CP7-11 คนแข็งแรงที่อาจเป็นมะเร็ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

CP7-11 คนแข็งแรงที่อาจเป็นมะเร็ง

โพสต์ที่ 1

แม้ว่าธุรกิจในประเทศจะดีขึ้น แต่ Lotus ที่จีนขาดทุนหนักมาก ปีที่แล้วมีผลขาดทุน 1198 ล้านบาท แต่ cp7-11 ถือหุ้นไม่ถึง 100% จึงรับผลขาดทุนมา 412 ล้านบาท

และดูคร่าวๆ จากงบ q1 โลตัสที่จีนก็ขาดทุนมากขึ้นอีกครับ แต่ยังได้ธุรกิจเมืองไทยมาช่วยเลยทำให้กำไรไม่ลดลง

ดังนั้น 7-11 จึงเหมือนคนที่แข็งแรงมาก วิ่งได้ 10 รอบสนาม ระบบต่างๆ ในร่างกายดี แต่กำลังมีเนื้อร้าย ซึ่งหากไม่ตัดทิ้ง ผมคิดว่าเนื้อร้ายนี้มีโอกาสเปลี่ยนเป็นมะเร็งได้ครับ

หากมีเวลา ลอง download 56-1 และงบมาศึกษานะครับ หลายคนซื้อ 7-11 เพราะธุรกิจในประเทศนั้นดี ซึ่งความจริงก็เป็นเช่นนั้น แต่จำนวนไม่น้อยที่ไม่ทราบว่าสถานการณ์ Lotus ที่จีนกำลังแย่ครับ
thana1823

โพสต์ที่ 2

เห็นเกลอผมเขาดูรายการทีวีสัมภาษณ์ผู้บริหารมาเล่าให้ผมฟังต่อว่า  ท่านผู้บริหารอธิบายว่าโลตัสที่จีนขาดทุนช่วงแรกๆนี้เป็นเรื่องธรรมดา  จะยังคงขยายสาขาต่อแล้วในปีต่อๆไปขาดทุนจะเริ่มลดลงจนสามารถกำไรได้  

แต่นี่ผมก็ฟังต่อมาอีกทีหนึ่งไม่ได้ดูด้วยตนเอง  มีใครได้ดูรายการนี้บ้างพอจะบอกรายละเอียดได้ไหมครับ
boom

โพสต์ที่ 3

seven นี้ดีด้วยตัวของมันเอง แต่บางทีการมีบริษัทย่อยทำการค้าในต่างประเทศก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งของการหลีกเลี่ยงการตรวจสอบ ผมเคยอ่านในหนังสือของอาจารย์นิเวศ ว่าอ.ไม่ชอบ บ. ที่ไปเปิดบ.ย่อยในต่างประเทศ เพราะไปตรวจสอบยาก พุดง่ายๆ คือ เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่ผู้บริหารอาจตั้งใจขาดทุนเพื่อใครบางคน
bennn

โพสต์ที่ 4

boom เขียน:seven นี้ดีด้วยตัวของมันเอง แต่บางทีการมีบริษัทย่อยทำการค้าในต่างประเทศก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งของการหลีกเลี่ยงการตรวจสอบ ผมเคยอ่านในหนังสือของอาจารย์นิเวศ ว่าอ.ไม่ชอบ บ. ที่ไปเปิดบ.ย่อยในต่างประเทศ เพราะไปตรวจสอบยาก พุดง่ายๆ คือ เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่ผู้บริหารอาจตั้งใจขาดทุนเพื่อใครบางคน
ผมดูๆหุ้นตัวนี้อยู่ ประเด็นนี้น่าสนใจครับ
ForrestGump

Re: CP7-11 คนแข็งแรงที่อาจเป็นมะเร็ง

โพสต์ที่ 5

Rocker เขียน:แม้ว่าธุรกิจในประเทศจะดีขึ้น แต่ Lotus ที่จีนขาดทุนหนักมาก ปีที่แล้วมีผลขาดทุน 1198 ล้านบาท แต่ cp7-11 ถือหุ้นไม่ถึง 100% จึงรับผลขาดทุนมา 412 ล้านบาท

และดูคร่าวๆ จากงบ q1 โลตัสที่จีนก็ขาดทุนมากขึ้นอีกครับ แต่ยังได้ธุรกิจเมืองไทยมาช่วยเลยทำให้กำไรไม่ลดลง

ดังนั้น 7-11 จึงเหมือนคนที่แข็งแรงมาก วิ่งได้ 10 รอบสนาม ระบบต่างๆ ในร่างกายดี แต่กำลังมีเนื้อร้าย ซึ่งหากไม่ตัดทิ้ง ผมคิดว่าเนื้อร้ายนี้มีโอกาสเปลี่ยนเป็นมะเร็งได้ครับ

หากมีเวลา ลอง download 56-1 และงบมาศึกษานะครับ หลายคนซื้อ 7-11 เพราะธุรกิจในประเทศนั้นดี ซึ่งความจริงก็เป็นเช่นนั้น แต่จำนวนไม่น้อยที่ไม่ทราบว่าสถานการณ์ Lotus ที่จีนกำลังแย่ครับ
เขียนไว้ซักนิดก็ดีครับ ว่า เป็นที่คุณ Invisible Hand โพสต์ไว้ ให้เกียรติเจ้าของโพสต์
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Rocker

โพสต์ที่ 6

มันเพลอกด enterไป ครับเป็นของพี่ IH ครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 7

อืม... ทำไม Lotus ในจีนถึงขาดทุนล่ะครับ
เศรษฐกิจโตขนาดนั้น
หรือเป็นเพราะ Walmart ...
"Winners never quit, and quitters never win."
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 8

เอาว่าแบบไม่ใช่วีไอ  :lol:
โลตัสจีนขาดทุน ราคาหุ้นรู้กันแล้ว
หากขาดทุนอีก ราคาหุ้นเป็นไง
หากหายขาดทุน ราคาหุ้นเป็นไง
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
MisterK

โพสต์ที่ 9

อืมม์  ตกลงโลตัสที่จีนขาดทุนเพราะผลประกอบการไม่ดี  หรือเพราะเร่งขยายสาขากันแน่ครับ

ถ้าเร่งขยายก็น่าจะเป็นกลยุทธ์เดียวกับโลตัสไทยที่เห็นขยายสาขาจัง   ไม่รู้ผลประกอบการรวมจะติดลบมั่งมั้ย    แต่ก็เป็นกลยุทธ์ปกติในการยึดหัวหาด

แต่ถ้าเพราะสู้รายอื่นไม่ได้ก็น่าเป็นห่วงอยู่
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

แต่ถ้าเพราะสู้รายอื่นไม่ได้ก็น่าเป็นห่วงอยู่
ได้ยินมาอย่างนั้นนะครับ  แต่ไม่ยืนยันนะเพราะไปหาข้อมูลที่ไหนก็ไม่เจอเหมือนกัน

เห็นว่าสู้ห้างอื่นไม่ได้ทั้งเรื่องขนาดและทำเล............
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Pinola

โพสต์ที่ 11

เห็นว่าสู้ห้างอื่นไม่ได้ทั้งเรื่องขนาดและทำเล............[/quote]

ปัญหาใหญ่อ่ะครับ แล้วจะเป็นไปได้ไหมครับที่อยากยกธงบอกว่าไม่เอาแล้วขึ้นมา
hot

โพสต์ที่ 12

วอมาร์ท เข้าลุยน่าดูคงชิงดำกันสนุดแน่คับ
New Analyst

โพสต์ที่ 13

เคยคุยกับคนไทยที่ไปทำงานที่โลตัสที่เซี่ยงไฮ้

เธอบอกว่าโลตัสที่เมืองจีนไปได้ดี  ประสบความสำเร็จ  และมีโครงการขยายสาขาอีกมาก  มีจุดเด่นที่สุดในด้านของเสื้อผ้า

แต่ที่ว่าเป็นหมายเลขหนึ่งในจีน คือ  คาร์ฟูร์  ซึ่งมีจุดเด่นหลายด้านกว่า  น่าเดินกว่า  สวยกว่า

ส่วนวอลมาร์ตไม่เท่าไหร่  เธอว่าอย่างนั้น

เล่าข้อมูลมาประกอบการพิจารณาครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ส่วนวอลมาร์ตไม่เท่าไหร่  เธอว่าอย่างนั้น
ที่เกาหลีใต้ยิ่งแล้วใหญ่ครับ

วอลมาร์ทเพิ่งขายห้างทิ้งทั้งหมด  ปิดกิจการไปอย่างเจ็บปวด............
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

ถ้า Wallmart มาไทย ผมว่าคู่แข่งขันของเขาคือ Makro ครับไม่ใช่ Big c Lotus เพราะเราเหมือนกับเกาหลี ที่ไปห้าง Discount store เหล่านี้เพื่อการทำอย่างอื่นด้วยไม่ใช่ว่าซื้อของเพียงอย่างเดียว ดังนั้นเราน่าจะไม่ชอบเข้าไปในร้านที่เหมือนโกดังสินค้ามากนัก
_________
phobenius

โพสต์ที่ 16

ปิดก้าวกระโดดไป 7 บาท
ใครมียินดีด้วยครับผม
007-s

โพสต์ที่ 17

phobenius เขียน:ปิดก้าวกระโดดไป 7 บาท
ใครมียินดีด้วยครับผม
ยินดีด้วยค่ะ

หมอคงนำชิ้นเนื้อไปตรวจแล้วยังไม่พบมะเร็ง  :D
007-s

โพสต์ที่ 18

อืม วันนี้โดดแรงมากต่ออีกวัน

เป็นเพราะเรื่องที่เก็งๆกันว่า จะขายโลตัสจีนทิ้ง จริงหรือหลอกคะ

:roll:

http://www.bbznet.com/scripts3/view.php ... r=numtopic

อืม ถ้าจริง จะแปลว่า เอาตัวถ่วงออกไปซะ แล้วได้กำเงินกลับมา ....หรือยังไง

ตกลง มันแย่มาก หรือ กำลังขยายตัว กำไรเลยยังไม่เดิน (จะขายโลตัสทิ้ง หรือ ลุยต่อ)

สับสน สับสน ....ชอบตัวนี้เหมือนกัน แต่เพราะสับสน ที่ว่าเนี่ย เลยไม่กล้าซื้อซักที ได้แต่มอง  :oops:
phobenius

โพสต์ที่ 19

จิงหรือหลอกเดี่ยวคงรู้กัน เพราะก่อนหน้านั้นก็มาทีหนึ่งแล้ว
MarginofSafety

โพสต์ที่ 20

[quote="New Analyst"]เคยคุยกับคนไทยที่ไปทำงานที่โลตัสที่เซี่ยงไฮ้

เธอบอกว่าโลตัสที่เมืองจีนไปได้ดี
"Winners never quit, and quitters never win."
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 21

ผมเป็นคนนึงที่เก็งว่าเค้าจะขาย โลตัสที่เมืองจีน ซื้อหุ้นมาแล้ว แล้วขายไปแล้วครับ เพราะดูเหมือนว่าเค้าคงไม่ขายแน่ๆ

ขนาดทรู ซีพียังไม่ขายเลยครับ ผมว่าโลตัส ขาดทุนแค่ไหนเค้าก็กัดฟันสู้ต่อไปแน่ๆ เห็นว่าส่งผู้บริหารไปเมืองจีนกันบ่อยมากเลย ผมเดาเอาว่าน่าจะเอาจริง

แต่มีโบรคนึงรู้สึกจะเป็น ASP ชอบออกบทวิเคราะห์มาว่าจะขาย ออกมา2ครั้งแล้วครับให้ราคาประมาณ 9 บาท หลังขาย ลองหาดดูใน settrade นะครับ

อันนี้เป็นความเห็นผมคนเดียวนะครับ อย่าเชื่อครับ
โพสต์โพสต์