แนวทางการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
KIT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ลงทุนมานานแล้วแต่ก็ยังไม่มีแนวทางที่ทำกำไรดีๆได้สักที ได้อ่านหนังสือตีแตก กับเซียนหุ้นพันธุ์แท้แล้วคิดว่าน่าจะลงทุนแบบValue แต่ผมว่ามันยากนะครับ ไหนต้องหาข้อมูลไหนต้องคำนวน ไหนต้องควบคุมความรู้สึก

ผมไม่ทราบว่าการลงทุนแบบนี้เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเงินๆทองๆอย่างผมหรือเปล่าครับ
เต้าหมิงซื่อ

โพสต์ที่ 2

ผมว่าแนวลงทุนแบบvalue เป็นปรัชญา มากกว่า การเงินครับ ถ้าคุณเป็นmarverickหรือโคตรเซียนเกาจิ้งแนวทาง แบบนี้คงไม่เหมาะกับคุณ แต่ถ้าคุณเป็นคนสมถะ รู้ค่าของเงิน จะซื้ออะไรต้องคุ้มค่า ต้องจำเป็น จึงจะซื้อหามาใช้แนวทางนี้เหมาะมากครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นนักลงทุนpart time ไม่มีเวลาเฝ้าหน้ากระดานเพราะอาศัยการลงทุนระยะยาวไม่เข้าๆออกๆให้ต้องลุ้นอะไรมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

การลงทุนแบบValueก็คล้ายกับการทำธุรกิจ การจะทำธุรกิจให้ประสบความสำเร็จเราก็ควรจะทราบในเรื่องหลายๆเรื่องแต่ไม่ต้องรู้จนลึกซึ้งมากมาย การเงิน การตลาด การจัดการ เป็นสิ่งที่ควรทราบและไม่ใช่เรื่องยากที่จะหาความรู้มีหนังสือเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ให้หาอ่านมากมาย แต่สิ่งสำคัญและยากสุดๆเลยก็คือการเข้าใจตัวเองครับ
ล็อคหัวข้อ