อยากขาย KBANK

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mr.bean
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ได้รับหุ้น KBANK จากคุณแม่มา โดยที่ท่านซื้อมาตั้งแต่ก่อนปี 2540 นะครับ

ตอนนี้โอนเข้าพอร์ตมาแล้ว โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบหุ้นแบงค์ กะว่าจะขายอยู่

แล้วเปลี่ยนเป็นตัวที่เราติดตามอยู่แทน อยากทราบความคิดเห็นนะครับว่า

ถ้าเราเจอหุ้นตัวที่เราเข้าใจมากกว่าและราคาตอนนี้ก็เริ่มน่าสนใจแล้ว

ควรจะขาย KBANK เลยหรือน่าจะรอขายให้ได้ราคาดีกว่านี้

ตามความเข้าใจ หุ้น Big Cap. คงต้องรอให้ บักสีดา มาลากถึงจะวิ่งนะครับ
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
BHT

โพสต์ที่ 2

ต้นทุนเท่าไหร่ครับ ณ ราคาตลาดตอนนี้มีกำไรหรือไม่

แล้วถ้าใจไม่อยากถืออยู่แล้ว กำไรนิดหน่อย ก็ขายดีกว่า ถือไว้อาจไม่สบายใจ
mr.bean

โพสต์ที่ 3

เรื่องราคาต้นทุน ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ :lol:

ถามคุณแม่แล้ว ไม่รู้เรื่องอะไรสักอย่างเลยครับ

ผมก็เพิ่งมาทราบว่ามี ใบหุ้น KBANK อยู่นะครับ

เป็นการชักชวนซื้อของผู้จัดการธนาคาร

คิดๆ ดูแล้ว นึกถึงลุงช่วยที่ซื้อกองทุนหุ้นเลยนะครับ
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544

ความเห็นผม...

โพสต์ที่ 4

เท่าที่ทราบ สามารถโทรไปตรวจสอบกับ หน่อยงานดูแลผู้ถือหุ้นของ
ธนา่คารได้ครับ เค้าจะรู้ว่าหุ้นหมายเลขนี้ซื้อมาตอนไหน ราคาเท่าไรครับ หากซื้อกับธนาคาร จริงๆๆ

แล้วค่อยตัดสินใจดีไหมครับ คิดว่าหากได้ต้นทุนแล้ว ท่านอาจไม่อยากขายก็ได้ครับ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
adi

โพสต์ที่ 5

ไม่รู้ต้นทุนนะดีแล้วครับ ไม่ต้องพยายามไปรู้ครับ

การตัดสินใจซื้อขายจะมีเหตุผลที่สุดถ้าคุณไม่เอาราคาในอดีตมาเกี่ยวข้อง
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
MarginofSafety

Re: อยากขาย KBANK

โพสต์ที่ 6

mr.bean เขียน:ได้รับหุ้น KBANK จากคุณแม่มา โดยที่ท่านซื้อมาตั้งแต่ก่อนปี 2540 นะครับ

ตอนนี้โอนเข้าพอร์ตมาแล้ว โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบหุ้นแบงค์ กะว่าจะขายอยู่

แล้วเปลี่ยนเป็นตัวที่เราติดตามอยู่แทน อยากทราบความคิดเห็นนะครับว่า

ถ้าเราเจอหุ้นตัวที่เราเข้าใจมากกว่าและราคาตอนนี้ก็เริ่มน่าสนใจแล้ว

ควรจะขาย KBANK เลยหรือน่าจะรอขายให้ได้ราคาดีกว่านี้

ตามความเข้าใจ หุ้น Big Cap. คงต้องรอให้ บักสีดา มาลากถึงจะวิ่งนะครับ
สำหรับ KBANK แล้วเป็นหุ้นตัวนึงที่มีศักยภาพในการแข่งขันที่ดีมากในกลุ่มนี้
อย่างไรก็ตาม ผลประกอบการกลุ่มธนาคารและหลักทรัพย์สำหรับปีนี้ คงไม่ดีเท่าที่ควรครับ
เท่าที่อ่านดูเข้าใจว่า คุณ mr.bean คงต้องการถืออีกไม่นานนัก คงต้องใช้แนวคิดด้านเทคนิค หรือเก็งกำไร
ถ้าคิดว่าจะถือรอลุ้นให้เด้ง ผมคิดว่าก็ต้องเล่นประเด็นการเมืองหลังมีการเลือกตั้งโน่นเลยครับ
ว่าการเมืองคลี่คลายไปในทางทีดีหรือเปล่า ช่วงนั้นอาจจะมีการดีดตัวอีกรอบ
อีกประเด็นนึง ประเด็นที่นักวิเคราะห์เริ่มไม่มั่นใจว่า FED จะหยุดขึ้นดอกเบี้ยจริงหรือเปล่า (ประชุมอีกทีวันที่ 20 ก.ย.)
ถ้า FED ขึ้นต่อก็คงส่งผลกระทบไปยังตลาดหุ้นทั่วโลกอีกเช่นเคยครับ

ผมว่าถ้าจะทยอยขายไป คิดว่าก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร
เพราะราคาก็ปรับตัวขึ้นมาเกือบ 20% ในช่วง 3 เดือนที่ผ่านมาแล้ว

ถ้าหุ้นขึ้นต่อเราก็ได้คิดว่า "ดีนะ ยังมีอีกส่วนนึง"
ถ้าหุ้นลงเราก็คิดว่า "ดีนะ เราขายไปแล้วส่วนนึง"
ดีมั้ยครับ ...  ยังไงก็จะขายอยู่แล้วนี่...  8)

ปล. เรื่องต้นทุน ช่างมันเถอะครับ ไม่ต้องไปใส่ใจมาก
"Winners never quit, and quitters never win."
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับพี่ HVI อย่างมากเลยครับ
ถ้าเรายังไม่แน่ใจว่าจะขายหรือจะถือ ก็ทำมันแบบครึ่งๆกลางๆนั่นแหละ อาจจะขายออกซักครึ่งนึงก่อน แล้วอีกครึ่งค่อยว่ากันใหม่

หุ้นมันก็ดีตรงนี้แหละครับ เราสามารถตัดสินใจเอาตรงไหนก็ได้ ถ้าเรามั่นใจ 100% ก็ถือต่อ ถ้ามั่นใจแค่ 50% ก็ขาย 50% ถ้าไม่เอาเลยแน่ๆ ก็ขายออกมาให้หมด ... เล่นหุ้นนี่ดีจริงๆ :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ผมว่าถ้ามีหุ้นตัวอื่นที่คิดว่าดีกว่าก็ขายหมดเลยครับ
แต่ต้องมั่นใจก่อนนะครับว่าตอนนี้ สามารถเลือกหุ้นที่ดีได้แล้ว
ถือหุ้นโดยไม่รู้ก็น่ากลัวนะครับ
_________
007-s

โพสต์ที่ 9

ในความเป็นดิฉัน ถ้าเจอหุ้นที่ชอบมากเหลือเกิน และราคาขณะนี้นั้น ก็ยังชอบมากอีกด้วย แต่ไม่มีเงินสดถือครองอยู่พอที่จะลงทุนในหุ้นสุดรักที่ว่า

ดิฉันจะขายตัวอื่น โดยเฉพาะตัวที่ไม่ชอบออกไปในทันทีอย่างไม่มีลังเลแม้ซักนิด

แต่หาก ตัวที่ไม่ชอบ มีอยู่มากกว่า สัดส่วนที่อยากจะลงทุน ในหุ้นสุดรักตัวใหม่ ก็อาจจะขายหุ้นสุดไม่รักตัวเก่าออกแต่เพียงตามสัดส่วนนั้น ซึ่งกรณีนี้หมายถึงว่า หุ้นสุดไม่รักอาจจะมีแนวโน้มว่าอาจจะยังคงไปได้ต่ออีกนิด,แต่ถ้าไม่ ...ก็ทิ้งเลย ไม่สนใจ

โดยรวม ดิฉันให้น้ำหนักในการตัดสินใจ ด้วยการดู หุ้นสุดรัก ก่อน ว่าราคาขณะนี้ ใช่เลยหรือไม่
ถ้าใช่เลย ...ดิฉันให้คาวมสำคัญในการเข้าซื้อสุดรัก มากกว่าจะแคร์ ว่าสุดไม่รักจะทำตัวเช่นไรต่อไป

:lol:
โพสต์โพสต์