เห็นด้วยกับผมไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
แม่นยำ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

Buffet / Lynch
บอกว่าต้องให้หุ้นมันทำงานไปสัก 2-3ปีก่อนจึงจะขาย
ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะว่าค่านายหน้าที่ us แพงกว่าบ้านเราเยอะ
ส่วนหนึ่งเพราะต้องเสียภาษีหลังได้ capital gain
และส่วนหนึ่งเพราะว่า port แกใหญ่มาก (10หุ้น Berksheire ก็พอๆกับportผมแล้ว)

ผมเลยคิดว่าถ้าผมยังpick stock ในแบบVI แต่ผมก็เล่นรอบตามเขาไปด้วย โดยสุดท้ายก็ยังป้วนเปี้ยนอยู่ที่ตัวเดิมนะครับ
(short against port ตัวเองบ่อยๆ)

ไม่ทราบว่าพี่ๆ เห็นว่ายังไงครับกับความคิดนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing

โพสต์ที่ 2

แปลว่าเล่นรอบตามราคาขึ้นลงเหรอครับ ถ้าเดาได้ก้อดีครับแต่สำหรับผม เดาไม่เป็นหรอกครับ โชคดีนะครับ
แม่นยำ

โพสต์ที่ 3

ผมหมายถึงประมาณ 2-3 อาทิตย์ก่อนเห็นบอกกัน 800 ปลายปีเลยอะ
ไม่มีใครว่านรกจะมาเร็วอย่างนี้

แต่ถ้าผมเชื่อ lynch ว่า ถ้าทุกคนคิดว่าได้แน่ ๆ ควรระวัง
หรือว่า ไม่ควรคิดว่าเศษรฐกิจมันจะดีไปเรื่อย ๆ
เพราะอยู่ดีๆ โลกอาจถล่มได้ (อย่างวันนี้ไง)

ปล ผมก็ไม่ได้ออกไปเหมือนกันครับอย่าคิดมาก
เพียงแต่ช่วงนี้ก็ได้เปลี่ยนตัวไปหาลูกรักทั้งหลาย
ที่ได้แต่นั่งมองมานาน

แต่ผมว่าอย่าพึ่งโดดไปเร็วนะครับ
เผลอๆ วายุภัก อาจกลายเป็นพระเอกไปเลยก็ได้นะเนี่ย
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4

ผม short against port เป็นประจำครับ แต่ไม่เคยสู้ตัวที่ปล่อยไปเรื่อยๆเสียที

เป็นเพราะผมมีงานประจำ ไม่ได้มีเวลามาเฝ้าหุ้นทุกวันครับ เคย short ที่ high
ได้บ่อยๆด้วยซ้ำครับ และซื้อคืนได้ที่ low แต่บางวันติดประชุมยาว หุ้นมันขึ้น
ทะลุแนวต้านประดามีไปหมด ไล่ซื้อคืนไม่ทันครับ ขาดทุนส่วนกำไรไปก็มาก

เช่น AMATA สุดโปรดของผม ซื้อได้ 3.66-3.8 บาท ซื้อๆขายๆตอนติดแนว
ต้านที่ 4 5 6 8 บาทมาเรื่อยๆ รอบสุดท้ายขึ้นไป 13 บาทรวดเดียว ซื้อไม่ทัน

เลยกลายเป็นว่า return โดยรวมสู้ตัวที่ผมเก็บเข้าพอร์ตยาวตั้งแต่ซื้อไม่ได้ครับ

ส่วน capital gain ที่อเมริกา เข้าใจว่าคิดทีเดียวตอนสิ้นปีพร้อม income tax
มังครับ การซื้อๆขายๆไม่น่ามีผลต่อ capital gain มากนัก โดยเฉพาะถ้าใช้วิธี
การลงบัญชีแบบ average cost

ส่วน commission จะว่าแพงก็ไม่เชิงครับ เพราะมีบางราย (เช่น Trade
Direct) ที่คิดคอมฯแบบ per transaction ครับ คือ 10 เหรียญ
แค่ซื้อหุ้น BRKa หุ้นเดียวก็ 8 หมื่นเหรียญกว่า คอมฯไม่ถึง 0.013%

อ้อ เมื่อวานรู้สึกว่าหุ้นตา buffett จะ all-time-high ที่ 82,200 เหรียญต่อหุ้นครับ

คุณแม่นยำว่ามี 10 หุ้นก็รวยเละแล้ว
ayethebing

โพสต์ที่ 5

short against port เนี่ยทำยังไงหรือครับ อืมชักน่าสนใจแล้วสิ อธิบายหน่อยได้มั้ยครับ
CK

โพสต์ที่ 6

คุณ Aye ครับ

Short against port คือคุณมี TCB อยู่ล้านหุ้น เห็นว่าที่ 40 กว่าบาทมัน
เว่อร์มาก ปลายปีราคาน่าจะตกไปสักแถวๆ 30

ก็ short เลยครับ แต่แทนที่จะต้องยืมหุ้นคนอื่นมา short ตามกฎตลาด
ก็เอาหุ้นตัวเองนี่แหละครับมาขาย (ทั้งๆที่ตั้งใจจะไม่ขาย 5 ปี)

พอราคาลงไป 30 ใหม่ก็ซื้อกลับคืนเข้าพอร์ตตัวเองให้ครบแสนเหมือนเดิม
ส่วนต่างราคา (ขาลง) คือกำไรครับ

เพื่อไม่ให้เกิดความสับสน สามารถลงบัญชีเป็น short selling ได้ครับ
จะได้ไม่เกิด realized gain ขึ้น

พอซื้อคืนก็ลงบัญชีเป็น cover short ครับ ก็จะเกิด realized gain (หรือ
loss) จากราคาที่เรา short ไป ไม่ใช่จากทุนเดิม
utto

โพสต์ที่ 7

ผมลองอธิบายตามที่ผมเข้าใจละกัน ยกตัวอย่างตาม สมมุติผมมีหุ้น w ทุน 14 บาท 10,000 หุ้น ถือมาถึงวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา หุ้น w ของผมดีดไป 36 บาท ผมขายทั้งหมดไปเลย เพราะคิดว่า หุ้นขึ้นแรงไป พอวันศุกร์ หุ้นตกลง ผมซื้อคืนที่ 30 บาท เท่ากับว่าผมกำไร หุ้นละ 6 บาท ทั้งหมดก็ 60,000 บาท ถ้าผมซื้อคืนทั้งหมด ถ้าผมไม่อยากได้เป็นเงิน ผมก็ซื้อหุ้น w คืน 12,000 หุ้น ก็ท่ากับผมได้หุ้นฟรี 2000 หุ้น โดยยอมเสียค่าโบรค ก็คุ้มใช่ไหมครับ
อีกกรณีที่เรามักจะได้ยินก็คือ ยืมหุ้นไปShort ก็คือเราคาดการณ์ว่าหุ้นเป้าหมายจะต้องตกแน่ แต่เราไม่มีหุ้นก็ติดต่อไปที่โบรคขอยืมหุ้นมาทำการขายออกไปก่อน เมือหุ้นราคาตกลงก็ไปซื้อคืนพร้อมเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มนอกจากค่าธรรมเนียมปกติ
จึงเป็นที่มาของกลยุทธที่พวก VS มักบอกว่าเขาเล่นได้ทั้งขาขึ้นและขาลงคือเล่น Short นั้นเองครับ

ประสบการณ์ส่วนตัวผมคล้ายคุณ CK คือ โดน Short ซะมากกว่า เนื่องจากไม่ได้ติดตามทุกวัน ขายทีไรวิ่งหนีทุกที
genie

โพสต์ที่ 8

ช่วงนี้ผมก็อารมณ์เดียวกันกับพี่CKเลยครับ พอมาเปิดดูข้อมูลทีก็เลือดนองแผ่นดิน ตอนนี้เลยใช้แผนสูงหาวิธีเก็บหุ้นที่มีศักยภาพและต้องการจะเข้าตลาดในอนาคต เฮอๆๆๆ เอาไว้อีกซักสิบปีข้างหน้าน่าจะได้เห็นผลลัพธ์ :twisted: :twisted: :twisted:
ayethebing

โพสต์ที่ 9

แหมให้ผมมี TCB ตั้งล้านหุ้นเลยนะ สาธุขอให้เป็นจริงชาตินี้ทีเหอะ

เอแล้ว short แล้วมีระยะเวลาที่ต้องซื้อเพื่อมา cover short position หรือเปล่าครับ มีเสียดอกเบี้ยมั้ยครับ เวลาจะขาย short ทำยังไงในตลาดครับ (ผมใช้ net ของ tisco อยู่ครับ)
CK

โพสต์ที่ 10

ถ้า short selling ธรรมดาต้องมีระยะเวลาที่จะยืมหุ้น และต้องจ่าย
ดอกเบี้ยให้เจ้าของหุ้นด้วยครับ (ซึ่งโดยปกติจะเป็นพอร์ตของ
โบร๊คเองครับ)

รายละเอียดผมไม่แน่ใจ ต้องคุยกับมาร์ครับ อาจจะต้องมีการวาง
หลักทรัพย์ค้ำประกันด้วยครับ

ส่วน short against port สามารถทำได้เลยครับ ไม่มีดอกเบี้ย
ไม่มีระยะเวลา แต่ต้องมีหุ้นนั้นๆในพอร์ตเท่ากับหรือมากกว่าจำนวน
ที่เราจะทำ short sell ครับ

ช่วงตลาดเป็นกระทิง ไม่แนะนำครับ short selling
ayethebing

โพสต์ที่ 11

อ้อ การ short against port คือการขายหุ้นที่เรามีออกไปก่อนแล้วซื้อกลับด้วยราคาต่ำนั่นเอง

แหะ แหะ ขอผ่านครับวิธีนี้เล่นไม่เป็นแหงๆ ถึงแม้ว่าจะเป็นวิธีที่อาจจะทำให้ได้ผลตอบแทนสูงขึ้นก้อเหอะ ใจปลาซิวอ่ะ
ล็อคหัวข้อ