หุ้นในบทความ "ล่วงทุกข์ด้วยหุ้น" คือ ตัวไหนครับ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Young-VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นในบทความ "ล่วงทุกข์ด้วยหุ้น" คือ ตัวไหนครับ??

โพสต์ที่ 1

ที่อาจารย์ ดร. นิเวศน์ หมายถึง
น่าจะเป็น MBK กับ SSC หรือเปล่าครับ
แต่ตัวของโรงพยาบาลไม่ทราบว่าเป็นตัวไหนครับ
ใครทราบช่วยบอกที่ ขอบคุณครับ
ดร.ฮิ ฮิ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ก็หมายถึงmbk ssc หรืออะไร ๆอื่นๆ อีกนั่นแหละครับ แต่ผมว่าจุดประสงค์ของบทความนี้ เขาไม่ได้ใบ้หุ้นนะครับ เพราะว่าเขายกตัวอย่างที่เกิดขึ้นนานแล้ว สถานการณ์ปัจจุบันก็เปลี่ยนไปแล้ว

แต่น่าจะหมายถึงการบริหารชีวิตให้มีความสุข หรือมีทุกข์ให้น้อยลง โดยการเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นโอกาสโดยใช้ หุ้น เป็นเครื่องมือ

เช่น เราไม่ชอบอากาศร้อนเพราะมีเหงื่อออกเยอะ เนื้อตัวเหนียวเหนอะหนะ ทำให้กระหายน้ำบ่อยๆ เราก็ต้องกินน้ำ กินเป๊ปซี่ คนอื่นๆก็ชอบกินด้วยเหมือนกันเพราะมันร้อนน่ะ แบบนี้ถ้าเราซื้อหุ้นเป๊ปซี่ เราก็จะหวังให้คนกินเป๊ปซี่มากๆเพื่อบริษัทของเราจะได้มีกำไรมากๆ

ลองซื้อ ssc ดูสิครับเผลอๆเราจะแอบภาวนาให้อากาศมันร้อนทั้งปีเลยก็ได้

นี่เป็นตัวอย่างของเคล็ดลับทำชีวิตให้มีความสุข หรือมีทุกข์น้อยที่สุดโดยใช้หุ้นเป็นเครื่องมือ

เขาถึงเรียก "ล่วงทุกข์ด้วยหุ้น" ไงครับ

อ้อ ถามถึงหุ้นรพ.เหรอครับ ram ไงครับ
ล็อคหัวข้อ