ขอแรงหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
think_pos
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:D ที่ผ่านมาผมโพสต์ที่พันทิปเป็นหลักเพราะเล่นหุ้นประเภทเก็งกำไรเป็นส่วนใหญ่..พอมีกำไรก็นึกอะไรสนุกๆ,อยากซื้อหุ้นลงทุนบ้าง...แต่คำว่าลงทุนของผมไม่ได้หมายความว่าถือหุ้นระยะยาวอย่างเดียวแต่หมายถึงต้องถือหุ้นมากพอที่จะออกความเห็นแบบมีน้ำหนัก..เมื่อต้นปีผมจึงนำเงินที่ได้กำไรจากการเก็งกำไรไปสะสมหุ้นตุ้มตุ้ยได้เกิน1%(ซึ่งการประชุมวิสามัญที่ผ่านมาคุณสุรินทร์และคุณสลิลให้การต้อนรับดีมาก)...ทำให้ผมคิดว่าการลงทุนตามแนวทางของผมน่าจะถูกต้อง(เล่นหุ้นเก็งกำไร,เอาเงินกำไรจากหุ้นเก็งกำไรไปซื้อหุ้นลงทุนตัวใดตัวหนึ่งให้มากหน่อย)...ปัญหาคือเงินที่ผมได้จากการเก็งกำไรอาจโตไม่ทันแผนเก็บหุ้นลงทุนอีกตัวเพราะใกล้ประกาศผลประกอบการแล้ว(ผลประกอบการดีหรือไม่ดีราคาหุ้นอาจขึ้นต่อ)..ที่นี่มีใครชอบถือหุ้นเกิน1%ของทุนจดทะเบียนบ้างครับ(จะได้ไปช่วยกันออกความเห็นตอนประชุม) :D
ผลงานอนาคตสำคัญกว่าผลงานปัจจุบัน
นักดูดาว

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับคุณคิดบวกครับ :)

อยากจะเก็บหุ้นบางตัวให้ได้ซัก 1% เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยังมีหน่วยเป็น PPM อยู่ :lol:
think_pos

โพสต์ที่ 3

ดีใจที่เจอคุณนักดูดาวที่นี่ครับ
ผมก็เริ่มที่ppmเหมือนกันครับ..ตอนppmลงทุนแบบไหนก็ได้แต่ตอนนี้จะลงทุน(โดยเฉพาะถือยาว)ต้องพิถีพิถันมากขึ้น,ต้องหาพรรคพวกมาถือหุ้นกันมากๆไว้ไปประชุมผู้ถือหุ้นด้วยกันครับ
ผลงานอนาคตสำคัญกว่าผลงานปัจจุบัน
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

อยากช่วยนะ แต่เห็นงบการเงินแล้วไม่กล้าซื้อน่ะครับ... :o

แต่อ่านเจอบริษัทฝรั่งทำวิจัยแบรนด์ดีเด่นของไทย 5 อันดับ
มีปุ้มปุ้มติดอันดับด้วยครับ ผมยังงงๆ เลยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj

โพสต์ที่ 5

ผมยินดีสนับสนุนเพื่อนๆ สมาชิกทุกคนและหวังว่า ทุกคนจะโชคดีในการลงทุนนะครับ
อย่างไรก็ดีเรื่องการลงทุนก็คงต้องดูพื้นฐานผลการดำเนินงานกับทีมผู้บริหารด้วย
ตอนนี้ก็ลงทุนแบบแค่ PPM อย่างเดียว แต่ก็รู้สึกสนใจที่อยากจะซื้อหุ้นที่มีเพื่อนๆ เป็นตัวแทนไปเป็นปากเสียงให้ อย่างคุณปรัชญา, คุณลุงขวด
หากคุณ think_pos คิดว่า จะช่วยเป็นตัวแทนให้กับเพื่อนๆ ได้ และหุ้นที่จะแนะนำนั้นมีปัจจัยพื้นฐานดี ก็ลองมาแนะนำกับเพื่อนๆ ที่นี่สิครับ
What do you mean.?
think_pos

โพสต์ที่ 6

:roll: อย่างที่คาดไว้เลยครับว่าผมต้องหาเหตุผลมามากกว่านี้ในการชวนชาวTVIร่วมลงทุน
หลายครั้งผมใช้วิธีกะๆเอาจากinsight(ไม่ใช่inside),คงต้องรอให้ภาพชัดกว่านี้จึงจะมาชวนชาวTVIอีกครั้ง
ดีใจที่ได้แวะมาแต่ตอนนี้ขอปิดประเด็นกระทู้นี้ก่อนครับ
:lol:
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

เรียน คุณthink_pos ครับ
ผมว่าอย่าเพิ่งใจร้อนนะครับ
บังเอิญวันนี้เป็นวันอาทิตย์ พี่ๆเข้ามาน้อยมากครับ
รออีกซักวันสองวันนะครับ
ได้ติดตามกระทู้ดีๆของคุณที่ห้องสินธรมานาน
เข้ามาที่นี่บ่อยๆก็ดีมากเลยครับ
เฮียคลายเครียดก็เข้ามาโพสบ้าง แต่เชื่อว่าเข้ามาอ่านบ่อยๆ
ส่วนผมเองยังใหม่กับเรื่อง หุ้น อยู่มาก ยังไม่อาจแสดงความเห็นครับ
ปรัชญา1

Re: ขอแรงหน่อยครับ

โพสต์ที่ 8

think_pos เขียน::D ที่ผ่านมาผมโพสต์ที่พันทิปเป็นหลักเพราะเล่นหุ้นประเภทเก็งกำไรเป็นส่วนใหญ่..พอมีกำไรก็นึกอะไรสนุกๆ,อยากซื้อหุ้นลงทุนบ้าง...แต่คำว่าลงทุนของผมไม่ได้หมายความว่าถือหุ้นระยะยาวอย่างเดียวแต่หมายถึงต้องถือหุ้นมากพอที่จะออกความเห็นแบบมีน้ำหนัก..เมื่อต้นปีผมจึงนำเงินที่ได้กำไรจากการเก็งกำไรไปสะสมหุ้นตุ้มตุ้ยได้เกิน1%(ซึ่งการประชุมวิสามัญที่ผ่านมาคุณสุรินทร์และคุณสลิลให้การต้อนรับดีมาก)...ทำให้ผมคิดว่าการลงทุนตามแนวทางของผมน่าจะถูกต้อง(เล่นหุ้นเก็งกำไร,เอาเงินกำไรจากหุ้นเก็งกำไรไปซื้อหุ้นลงทุนตัวใดตัวหนึ่งให้มากหน่อย)...ปัญหาคือเงินที่ผมได้จากการเก็งกำไรอาจโตไม่ทันแผนเก็บหุ้นลงทุนอีกตัวเพราะใกล้ประกาศผลประกอบการแล้ว(ผลประกอบการดีหรือไม่ดีราคาหุ้นอาจขึ้นต่อ)..ที่นี่มีใครชอบถือหุ้นเกิน1%ของทุนจดทะเบียนบ้างครับ(จะได้ไปช่วยกันออกความเห็นตอนประชุม) :D

การถือหุ้นเกิน1%ืำทำได้ไม่ยากครับ

แต่จะทำให้เจ้าของหรือกรรมการผู้จัดการมาฟังเราพูดบ้างยากครับ

แต่ละบริษัทไม่เหมือนกัน

พอเราถือหุ้นมากๆเขาอาจจะไม่ค่อยพอใจนะครับ

เมื่อปีก่อนผมไปประชุม เขารู้เราถือมากๆ

เขามองๆเขาไม่ทักทายกับเรา

ตอนปิดประชุมเปิดหนีกลับก่อนทุกคน (คิดในแง่ดีงานท่านคงยุ่ง)

ปีหน้าผมว่าจะไปดูBKI จะได้เจอลุงขวด

ทั้งที่ผมมีหุ้นนับจำนวนไม่ถึง 0.01%

แล้วก็TIC อยากไปดูเหตุการครับ

มีคำถาม คาใจหลายประการ

พอถึงเวลาจะว่างหรือเปล่านี่ซิต้องดูใกล้ก่อน

ผมก็แบบคุณนั่นล่ะ มาจากนักเก็งกำไร

พอเหลือเงินบ้าง ก็อยากหาความมั่นคงโดยซ์้อหุ้นลงทุน

อยากเสี่ยงให้น้อยลง ผมว่าเป็นความคิดที่ดีครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
think_pos

โพสต์ที่ 9

:D ไม่ได้ใจร้อนครับคุณmooเพียงแต่คาดเดากระแส(TVI)ไปทางไหนผมก็ไปตามกระแส(เก็งกำไรจนชินหรือเปล่าเนี่ย)..ดังเช่นสุภาษิต"เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม"
คุณปรัชญาให้มุมมองที่ดีมากครับ...นับว่าผมโชคดีที่ถือหุ้นบรืษัทที่เจ้าของแคร์รายย่อยอย่างผม..(ยังถือเป็นรายย่อยเพราะหุ้นที่มีไปโหวตอะไรก็สู้ไม่ได้)..เจ้าของบริษัทดีกับผมแบบนี้,ผมก็ต้องถือหุ้นต่อไปแต่เรื่องเชียร์หุ้นต้องรอให้เจ้าของทำงบสวยๆมาให้ชาวTVIดูครับ
สำหรับการชวนลงทุนในหุ้นอีกตัว(ซึ่งเป็นสาเหตุของกระทู้นี้),ผมขอพักไว้ก่อนครับ :D
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 10

think_pos เขียน::D ไม่ได้ใจร้อนครับคุณmooเพียงแต่คาดเดากระแส(TVI)ไปทางไหนผมก็ไปตามกระแส(เก็งกำไรจนชินหรือเปล่าเนี่ย)..ดังเช่นสุภาษิต"เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม"
คุณปรัชญาให้มุมมองที่ดีมากครับ...นับว่าผมโชคดีที่ถือหุ้นบรืษัทที่เจ้าของแคร์รายย่อยอย่างผม..(ยังถือเป็นรายย่อยเพราะหุ้นที่มีไปโหวตอะไรก็สู้ไม่ได้)..เจ้าของบริษัทดีกับผมแบบนี้,ผมก็ต้องถือหุ้นต่อไปแต่เรื่องเชียร์หุ้นต้องรอให้เจ้าของทำงบสวยๆมาให้ชาวTVIดูครับ
สำหรับการชวนลงทุนในหุ้นอีกตัว(ซึ่งเป็นสาเหตุของกระทู้นี้),ผมขอพักไว้ก่อนครับ :D

:P คุณเจอคนที่เขาให้คุณเป้นคนสำคัญ

ให้เกียรติในฐานะผู้ร่วมทุน (ซึ่งหายาก)

ส่วนผมไปบางบริษัทเขามองผมเป็นข้าวนอกนาหรืือส่วนเกิน

ผมก็ขายหุ้นเขาทิ้งไปครับ

ถ้าเจออย่างคุณ เขาสนใจ เขาเทคแคร์ ถึงถือหุ้นแล้วไม่ได้รับปันผล

แต่ได้รับเกียรติ ผมก็จะถือหุ้นแบบนี้เป็นเกียรติประวัติ

และความภาคภูมิใจครับ

ผมก็ไม่ได้ีดีหรือเก่งกว่าคนอื่น ผมก็มาจากการเก็งกำไร

แต่เมื่อเจอหุ้นที่ถูกใจ ผู้บริหารสนใจผู้ถือหุ้นผมก็พร้อมที่จะถือยาว

เอาไว้เป็นหุ้นธง

2ปีมานี้ผมไปมา10กว่าบริษัท ผมชอบกรรมการผู้จดัการ
ของssport ผมถามเขาเล่าแบบไม่มีติดขัด อธิบายทุกข้อสงสัย
ทั้งที่เป็นเรื่องจุกจิก ก็เลยคิดว่าจะถือยาวหลังจากประชุมผมก็ซื้อwของเขาเพิ่มครับ ทั้งที่ผมมีกำไรออกมากมายแต่ก็ยังลงทุนเพิ่ม
นี่เป็นข้อมูลส่วนตัวที่ได้ไปสัมผัสมาคนอื่นยากที่จะเข้าใจครับ

ผมขอให้กำลังใจคุณครับ
รักหุ้นที่ผู้บริหารรักผู้ถือหุ้นและเห็นความสำคัญของเรา
ขอให้โชคดีครับ

เกียรติและศักดิ์ศรี

ตีค่าเป็นราคาเงินไม่ได้ ขึ้นอยู่กับความสุขใจครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
think_pos

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ
CK

โพสต์ที่ 12

มาเข้าแถวต้อนรับคุณคิดบวกครับ

ติดตามอ่านมาเรื่อยๆครับ
สุรพล

Re: ขอแรงหน่อยครับ

โพสต์ที่ 13

ตอนแรกที่เข้ามาสัมผัสกับหุ้น ก็ตั้งใจไว้อย่างนี้ละครับ ดังสมการที่อุปโลกขึ้นมาเองและเห็นที่พี่เจ๋งเสนอมาก่อนนี้แว๊บๆ คือ

"ทุนควักกระเป๋าเริ่มแรก + กำไรจากหุ้นเก็งกำไร = กำไรสุทธิ"

แนวคิด คือ พยายามจะโยกจากฝั่งขวามาสะสมที่ฝั่งซ้าย (หุ้นพื้นฐานที่ชอบและคิดว่าน่าจะดีแถมมีปันผลพอเลี้ยงชีพ) ให้มากที่สุดครับ ตอนที่มีอายุมาก จะได้ไม่ต้องเครียด เหนือยพอน้อย อยากไปไหนก็ได้ ทำตัวสบายเหมือนลุงขวดและพี่ครรชิต, พี่ปรัชญาด้วย รวมทั้งท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนามครับ (ไม่ได้บอกว่าแก่นะครับ หมายความว่า ถ้าผมมีอายุมาก จะมีไฟเท่าลุงขวด, พี่ครรชิต หรือเปล่าก็ไม่รู้)

ถ้าฝั่งขวาได้สัก 10-25% ก็พอใจมากแล้วครับ เพราะถ้ามากกว่านี้ ต้องทำงานให้หนักแน่ หรือน้อยกว่าอาจจะสบายเกินไป เดี๋ยวความคิดไม่แล่น หวังแค่นี้แหละครับ
Jeng

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

"ทุนควักกระเป๋าเริ่มแรก + กำไรจากหุ้นเก็งกำไร = กำไรสุทธิ" 
ไม่ค่อยเข้าใจสมการนี้เท่าไร คุณสุรพลช่วยอธิบายเพิ่มเติมอีกหน่อยซิ
utto

โพสต์ที่ 15

มาต้อนรับคุณ think_pos ด้วยคนติดตามมาเรื่อยๆครับ อยากให้แวะมาบ่อยๆ ที่นี่อบอุ่นดี
Jeng

โพสต์ที่ 16

ยินดีต้อนรับครับ คุณ Think_pos
think_pos

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับอันอบอุ่นครับ
ที่นี่ให้ความรู้ในแนวVIดีมาก,ผมจะหาเวลาเข้ามาเมื่อมีโอกาสครับ
ล็อคหัวข้อ