ธุรกิจประกันภัย ??? ( -__-")

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมกำลังสนใจศึกษาลงทุนเกี่ยวกับธุรกิจประกันภัย แต่ผมติดปัญหาว่า ไม่ค่อยเข้าใจธุรกิจนี้เท่าไหร่ครับ อีกทั้งพอเปิดดูรายการในงบการเงิน ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่ครับ ไม่ทราบความหมายของรายการต่างๆ ที่เกิดขึ้น เลยอยากจะรบกวนเพื่อนๆ ช่วยเล่าถึงธุรกิจประกันภัย ให้ฟังโดยคร่าวๆ ได้มั้ยครับ แล้วคำอธิบายรายการต่างๆ ในงบการเงิน จะหาดูได้จากที่ไหนครับ และถ้าเราคิดจะลงทุนในธุรกิจดังกล่าว ต้องดูตรงจุดไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
ฐิติ

โพสต์ที่ 2

คุณสุมาอี้ เคยบอกว่า BookValueพอจะใช้เป็นตัวชี้วัดการลงทุนในหุ้นกลุ่มประกันได้
ส่วนอื่นๆก็ลองศึกษาดูครับ
teetotal

โพสต์ที่ 3

ผมก็ลงทุนในหุ้นประกันภัยครับ
ยังรู้สึกดีกับหุ้นกลุ่มนี้อยู่
ราคาไม่ค่อยหวือหวา
เกรงแต่ การเปิดเสรี นะสิ
อาจจะมีคู่แข่งทุนหนา มาตรฐานสูง
เข้ามาแย่งส่วนแบ่งตลาด
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ให้ภาพรวมของธุรกิจประกันภัยครับ
ธุรกิจประกันภัย ทำการแบกรับความเสี่ยงในด้านการเกิดเหตุขึ้นไม่ว่าจะเป็นตัวบุคคลหรือทรัพย์สิน
ซึ่งทางบริษัทประกันภัยต้องทำตามข้อกำหนดของกรมการประกันภัย อย่างเคร่งครัด
ตัวธุรกิจแบ่งได้เป็นสองส่วนคือ
ผลการดำเนินงานจากตัวธุรกิจประกันภัยเองและผลการดำเนินงานของเม็ดเงินที่นำไปลงทุน
ส่วนแรกก็ตามตรง เพราะธุรกิจประกันภัย มันซับซ้อนตั้งแต่การออกกรมธรรม์ การคิดค่าเบื้ยประกันภัย การคิดส่วนลดค่าเบี้ยประกันภัยในแต่ละครั้งที่เรียกเก็บ ค่านายหน้าประกันภัยที่ต้องจ่ายให้บุคคลที่ทำหน้าที่ขายกรมธรรม์
ส่วนที่สอง นั้นเป็นข้อบังคับจากทางกรมการประกันภัยว่าต้องมีหลักทรัพย์ที่น่าเชื่อถือได้(คือพันธบัตรรัฐบาล)มาค้ำประกันในกรณีที่บริษัทไม่มีปัญญาในการจ่ายเบื้ยเมื่อเกิดเหตุการณ์ต่างๆๆขึ้น
ซึ่งหลักทรัพย์ที่นำลงไปทุนได้แก พันธบัตรรัฐบาล ตั๋วคงคลัง หุ้นกู้ และหุ้น
ซึ่งผลกำไรของทั้งสองส่วนนำมาคิดเป็นยอดกำไรตอนปลายปี

คงจะเห็นภาพกว้างๆๆน่าครับ
:)
niyom_value

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ที่ได้ช่วยแสดงความคิดเห็นและชี้แจง
โพสต์โพสต์