surasit99"]ต้องขอโทษพี่ๆ ที่ทำให้ขุ่นอารมณ์
-
Mon money

โพสต์ที่ 17

[quote="surasit99"]ต้องขอโทษพี่ๆ ที่ทำให้ขุ่นอารมณ์
-
miracle

โพสต์ที่ 18

น่าจะดูไปก่อนอ่ะ
CPFของcommentนิดหน่อย
เพื่อนบ้านเรานั้นมีข่าวไข้หวัดนก(รอบไหนไม่รู้แล้ว) ระบาดกัน มีพี่ไทยคนเดียวที่ยังไม่มีข่าว
ทั้งด้านบวกและด้านลบ

เดินเข้าวัดบวรเมื่อ เจอ นกพิราบตายไปตัว
วันนี้ไปที่จอดรถของที่ที่ไปทำงานให้เขา
ก็เห็นอีกตัวตาย

งานนี้รอดูกันต่อไป มั่วแต่ยุ่งเรื่องการเมืองแต่ไม่ระวังเรื่องพวกนี้ไว้ เดี๋ยวจะเช็ดหัวเข่ากัน

ส่วนTPI ตัวนี้ถ้า เป็นVI ธาตุไฟเจ้าแทรก ก็เล่นรอบได้ แต่ระวังว่า หุ้นมันจำนวนมาก ช่องละเป็น 10 ล้านหุ้นต้องระวัง พื้นฐานมันคือราคาพวกปิโตรเคมี ไล่ตั้งแต่น้ำมัน ไปเลย (มันทำครบวงจร) ที่สำคัญ คาดว่าPTTจะบีบให้จ่ายปันผล เมื่ออกจากเครื่องหมายC เพราะปีนี้มีกำไร และน่าจะจ่ายปันผลของปีที่แล้วได้ หรือไม่ก็จ่ายปันผลระหว่างกาลกันเลยอ่ะ

ส่วนTIPCO ไม่รู้อ่ะ แต่เราชอบน้ำองุ่นแดงของมันมากๆๆ ซื้อกินประจำแต่ไม่รู้ตัวกิจการดี ต้องไปถามคนอื่นต่อ

เอ๋ไม่ลองดูพวก gfm uec s&p  snc หรือตัวอื่นๆๆดูบ้างอ่ะ  พวกนี้คนแถวนี้จะตอบได้ดีเลยอ่ะ
เพราะเล่นขุดมาจากไหนกันก็ไม่รู้
ขนาดมาร์บอก พี่สะกดอย่างไง มันทำกิจการอะไร
หนู(ผม) ไม่เคยเห็นอักษรย่อพวกนี้เลยอ่ะ

ขอนับถือเรื่องการขุดหุ้นกันจริงๆๆ
ขุดได้เก่งจริงๆๆ
:)
CK

โพสต์ที่ 19

แหะๆ ไม่ได้ถามกวนครับ

อยากรู้ว่าแต่ละตัวมีอะไรดี เผื่อผมจะเข้าไปซื้อมั่ง
ผมก็มือใหม่ครับ ซื้อตามพี่ๆ ในนี้แหละ
miracle

โพสต์ที่ 20

UEC ต้องถามพี่เจ๋งครับ พี่CK
ว่าพี่เขาไปขุดจากหลุมไหนมา ทำให้ผมติดใจเลยอ่ะ

ส่วนGFMไปอ่านที่กระทู้เรื่องประชุมได้ครับ

ส่วนS&Pน่าจะถามพี่คัดท้าย เพราะพี่แก จำเมนูอาหารที่ส่งถึงบ้านได้ทั้งหมดครับ

sncต้องถาม ลุงขวด ที่เคารพครับพี่ซีเค
:)
Rocker

โพสต์ที่ 21

ผมว่าลองหาตัวเองก่อนดีกว่าครับ
ว่าอยากเป็น นักเก็งกําไร หรือ นักลงทุน
เพราะ 2 อย่างนี้ไม่เหมือนกัน
และลงทุนเพื่ออะไร เพราะอะไร

หลังจากนั้น จึงมาศึกษาหา กลยุทธ์ให้เหมาะกับเรา
เช่นอยากเก็งกําไร ก็ ศึกษา graph technic
หรือ ลงทุน ก็ อาจศึกษาแนว vi หรือ พื้นฐานทั่วไป

หลังจากค้นพบตัวเองแล้วจึงมาหาตําราเรียนวิชาครับ
เอาให้เป็นเฉพาะด้านไปเลยครับ
ต้องใช้เวลานะครับ ทางที่ดีแนะให้หลังศึกษา
ทํา port จําลองก่อนครับ จะได้ไม่เสียเงิน
ที่สําคัญ ลงทุน หรือ เก็งกําไร ต้องมีวินัยสูง
และ ทัศนะคติที่ถูกต้องครับ

เพราะผมจะบอกให้ว่าลงทุนในหุ้นต้องเชื่อตัวเองเท่านั้น

สรุปตอนนี้อย่าเพิ่งถามเลยว่าซื้อตัวใหนเพราะถ้าคุณซื้อก็เพราะ
ฟังเค้ามา (ไม่มีอะไรผิด แต่คุณจะขาดทุนเพราะตัดสินใจไม่เป็น)

สรุป ค้นหาตัวเองให้เจอก่อนครับ แล้วมาคุยกันใหม่
มีอะไรอยากถามพี่ๆเพื่อนๆที่นี่เชิญถามนะครับ
เพราะเว็บเราต้องการ ความคิดเห็นที่หลากหลายครับ
007-s

โพสต์ที่ 22

ใจเย็นๆก่อนนะคะ...ใจเย็นๆ
เพิ่งเปิดบช.ไม่นาน ไม่จำเป็นต้องรีบลงทุน
ศึกษา หาอ่าน หัดคิด ให้เข้าใจถ่องแท้เสียก่อน ...ไม่มีคำว่าสายไปค่ะ

การลงทุน ไม่มีวันสาย

ไม่มีใครอารมณ์ขุ่นมัว เพราะคำถามของคุณหรอกค่ะ
อย่าคิดมากนะ
(พี่ๆแถวนี้ หลายๆคน เชื่อว่า ก็เคยผ่านอาการ แบบคุณมาก่อน :lol: )

ที่พี่ๆ เขาถามกลับคุณน่ะ ...เขาไม่ได้อารมณ์ขุ่นมัว หรือยียวน อะไรค่ะ
ดูดีๆสิ ....นั่นน่ะ ...เขากำลัง สอนคุณ อยู่ในทีละนะ
เขาถามกลับ ...ว่าทำไมถึงคิดจะซื้อตัวนั้นตัวนี้ ที่คุณบอกมา
เขากำลังแนะกลายๆว่า ...แนวคิด วิเคราะห์ เชิงการลงทุน(ไม่ใช่เกร็งกำไร)
....ควรเริ่มต้นคิดแบบไหนก่อน

ถ้าบรรดาหุ้น ที่คุณเลือกๆมา คุณสามารถ ตีแตกได้
ถ้าคุณเข้าใจมันมากพอที่จะ ตัดสินใจได้ว่า ควรลงทุน หรือไม่ แล้วนั้น
มันก็อาจเป็นหุ้น ที่ดีพอสำหรับคุณ แม้ใครจะเห็นต่างจากคุณ ก็เป็นไปได้

ไม่ต้องรีบค่ะ ค่อยๆ ศึกษา ก่อน
อ่านเยอะๆ ทำความเข้าใจมากๆ กว่านี้ค่ะ

อย่างที่พี่ๆเขาว่ามาด้านบน
ที่นี่ชอบสอนให้จับปลา ด้วยตัวเอง
เมื่อวันที่คุณทำได้ ...คุณจะเริ่มเข้าใจ ว่าทำไมพี่ๆ เขาจึงสอนไปแบบนั้นค่ะ

อย่าท้อนะคะ เอาใจช่วยค่ะ ....ไม่ยากเกินหรอก นิ :wink:
Stock Broker

โพสต์ที่ 23

ถามว่าประเดิมเปิดพอร์ตที่ 50,000 ของน้องนี่ เป็นเงินเย็น (คือเจ๊งหมดก็ไม่เดือดร้อนกับชีวิต แค่หดหู่เฉยๆ) หรือเงินร้อน คือ ในอนาคตจะต้องถอนกลับไปใช้ทำอย่างอื่นที่จำเป็น

ถ้าเป็นเงินเย็น ผมแนะนำให้ลองลุยไปเลยครับ เอา 4 ตัวที่น้องว่ามาก็ได้ แต่มีข้อแม้แค่ 2 ข้อครับ

1. ห้ามเติมเงินเพิ่ม ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน จนกว่าจะบอกกับตัวเองได้ว่า เรามีแนวทางการลงทุนที่คิดว่าดีและพอใจแล้วเป็นของตัวเอง

2. ไม่ว่าหุ้นที่ซื้อมาจะกำไรหรือขาดทุน เมื่อขายออกไปแล้ว จะต้องตอบตัวเองให้ได้ว่า เรากำไรหรือขาดทุนเพราะอะไร

ป.ล. ที่เว็บนี้ไม่ควรถามแค่ว่า ผมสนใจหุ้นชื่อ... ดีมั้ยครับ? มันน้อยไปครับ น้องควรถามตัวเองก่อนว่าสนใจหุ้นนั้นๆ เพราะอะไร แล้วค่อยยกตัวอย่างเหตุผลนั้นมาถาม จะช่วยให้มีพัฒนาการลงทุนที่ดีกว่านะครับ

โพสต์ที่ 24

[quote="ปรัชญา"]สงสัยต้องซื้อเหล็กต่อจากจานมน :welcome:
prateepd

โพสต์ที่ 25

ผมแนะนำไปหาหนังสือชื่อ ขึ่กระทิง วิ่งราวเซี่ยน มาอ่านก่อนครับ โลกนี้ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป รู้เขา รู้เรา ไม่ต้องซื้อถูกที่สุด ขายแพงที่สุด ขอให้ซื้อแล้ว นอนหลับมีความสุข หรือ ไม่ได้ดูหุ้น ซัก 1 เดือน ก็ไม่ต้องกังวลใจกับตัวที่เรามีอยู่ก็พอแล้ว อย่าหวังรวยจากตลาดหุ้น เพราะเราไม่ใช่ขาใหญ่ เราไม่รู้ข่าววงใน
thana99

โพสต์ที่ 26

ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นสมาชิก TVI มาระยะหนึ่ง แต่ไม่ค่อยได้เจ้ามาคุยซักเท่าไหร่ เพราะเห็นเห็นว่า สมาชิกส่วนใหญ่เป็นผู้มีความรู้ความเข้าใจในการลงทุนสูง แต่ส่วนตัวผมมีความรู้เพียงน้อยนิด จึงไม่ค่อยกล้าเข้ามาคุยซักเท่าไหร่ อาศัยหาความรู้จากท่านอื่นเรื่อยๆ แต่ครั้งนี้อยากจะตอบกระทู้นี้ เนื่องจากเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับนักลงทุนมือใหม่บ้าง
1. TPI ดูจากข่าวแต่ไม่แน่ใจว่าจะซื้อดีไหม เท่าไหร่ดี
ข่าวที่ว่า ถ้าข่าวนั้นจริง เป็นไปตามที่วิเคราะห์ ราคาควรจะไปที่เท่าไหร่ (ตามพื้นฐาน) เพราะอะไร และถ้าข่าวนั้นไม่จริง ราคาจะเหลือเท่าไหร่
2. EWC มีพี่แนะนำ ราคาเริ่มเข้าฐานเดิม (มีปัจจัยการเมือง)
และถ้าไม่มีปัจจัยการเมือง ราคาควรจะไปที่เท่าไหร่ (ตามพื้นฐาน) เพราะอะไร
3. TIPCO เพราะโบรกเกอร์แนะนำ
โบรกเกอร์ให้เหตุผลให้อะไร ในการลงทุน คุณต้องวิเคราะห์เหตุผลของโบรกเกอร์ให้ออก ว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน
4. CPF พี่เขาแนะนำปันผลดี แต่ระยะยาว
ถ้าคาดหวังเรื่องเงินปันผล ทำไมต้องเป็น CPF ทำไมไม่เป็นหุ้นตัวอื่นๆ

จากประสบการณ์การลงทุนของผม อยากออกความคิดเห็น ดังนี้
- ถ้าคุณเล่นหุ้นตามข่าว คุณจะช้ากว่าคนอื่นเสมอ และคุณจะหลงทางบ่อยๆ
- ถ้าคุณไม่ใช่เซียนหุ้น คุณควรหลีกเล่ยงการลงทุนในหุ้นปั่นทั้งหลาย ไม่ว่าจะมีใครแนะนำอย่างไร
- คุณควรศึกษาบทวิเคราะห์โบรกเกอร์หลายๆที่ เพื่อประมวลความคิดก่อนตัดสินใจ (ส่วนตัวแนะนำ อยากให้ลองดูบทวิเคราะห์ของฟิลลิป)
- ถ้าเน้นเงินปันผล ลองเมล์ไปขอตาราง EPS 12 ปี ของพี่ครรชิต แล้วลองศึกษาดูครับ มีหุ้นหลายตัวที่จ่ายปันผลดี สม่ำเสมอ
riname

ตอบน้องเอ๊ย....

โพสต์ที่ 27

.....................................................
.........ตราบใดที่ถามเยี่ยงนี้.......
.........คงมีจิตคิดหาหน............
.........อย่าเลยทางไกลเล่ห์กล.........
.........หลุดพ้นด้นด้วยปัญญา..........
....................................................
.........ดูก่อนเกลอใหม่ให้คิด.............
.........ตรองผิดตรึกถูกหุ้นหา............
.........ทิศทางดีกว่าเร็วช้า.............
.........พลั้งท่าพลาดทีแพ้ใจ..........
.................................................
oh....no
Dr.T

โพสต์ที่ 28

ก่อนที่เจ้าของกระทู้จะบ่นน้อยใจมาตอบหนที่สองนั่น
หากจะมีคำตอบที่ดูเหมือนกวน ๆ ก็ของท่าน CK คนเดียว

ซึ่งผมมองว่านั่นไม่ได้เป็นการยั่วโมโหใด ๆ หากแต่เป็นหลักการพื้นฐานของชาว VI คือ ให้ศึกษาเองก่อนซื้อหุ้น

ให้มีเหตุผลในการซื้อ ที่ดีกว่าคำว่า "โบรกแนะนำมา"
ถ้านับถือพุทธศาสนา ก็แนะนำว่าให้ใช้กาลามสูตร 10 ในการเลือกซื้อหุ้น

ถ้าจะซื้อหุ้นปันผลมีมากมายที่ดีกว่า CPF หรืแ TIPCO
ขออวยพรให้ยังมีสายตาที่สว่างในทาง VI อยู่
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
zolomon

โพสต์ที่ 29

ไม่เห็นมาตอบอีก ไม่รู้กลัวไม่กล้าเข้าไปแล้วรึเปล่า  :cry:

:D  อยากบอกน้อง (รึเปล่า) ว่า อย่าซีเรียสไปเลย ภาษาที่พวกพี่ ๆ ตอบอาจไม่สวยมาก ... อย่าคิดมาก  พี่ก็เข้าใจนะ เข้ามาใหม่ ๆ ก็อาจเป็นแบบนี้ สมัยตัวเองเข้ามาใหม่ ๆ ก็ความคิดแย่กว่านี้อีก

ข้อแนะนำก็อ่านหนังสือไปก่อน หรือเข้ามาอ่านกระทู้ไปเรื่อย ๆ ก่อน ...  มีเงินอย่าใจร้อนครับ มีเงินอยู่ไม่จำเป็นต้องหาอะไรซื้อให้ได้ ..

สำหรับพวกพี่ ๆ ก็เข้าใจครับว่าหวังดี ... แต่เรื่องภาษาถ้า soft กว่านี้ได้ก็ดีครับ ไม่งั้นน้องใหม่ตกใจหมด ...... คนเข้าใหม่ส่วนใหญ่ก็มันมีคำถามคล้าย ๆ แบบนี้ ผมเองเมื่อก่อนก็เป็นสมัยใหม่ ๆ ....  :P
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev

โพสต์ที่ 30

ที่นี่ก็เปรียบเสมือนกับมหาลัยการลงทุนครับ

มีทั้ง Freshy More Junior Senior

Senior ก็จะไม่ค่อยเข้ามาตอบกระทู้มือใหม่บ่อยนัก เว้นแต่จะอารมณ์ดีหรือดวงสมพงษ์จริงๆ เปรียบเหมือนพวกปรมาจารย์อ่ะครับ ไม่ค่อยยุ่งเกี่ยวกับความวุ่นวายในยุทธจักร์บ่อยๆ

Junior จะตอบบ่อยหน่อย เพราะกำลังไฟแรง เปรียบเหมือนกับพวกจอมยุทธ์ที่ฝึกวิชาสำเร็จเป็นลำดับขั้น มีความก้าวหน้า เลยชอบหาคนประมือ เลยอารมณ์แปรปรวนบ่อย บางครั้งดูใจดี บางครั้งก็แกล้งกวนๆ แต่แท้จริงซ่อนเคล็ดลับวิชาไว้ให้

More เพิ่งพ้นจากห้วงแห่งความสัปสนไร้ทิศทางมาได้ เริ่มลงทุนอย่างสบายใจขึ้น เริ่มเห็นแสงสว่างส่องทางเป็นของตัวเอง เปรียบเหมือนยอดฝีมือรุ่นใหม่ ทำหน้าที่เป็นพี่เลี้ยงที่ดีแก่นักลงทุนหน้าใหม่ เพราะเพิ่งพ้นช่วงดังกล่าวมาได้ไม่นานจึงเข้าใจหัวอกมือใหม่ได้ดี

Freshy ต้องพยายามเข้าครับ อย่าเพิ่งท้อแท้
โพสต์โพสต์