มีท่านไหนแปลกใจงบ CAWOW q2/49 บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีท่านไหนแปลกใจงบ CAWOW q2/49 บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

CAWOW เผย Q2/49 กำไรวูบเพราะค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นตามจำนวนสมาชิก

นายวิลเลี่ยม อแลน ดอปสัน รองประธานเจ้าหน้าที่บริหารสายงานการเงินและบัญชี
บริษัท แคลิฟอร์เนีย ว้าว เอ็กซ์พีเรียนซ์ จำกัด (มหาชน) หรือ CAWOW  แจ้งว่าคณะกรรมการ
ได้มีมติรับรองงบการเงินระหว่างกาลของบริษัท สำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 มิถุนายน 2549
ซึ่งสอบทานโดย บริษัท ดีลอยท์ ทู้ช โธมัทสุ ไชยยศ จำกัด และได้นำส่งให้กับตลาดหลักทรัพย์แห่ง
ประเทศไทยเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
               บริษัทจึงขอชี้แจงผลประกอบการสำหรับงวดไตรมาส 2/2549 และชี้แจงการเปลี่ยน
แปลงของผลการดำเนินงานเกินกว่าร้อยละ 20 เมื่อเทียบกับงวดเดียวกันของปีก่อนโดยสรุปสาระ
สำคัญได้ดังนี้
             จากการขยายธุรกิจอย่างรวดเร็วในช่วงเวลาที่ผ่านมาประกอบกับการเติบโตอย่างต่อ
เนื่องของจำนวนสมาชิกซึ่งมีอัตราการเติบโตร้อยละ 30 จากจำนวนสมาชิกประมาณ 47,000
ราย ณ สิ้นไตรมาส 2/2548 เป็นจำนวนประมาณ 61,000 ราย ณ สิ้นไตรมาส 2/2549 ส่งผลให้
รายได้รวมสำหรับไตรมาส 2/2549 เพิ่มขึ้น 95 ล้านบาท จากรายได้รวมจำนวน 187 ล้านบาท
สำหรับงวดไตรมาส 2/2548 เป็นจำนวน 282 ล้านบาท
           ค่าใช้จ่ายรวมสำหรับไตรมาส 2/2549 มีจำนวนทั้งสิ้น 271 ล้านบาทเพิ่มขึ้น 111 ล้าน
บาท จากค่าใช้จ่ายรวมจำนวน 160 ล้านบาทสำหรับไตรมาส 2/2548 ซึ่งการเพิ่มขึ้นของค่าใช้
จ่ายนั้นเป็นผลมาจากการขยายตัวอย่างต่อเนื่องของจำนวนสมาชิกและจำนวนสมาชิกของบริษัท
ส่งผลให้บริษัทมีกำไรสุทธิสำหรับงวดไตรมาส 2/2549 จำนวน 5 ล้านบาท ลดลง 15ล้านบาทจาก
กำไรสุทธิสำหรับงวดไตรมาส 2/2548 ซึ่งมีจำนวน 20 ล้านบาท
artvr4
Verified User

โพสต์ที่ 2

คงต้องรอ K . David มาตอบแล้วเข้า 8)

แต่ทำไมต้นทุนลูกค้า เพิ่มสูงกว่ารายได้เยอะจั :?:
นี่เห็นมีกระทู้ว่า Cawow ใน pantip อีกแล้วไม่รู้เพราะเหตุนี้หรือเปล่า :shock:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Mr. Big

โพสต์ที่ 3

ไหนตอนขาย ไอพีโอ เอเชียพลัส บอกว่า ขอขาย 6 บาท แม้ พีอี ปี 48 จะสูง แต่ถ้าเทียบกับปี 49 ที่จะโตมากมาย เพราะเปิดสาขาใหม่เยอะ เช่น สาขาปิ่นเกล้า สาขา พารากอน อื่นๆ อีกมากมาย จะทำให้ พีอี ปี 49 ราคา ไอพีโอ จะต่ำกว่า 10 เท่า

ผลลัพธ์ออกมา งงไปเลยครับ ไอพีโอได้แพงมาก
hot

โพสต์ที่ 4

ผมว่าค่าใช้จ่ายเขาโตเร็วจังทีแรกคิดแล้วว่า
น่าจะโตไม่ทันรายได้  

แต่ระยะยาวก็น่าห่วงที่ค่าใช้จ่ายที่โต  จะกลาย
เป็นค่าใช้จ่ายถาวรไปหรือเปล่าคับ
qingwen

โพสต์ที่ 5

ได้เงินจากการขายหุ้น ก็เอาไปใช้อีลุ่ยฉุยแฉก สงสัยบริหารไม่เป็น
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
Mr. Big

โพสต์ที่ 6

CAWOW : สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่2(F45-1)
                                  สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่2(F45-1)
                             บริษัท แคลิฟอร์เนีย ว้าว เอ็กซ์พีเรียนซ์ จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                    สิ้นสุดวันที่  30 มิถุนายน      (หน่วย : พันบาท)
                                                                  ไตรมาสที่ 2          งวด 6 เดือน
                     ปี                                       2549        2548        2549        2548

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                              5,025    19,597      23,452    35,901
     กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)             0.03      0.13         0.12         0.24

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
         ไม่มีเงื่อนไขและไม่มีข้อสังเกต
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai

โพสต์ที่ 7

8) Cawow ตอนแรกว่าจะมางาน opp day
    แต่ท่าทางชั่งน้ำหนักไม่ผ่าน
    ถอนตัวไปแล้วครับ ในQนี้
    สงสัยขี้เกียจมาตอบคำถาม
    แต่ Qนี้ UMS มานะครับ
    ใครสงสัยอะไรก็มาถามได้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

บริษัทนี้  ผมไม่ได้ตามใกล้ชิด

เลยขอตอบจากงบแล้วกันนะครับ

ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นคงมาจาก 3 รายการหลักนะครับ

1. ค่าโฆษณาและค่าการตลาดที่เพิ่มขึ้นจาก 8.86 ล้าน เป็น 23.42 ล้านบาท

2. ค่าเสื่อมราคาที่เพิ่มขึ้นจาก 14.97 ล้านบาท เป็น 37.94 ล้านบาท  ซึ่งก็คงเป็นเพราะมีการขยายสาขาเพิ่ม  มีการลงทุนในเครื่องออกกำลังกายเพิ่มขึ้นมาก  และมีระยะเวลาการตัดค่าเสื่อมเพียงแค่ 7 ปี

และ 3. จากการขยายสาขาอย่างรวดเร็ว  ทำให้บริษัทต้องกู้ยืมเงินมาลงทุน  บริษัทเลยมีภาระดอกเบี้ยจ่ายจำนวน 3.93 ล้านบาท  เพิ่มจากปีก่อนที่มีเพียงแค่ 3 หมื่นบาท

สรุปบริษัทบุกขยายตลาดอย่างมาก  ทั้งเพิ่มงบโฆษณาและการตลาด  และขยายสาขาอย่างรวดเร็ว  ทำให้รายได้ไม่สามารถจะเพิ่มได้ทัน

ในอนาคต  บริษัทก็ยังมีการขยายสาขาเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง  ตาม MAJOR และ SF  ที่เป็นบริษัทในเครือ  ทั้งๆที่บริษัทก็ยังมีเงินทุนไม่เพียงพอที่จะขยาย  คงต้องกู้ยืมเพิ่ม  อัตราส่วนหนี้สินต่อทุนก็เริ่มต้องระวัง  อัตราดอกเบี้ยก็อยู่ในระดับสูงมากพอควร

งบการเงินน่าติดตามต่อไปครับว่ารายได้จะเพิ่มทันไหม  แต่การขยายสาขาน่าจะลดความเร็วลง  ถ้าไม่มีการเพิ่มทุนจดทะเบียน
metro

โพสต์ที่ 9

ลองมาทำความเข้าใจกับรูปแบบ Promotion ของ CAWOw นะครับ ..

โดยปกติตอนที่ CAWOW เข้าตลาดใหม่ๆ รูปแบบสมาชิกจะเป็นในรูปแบบตัดผ่านบัตรเครดิตรายเดือนทั้งหมด ค่าสมาชิกต่อหัวที่ตัดผ่านบัตรเครดิตคือ เฉลี่ยที่ 1,719 และ 1,929 บาทต่อเดือน และ สมาชิกขั้นต่ำต้องทำสัญญาขั้นต่ำคือ 12 เดือน เพราะฉะนั้นรายได้ต่อหัวที่เข้ามาเป็นสมาชิก จะอยู่ที่ 20,628-23,148 บาท ต่อ ปี

แต่ช่วงนี้กลับมีการเอาโปรโมชั่นใหม่เข้ามา คือ ให้มีการจ่ายเงินก้อนล่วงหน้า 2 ปี อยู่ที่ 20,999 และ 25,999 ดังนั้น ช่วง Q3 ที่ผ่านมารายได้อาจจะโต เนื่องจากมีคนนำเงินมาจ่ายเป็นเงินก้อนมากขึ้น เพราะค่อนข้างที่จะคุ้มกว่า เพราะ คล้ายๆกับว่า จ่าย 1 ปี แถม 1 ปี และ ยังมีการทำสมาชิกในรูปแบบตลอดชีพเข้ามาในช่วงนี้ด้วย

แต่จาก Promotion อันนี้ ที่คาดว่าจะ Book ลงใน Q3 ปีนี้ จะทำให้ Q3 โต แต่รายได้ที่จะรับเข้ามาในอนาคตก็จะหายไปกับการทำรูปแบบสมาชิกตรงนี้นะครับเพราะลูกค้าได้จ่ายล่วงหน้าไป 2 ปีแล้ว

ถ้าในอนาคต CAWOW ไม่สามารถหาสมาชิกเพิ่มได้อย่างรวดเร็วหรือไม่มีการขยายสาขา จะไม่มีอะไรมาทดแทนกำไรที่จะหายไปในอนาคต 2 ปีนี้ได้ครับ

ส่วนการขยายสาขาพยายามเน้นการเปิดสาขาในถนนที่รถไฟฟ้าเข้าถึง เช่น สุขุมวิท 23, สุขุมวิท 31, สยามพารากอน, เอกมัย, สีลม เป็นต้น กลุ่มลูกค้าก็กลุ่มเดียวกันทั้งนั้น เนื่องจากพื้นที่ใกล้กันมากๆและ รถไฟฟ้าสามาถ Link ต่อกันได้ทั้งหมด รายได้จากการหาสมาชิกไม่นานก็จะอิ่มตัวอย่างรวดเร็วครับ

ดังนั้น ถ้า CAWOW ไม่มีการขยายสาขาออกไปในต่าง Area จะทำให้ CAWOW จากนี้ไป จะมีแต่ถอยหลังลงแล้วนะครับ

แต่เท่าที่ฟังดูจะมีการขยายสาขาออกไปในต่างจังหวัดใหญ่ๆ เช่น เชียงใหม่ ซึ่งเราคงต้องมาดูกันละครับว่าอนาคตหลังจากขยายไปต่างจังหวัดจะเป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ  :D
jaychou

โพสต์ที่ 10

qingwen เขียน:ได้เงินจากการขายหุ้น ก็เอาไปใช้อีลุ่ยฉุยแฉก สงสัยบริหารไม่เป็น
คงไม่ใช่บริหารไม่เป็นหรอกครับ แต่จะบริหาร "ไปทางไหน" มากกว่า
CK

โพสต์ที่ 11

วันก่อนเพิ่งเห็น cut out ใหญ่เบ้อเริ่ม โฆษณา CAWOW
อยู่ตรงหัวมุมอโศก-สุขุมวิท

ยังสงสัย ว่าถ้าเป็นเจ้าตลาด ต้องทุ่มโฆษณาขนาดนั้นเหรอ

อีกวันผ่านไป เพิ่งสังเกตว่า มีฟิทเนสใหม่ เปิดตรงหัวมุมฝั่งตรงข้าม

สรุปได้สั้นๆ ประสาคนเคยใช้บริการ fitness ว่า

1. คู่แข่งเกิดแล้วครับ

2. แบรนด์ลอแยวตี้ คิดว่าไม่มีครับ

3. ทำเลสำคัญสุด คุณภาพ/ราคารองลงมา

เปิดก่อนรวยก่อน แต่เปิดทีหลัง ก็แย่งลูกค้าได้ครับ
chatchai

โพสต์ที่ 12

metro เขียน:แต่ช่วงนี้กลับมีการเอาโปรโมชั่นใหม่เข้ามา คือ ให้มีการจ่ายเงินก้อนล่วงหน้า 2 ปี อยู่ที่ 20,999 และ 25,999 ดังนั้น ช่วง Q3 ที่ผ่านมารายได้อาจจะโต เนื่องจากมีคนนำเงินมาจ่ายเป็นเงินก้อนมากขึ้น เพราะค่อนข้างที่จะคุ้มกว่า เพราะ คล้ายๆกับว่า จ่าย 1 ปี แถม 1 ปี และ ยังมีการทำสมาชิกในรูปแบบตลอดชีพเข้ามาในช่วงนี้ด้วย

แต่จาก Promotion อันนี้ ที่คาดว่าจะ Book ลงใน Q3 ปีนี้ จะทำให้ Q3 โต แต่รายได้ที่จะรับเข้ามาในอนาคตก็จะหายไปกับการทำรูปแบบสมาชิกตรงนี้นะครับเพราะลูกค้าได้จ่ายล่วงหน้าไป 2 ปีแล้ว

ถ้าในอนาคต CAWOW ไม่สามารถหาสมาชิกเพิ่มได้อย่างรวดเร็วหรือไม่มีการขยายสาขา จะไม่มีอะไรมาทดแทนกำไรที่จะหายไปในอนาคต 2 ปีนี้ได้ครับ
คงต้องอธิบายคุณ metro หน่อยครับ

กรณีที่ชำระเงินค่าบริการล่วงหน้า 2 ปีนั้น  ถ้าคิดในแง่เงินสด  จะเข้ามามากในช่วงชำระ  แต่ถ้าคิดในแง่รายได้ในงบกำไรขาดทุน  เงินก้อนจำนวนนั้นจะทะยอยรับรู้เป็นรายได้ไปเรื่อยๆ  เหมือนค่าเซ้งพื้นที่ใน CPN ครับ

แต่แบบตลอดชีพ  ไม่รู้ว่าจะรับรู้รายได้ยังไง  ต้องถามอาจารย์วรศักดิ์  หรืออาจารย์ภาพรซะแล้วครับ
nanchan

โพสต์ที่ 13

ดูเหมือนช่วงหนึ่ง จะมีคนมาเชียร์ จะได้ปล่อยราคาสูงๆรึเปล่า

แต่ก็ดูเหมือนไม่ได้ผลเท่าไหร่ อะหรือว่าได้ไปแล้ว ไปลับไม่กลับมา
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
woody

โพสต์ที่ 14

chatchai เขียน:
คงต้องอธิบายคุณ metro หน่อยครับ

กรณีที่ชำระเงินค่าบริการล่วงหน้า 2 ปีนั้น
Impossible is Nothing
hot

โพสต์ที่ 15

กิจการแบบนี้ถ้าไม่เน้นความเป็นครอบครัวผม ว่า
กำไรหมดกับการขยายตลาดหมด

ความจริง มานั่งคิด การเจาะกลุ่มลูกค้าหญิง
เริ่มมาถูกทางแล้วเพียงแต่

การเจาะกลุ่มออกกำลังกายสำหรับเด็กผมว่า
ก็น่าจะดีนะ  

เรื่องค่าใช้จ่ายที่ผมเห็นดูเหมือนหมดไปกับ
1.ค่าโฆษณา
2.ค่าเซลล์
3.ค่าครูฝึก  

อาจจะเป็นเพราะธุระกิจแบบนี้ก็ได้มั่งหรือค่าใช้จ่าย
ต้องมาก่อนรายได้
CK

โพสต์ที่ 16

แบบตลอดชีพ เคยถามบัญชีมาครับ

เป็นอย่างท่านหวูดว่า คือต้องรับรู้ให้หมดในปีแรก
bennn

โพสต์ที่ 17

jaychou เขียน: คงไม่ใช่บริหารไม่เป็นหรอกครับ แต่จะบริหาร "ไปทางไหน" มากกว่า
อันนี้เห็นด้วยครับ

ผมว่าลักษณะการบริหารและหุ้นของกลุ่ม MAJOR, CAWOW ออกจะแปลกๆอยู่ และส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบการตลาดของ CAWOW ครับ
Mr. Big

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

อีกตัวนึงที่งบออกมา SURPRISE นักลงทุนเพิ่มเติม ก็ CHUO ที่ไตรมาสก่อนๆ ขึ้นแรงเว่อร์ มาก ที่แท้ ไตรมาสก่อนๆ มีรายได้พิเศษหรือเปล่านา

กำไร ไตรมาส 2/49 ทำได้แค่ 2.46 ล้าน  ลดลงหนักมากจากไตรมาส 2/48 ทีทำได้ระดับ 38 ล้านบาท และ ถ้าเทียบกับกำไร ไตรมาส 1/49 ที่ผ่านมา อยู่ที่ 12-13 ล้านบาท ตกหนักมากสำหรับกำไรสุทธิไตรมาสนี้ครับ

ปีก่อนที่กำไรเยอะๆ มาจากรายได้พิเศษ Rebates and Discount Income และ Gain on sales on investments
sunrise

โพสต์ที่ 19

ผมว่าเทรนด์ของ fitness นั้นดีแน่ครับ

ผมมองว่าธุรกิจตัวนี้นั้นต้องลงทุนเพื่อสร้าง coverage สูงๆเพราะว่าคนเลือกที่ใช้ fitnessเน้นที่สถานที่

เมื่อไหร่ที่สร้าง สถานที่ได้จะมี barrier of entrance ขึ้นทันทีครับเพราะว่าคนที่เข้ามาใหม่จะเข้ามาได้ยาก เพราะต้นทุนต่อสาขาสูง

แต่การขยายตัวอย่างรวดเร็วรุนแรง ก็น่ากลัวเหลือเกินการที่โหมโฆษณาอาจไม่ได้ผลอย่างใจก็ได้ครับ  :roll:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
booklover

โพสต์ที่ 20

ชื่อเสียงของ cawow ช่วงนี้แย่จริงๆครับ ผมว่าถ้าผู้บริหาร

ยังทำเป็นไม่สนใจเสียงของผู้บริโภคก็เตรียมเผ่นได้เลย

ครับ service business จุดแข็งก็คือ service ครับเมื่อ

แสดงความไม่จริงใจในการให้บริการออกมาแล้วจะดี

ได้หรือครับ :evil:

มุมมองเล็กๆนะครับผู้ถือหุ้นอย่าเคืองนะครับ :D
chatchai

โพสต์ที่ 21

CK เขียน:แบบตลอดชีพ เคยถามบัญชีมาครับ

เป็นอย่างท่านหวูดว่า คือต้องรับรู้ให้หมดในปีแรก
ทำไมถึงต้องรับรู้ให้หมดในปีแรก  หรือรับรู้ในปีแรกมากกว่าปีอื่นๆละครับ

เวลา CPN ได้ค่าเซ้งอายุ 10 ปี  เงินค่าเซ้งยังต้องทะยอยรับรู้เท่าๆกันทุกปีเลย

ไม่ยุติธรรมแฮะ
BHT

โพสต์ที่ 22

ตลอดชีพ มันระบุช่วงเวลาไม่ได้มั้งครับ ว่ากี่ปี เลยต้องตัดในปีเดียว

แต่ของ cpn รู้แน่นอนว่า 10 ปี เลยกำหนดได้ว่าตัดจ่ายเป็นระยะเวลาเท่าไหร่ได้
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 23

ค่าเซ้งที่เคยดู ที่ SF จะมีค่าจัดหาสถานที่ซึ่งบันทึกทันที ส่วนหนึ่ง ซึ่งก็เยอะอยู่เหมือนกันนะ แบบนี้จะเทียบกับCPNได้มั้ยครับ

อ่อๆ ตามสไตล์ หุ้นเครือ MAJOR นะครับ เพิ่มทุนแน่ๆ

ต้องออกตัวก่อนว่า เคยถือ CAWOW และขายไปหลัง XD ครับ ที่ขายเพราะดูว่าเค้ารีบร้อนขยายเกินไปหน่อยครับ ....เหตุผลเท่านั้นเอง
Kao

โพสต์ที่ 24

คนเรือ VI เขียน:ค่าเซ้งที่เคยดู ที่ SF จะมีค่าจัดหาสถานที่ซึ่งบันทึกทันที ส่วนหนึ่ง ซึ่งก็เยอะอยู่เหมือนกันนะ แบบนี้จะเทียบกับCPNได้มั้ยครับ
รายได้ค่าจัดหาสถานที่ของ SF เปรียบเสมือนค่าคอมมิชชั่นครับ ซึ่งจะรับรู้เป็นรายได้ครั้งเดียวเมื่อมีการเปิดสาขาใหม่ จะสังเกตได้ว่ารายได้ตัวนี้ค่อนผันผวนมากๆในแต่ละไตรมาสขึ้นกับว่ามีการเปิดสาขาใหม่ๆหรือไม่

ผมเคยสอบถามในวันประชุมผู้ถือหุ้น เกี่ยวเกณฑ์การรับรู้รายได้ของ รายได้ค่าธรรมเนียมการจัดหาสถานที่เช่า (Location Procurement Fee)

ได้รับคำตอบจากท่านประธานว่าได้ให้รายละเอียดในวันOPP Dayแล้ว :shock:  เท่าที่จับใจความได้คือ เนื่องจากทางผู้เช่าหลักซึ่งมีอำนาจการต่อรองสูง ไม่ต้องการเสียภาษีโรงเรื่อน12.5% จึงบอกให้SFลงเป็นค่าธรรมเนียมทั้งจำนวนแทนที่จะลงเป็นค่าเซ้ง ส่งผลให้SFต้องเสียภาษีเงินได้สูงขึ้น (รับรู้รายได้ทั้งก้อนแทนที่จะทยอยรับรู้)

จะสังเกตได้ว่ารายได้ตัวนี้ค่อนผันผวนมากๆในแต่ละไตรมาสขึ้นกับว่ามีการเปิดสาขาใหม่ๆหรือไม่
"Price is what you pay. Value is what you get."
chatchai

โพสต์ที่ 25

BHT เขียน:ตลอดชีพ มันระบุช่วงเวลาไม่ได้มั้งครับ ว่ากี่ปี เลยต้องตัดในปีเดียว

แต่ของ cpn รู้แน่นอนว่า 10 ปี เลยกำหนดได้ว่าตัดจ่ายเป็นระยะเวลาเท่าไหร่ได้
ผิดหลักการบัญชี การรับรู้รายได้และค่าใช้จ่ายแน่นอนครับ

รายได้และค่าใช้จ่ายต้องพยายามให้สอดคล้องกันในแง่ระยะเวลา

เช่น  เครื่องจักร  เมื่อสามารถใช้ประโยชน์ได้ 5 ปี  เราก็หักเป็นค่าใช้จ่าย  คือค่าเสื่อมราคา 5 ปี

แต่ที่ดิน  ที่ไม่มีระยะเวลา  สามารถใช้ประโยชน์ได้ตลอด  เราก็ไม่ต้องหักค่าใช้จ่าย

ดังนั้น  รายได้ค่าสมาชิกตลอดชีพ  ไม่มีระยะเวลาเหมือนกัน  คิดแบบที่ดินดีไหมครับ  คือ  ไม่ต้องรับรู้รายได้ตลอดจนกว่าสมาชิกท่านนั้นจะเสียชีวิต  :lol:
woody

โพสต์ที่ 26

chatchai เขียน:
ผิดหลักการบัญชี การรับรู้รายได้และค่าใช้จ่ายแน่นอนครับ

รายได้และค่าใช้จ่ายต้องพยายามให้สอดคล้องกันในแง่ระยะเวลา

เช่น
Impossible is Nothing
tech

โพสต์ที่ 27

nanchan เขียน:ดูเหมือนช่วงหนึ่ง จะมีคนมาเชียร์ จะได้ปล่อยราคาสูงๆรึเปล่า

แต่ก็ดูเหมือนไม่ได้ผลเท่าไหร่ อะหรือว่าได้ไปแล้ว ไปลับไม่กลับมา
ช่วงที่ผ่านมาเห็นเหมือนกัน  เชียร์จนน่าประหลาดใจ  ทำไม Moderator ไม่ส่งเรื่องให้  กลต ตรวจดูสักหน่อย ?
BHT

โพสต์ที่ 28

woody เขียน:

เช่น
bigshow

โพสต์ที่ 29

เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
Dech

โพสต์ที่ 30

CK เขียน:แบบตลอดชีพ เคยถามบัญชีมาครับ

ทยอยรับรู้นับอายุตามวันที่สมัครไปอีก ไม่เกินปี หรือครับ

หรือไม่เกินรอบปีปฏิทิน
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์