ขอคำแนะนำการลงทุนในกองทุนรวมหุ้นปันผลในช่วงนี้ด้วยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
piyabute
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำการลงทุนในกองทุนรวมหุ้นปันผลในช่วงนี้ด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

มีเงินเย็นอยู่ 5 แสนบาทครับ ตอนนี้อยู่ในกองทุนรวมตราสารหนี้ระยะสั้น สนใจจะสับกองไปลงกองทุนรวมหุ้นปันผลประมาณ 2-3 แสนบาท กะว่าจะทยอยสับกองครั้งละ 2-3 หมื่นบาทวันไหนที่หุ้นตกเยอะๆ ก็จะได้ประมาณ 10 ครั้ง แล้วก็ถือยาว มีคำถามสองข้อครับ

1. ถ้าพรุ่งนี้หุ้นตกเยอะหน่อย ควรจะเริ่มเข้าซื้อเลยดีไหมครับ หรือว่ารอดูซักสองสามวันก่อนดีครับ

2. ลงทุนในกองทุนรวมตราสารหนี้ กับ ตราสารทุน ในอัตราส่วน 50:50 นี่เหมาะสมไหมครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

1. ทะยอยซื้อสม่ำเสมอ น่าจะดีครับ

2. แล้วแต่ครับ ถ้าเงินเย็นสุดๆ
แนะนำให้ลงทุนในตราสารทุน 100% ครับ
โพสต์โพสต์