ได้เวลาเก็บ fancy ????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นราคาลงต่ำมาพอสมควรแล้วครับ แต่เห็นผลงานย้อนหลังแล้ว ดูเป็นหุ้นที่ฝากผีฝากไข้ได้ไม่ใช่น้อย คือ

q4/2002 eps 0.16 ปันผล 0.15
q1/2003 eps 0.18 ปันผล 0.17
q2/2003 eps 0.10 ปันผล 0.09
q3/2003 eps 0.14 ปันผล 0.11

อยากขอความเห็นพี่ๆ น้องๆ ด้วยครับ
เด็กใหม่หัดขวิด .

โพสต์ที่ 2

ผมว่าแนวโน้มของ fancy ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะราคายาง ก็ขึ้น ส่วนที่อเมริกาก็ลดการนำเข้าเฟอร์นิเจอร์ไป
แล้วแต่จะคิดแล้วกัน แต่ผมก็มีตัวนี้อยู่ในพอร์ตกะเขาเหมือนกัน ถ้าให้ดีตัวนี้ลุงขวด รู้เยอะมาที่สุด
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

ครับ ต้องรอลุงขวดครับ

ผมได้เช็คปันผลมาแล้วครับ 110 บาทถ้วน อิอิ

เห็นว่าประชุมผู้ถือหุ้นคราวหน้า ลุงขวดจะเสนอให้แฟนซีวูดมาทำ
สินค้า high margin เช่นไม้ปาร์เก้หรืออะไรพวกนี้บ้าง

ผมอยากเสนอของเล่นเด็กและเฟอร์นิเจอร์เด็กแถมไปด้วยครับ

หลังจากมีลูกเป็นของตัวเอง ผมพบว่าบรรดาพ่อแม่จะให้ความสน
ใจกับของที่จะซื้อให้ลูกพอควร ดูอย่างเตียงเป็นตัวอย่างครับ ปกติ
เตียงเด็กจะทำจากไม้เนื้อแข็ง บริษัท Moterherwear ที่อังกฤษ
ออกแบบเตียงทำจากไม้สนเนื้ออ่อนอย่างดี รับประกันความปลอด
ภัยสำหรับเด็ก ขายตัวละหมื่นกว่าบาทเทียบกับเตียงที่ทำจากพวก
ไม้แดงราคา 5 พันกว่า

ขายดีมากครับ ลูกค้าที่ซื้อไปชมกันทุกคน ลูกผมตัวมันยาว ชอบ
ล้มเป็นที่สุดครับ ถ้าอยู่ในเตียงนี้ไม่เคยร้องเลยครับ เพราะเวลา
ล้มหัวฟาดแล้ว ไม้มันจะสั่นมาก ทำให้ดูดแรงกระแทกไปหมด

แฟนซีถ้าออกสินค้าไม้ยางพาราโดยเน้นดีไซน์ที่ปลอดภัยกับเด็ก
เล็กๆ เช่น ขอบมนไม่มีเหลี่ยม เน้นให้บางแต่แข็งแรง ฐานมั่นคง
ผมว่าน่าจะขายดีมากนะครับ ทำได้ตั้งแต่ โต๊ะ เก้าอี้ เตียงนอน
ตู้ ฯลฯ

น่าจะเป็นตลาดที่ใหญ่มากและไฮมาร์จิ้นนะครับ เพราะถ้าแพงขึ้น
30% แต่ปลอดภัยสำหรับเด็ก ผมว่าพ่อแม่ไม่คิดเล็กคิดน้อยหรอก
ครับ ซื้อเลย โดยเฉพาะในอเมริกาและยุโรป

ในอเมริกา ของเล่นเด็กที่ทำจากไม้ยางพาราก็ขายดีมากครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 4

ผมก้อเล็งๆ อยู่เหมือนกัน แต่เล็งขายอะ ทนไม่ไหวแล้ว ขนาดต้นทุน PO ที่ 9 บาท อียังลงมาต่ำกว่าได้เลย แถมปันผลยังน้อยกว่าเดิมอีกตั้งเยอะ

อาจจะขอลาแก็ง fancy ไปเล่นตัวอื่นบ้างเสียแล้วครับ ขออภัยลุงขวดที่กระผมอาจจะต้องขอลาคับ
someOne

โพสต์ที่ 5

ผมได้มา 180 บาทครับ

คงต้องรอดูผลประกอบการปีหน้าหละครับ ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่ก็คงต้องถือไปเรื่อยๆ :lol: :lol: :lol:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
ayethebing

โพสต์ที่ 6

พรุ่งนี้วัน judgement ของ fancy ว่าจะยืนเหนือ low เดิมที่ 8.75 ได้มั้ย

ลุ้นครับลุ้น
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

พี่ๆพอทราบหรือไม่ครับว่า ที่ q4 จะสามารถรับรู้ผลประกอบการโรงงานใหม่ หรือต้องรอไปถึง q1 ปีหน้าครับ

เคยอ่านเจอว่าทาง FANCY ตั้งราคาขายที่ค่าเงินบาทไว้ที่ 36 บาทต่อดอลลาร์ น่าจะประกันความเสี่ยงเรื่องค่าเงินได้บ้าง

อยากจะรอเก็บเพิ่มที่ราคาต่ำกว่านี้มากๆ แล้วถือยาวเป็นเพื่อนลุงขวด 2 ปีครับ

รับปันผลทุกไตรมาสก็มีความสุขดีนะครับพี่ๆ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 8

สำหรับ fancy เป็นเรื่องที่ต้องอดทนถือหุ้นอย่างมากเลย ลงเอาทุกวัน แต่ ไม่คิดจะขาย เพราะหวังปันผลทุกไตรมาส ปีนี้ ผิดหวัง เพราะ ปันผลที่ผมคาดไว้ทั้งปีน่าจะได้แถวเกือบ 1 บาท นี่ คงได้ทั้งปี ไม่น่าเกิน 0.60 บาท (ไตรมาส 1 ได้ 0.18 บาท ไตรมาส 2 ได้ 0.10 บาท ไตรมาส 3 ได้ 0.14 บาท และไตรมาส 4 ซึ่งเป็นไตรมาสที่น่าจะดีที่สุด คงได้สัก 0.18 บาท รวมทั้งปี ก็คง 0.60 บาท)..........แสดงว่า ผมดูผิดไปถึง 40% หมายถึง เข้าข้างตัวเองมากเกินไป คิดว่า อุปสรรคข้างหน้า มีน้อย แต่ บริษัทฯ เขา เจออุปสรรคใหญ่ ๆ 3 เรื่อง คือ

1. การเริ่มต้นโรงงานใหม่ มีการขลุขละ กว่าจะแล้วเสร็จก็ไตรมาส 4 เลื่อนถึง 1 ไตรมาส

2. ต้นทุนไม้ยางพาราสูงขึ้น เนื่องจากความต้องการจากจีน และการตัดต้นยางน้อยลง เพราะ ราคายางสูง ชาวสวนไม่อยากตัดทิ้ง

3. อัตราแลกเปลี่ยนของเรา แข็ง จนแปลงเป็นเงินบาท ได้แค่ 38 บาท จากเดิมที่แลกได้ที่กว่า 40 บาท

สำหรับปี 2547 ผมก็ คิดว่า เขาน่าจะได้กำไร แถว เกือบ 1 บาท คงไม่น่าจะพลาดสำหรับปี 2547 นี้ และ การลงทุนในระดับ ราคาแถว 9 บาท ก็ให้ เพื่อนนักลงทุนคิดเอาเอง ว่าจะ สนใจหรือไม่ ส่วนผมคงไม่ซื้อเพิ่มเพราะมีมากพอแล้ว และ คงไม่ขายออก เพราะไม่รู้จะไปลงตัวไหนที่ให้ผลตอบแทนทุกไตรมาสแบบนี้
BPT

โพสต์ที่ 9

ลุงขวดครับ TAF ไงครับจ่ายปันผลสม่ำเสมอเหมือนกัน ประมาณ 5 บาททุก 6 เดือน ถ้าดักซื้อที่ราคาต่ำๆหน่อย ก็ได้ปันผลมากกว่า 10% เหมือนกันนะครับ ซื้อเสร็จแล้วก็ลืมไปเลย รอรับปันผลอย่างเดียว ผมเก็บมาตั้งแต่ปีที่แล้ว นี่รับปันผลไป 2-3 งวดแล้ว
ayethebing

โพสต์ที่ 10

เมื่อเช้าอ่านข่าวในกรุงเทพธุรกิจ เค้าว่ามีสวนยางเอื้ออาทรด้วยนะครับ คือถ้าใครมีไม้ยางมีอายุมากกว่า 15 ปี ก้อสามารถเอาไปกู้เงินได้ (โครงการแปลงสินทรัพย์เป็นหนี้ เอ้ย เป็นทุนของนายก) อาจจะทำให้มีไม้ยางออกมาในตลาดมากขึ้นก้อได้
BPT

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้ราคาน้ำยางดี ชาวสวนไม่อยากตัดต้นยาง ราคาวัตถุดิบเลยสูง โครงการปลูกยางภาคอีสานกำลังเริ่ม กว่าจะได้เห็นผล คงต้องรอให้ต้นยางโตพอที่จะกรีดยางได้ ผมไม่รู้ว่ากี่ปี แต่เมื่อถึงตอนนั้น ราคายางคงลดลง รวมทั้งราคาไม้ยางด้วย ผมว่าช่วงนี้ยังไม่ใช่ช่วงที่ดีของ FANCY ถ้าใครจะซื้อเก็บ คงต้องเก็บยาวๆ อย่าไปหวังอะไรสั้นๆ
Solo

โพสต์ที่ 12

ลุงขวดครับ

Grammy ก็ เป็นหุ้นอีกตัว ที่ จ่ายปันผลดี ครับ ปีก่อน ทั้งปี จ่าย สองบาท ครับ

คือ 0.50 + 1.50 บาทครับ

ปีนี้ จ่ายมาก่อน 0.55 บาท ครับ

ไม่ทราบลุงขวดมี Grammyบ้างไหมครับผม
ลุงขวด

โพสต์ที่ 13

ผมเคยเก็บ grammy ไว้ เป็นเพื่อนคุณครรชิต เขา.....คุณครรชิตว่า ให้นั่งฟังเพลง grammy ใกล้ ๆ เขา.....แต่ตอนนี้ ผมได้ลุกจากที่นั่งเข้าห้องน้ำ พอกลับมา กลายเป็นไปฟังรายการของ gmmm ไปเลย หลง ห้อง......เลยไม่มี grammy มีแต่ gmmm แทน ในกลุ่ม entertainment เนื่องจาก PE ส่วนใหญ่จะสูงมา ผมเลย ไม่ค่อยถือ เท่าไหร่ แค่ไม่กี่พันหุ้นเท่านั้นเอง เอาไว้ สนุก ๆ ดู รูป ดู รายงานการประชุมที่เขาส่งมาให้เท่านั้นเอง
Solo

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณ ลุงขวดครับ

ผม จำได้ แล้วครับ ที่ลุงเล่าให้ฟัง ผมขึ้ลืมเองครับ

คุณ ไตรภพ ไป itv แล้ว Grammy เข้าไปแทน ตามที่ ติดตามข่าว ถ้าทำ รายการได้ดี รายได้ และกำไร ก็จะดีตาม ครับ

ผม เอง ก็ มี Grammy นิดหน่อยครับผม
2nd wind (not logged in)

โพสต์ที่ 15

AS 03Q3
REVENUES FROM SALES OF GOODS AND RENDERING OF SERVICES 1,368.10 --> 1368.1 - 905.32 = 460 M
Div= 0.14 BPS

AS 03Q2
REVENUES FROM SALES OF GOODS AND RENDERING OF SERVICES 905.32 --> 905.32 - 466.86 = 440 M
Div = 0.10 BPS

AS 03Q1
REVENUES FROM SALES OF GOODS AND RENDERING OF SERVICES 466.86 M
Div = 0.18 BPS

I think the sale revenues are still good krub ('coz of long-time and friendly customers).

(0.14 x 4)/8.9 = 0.069 --> 6.9 % at least ????? If we consider this quarter (Q3) as the worst case scenario.
หนุ่มเมืองคอนครับ

โพสต์ที่ 16

ถ้าขาดวัตถุดิบอย่างนี้ คงต้องเหนื่อยหน่อยครับ บ้านผมทำสวนยาง บอกได้เลยครับ ตอนนี้ น้อยมากที่ชาวสวนจะโค่นยาง ขายไม้ครับ ไม่คุ้มกัน เมื่อเทียบกับต้องปลูกใหม่ อย่างต่ำๆก็ 7 ปี ครับ ถึงจาเริ่มตัดได้ใหม่ และอีกเกือบ 20 ปีล่ะครับกว่าจะถึงเวลาโค่น ขนาดสวนที่บ้านผม ตอนนี้มีอยู่ 100 กว่าไร่ ถึงเวลาต้องโค่นแล้ว ยังต้องเลื่อนออกไปอีกสัก 2-3 ปีครับ กะว่ารอราคาไม้ยางขึ้นมากกว่านี้ และไม่อยากให้คนงานตกงาน
CK

โพสต์ที่ 17

worst-case scenario

ถ้ามาเลเซียยอม license เทคโนโลยีการเจาะน้ำยางโดยใช้แก๊สให้
กับพี่ไทย จะมีผลกระทบกับอุตสาหกรรมนี้ค่อนข้างมากครับ

ของมาเลเซีย แทนที่จะใช้วิธีกรีดต้นยางแบบบ้านเรา แกเจาะต้น
ยางแล้วอัดแก๊สเข้าไปครับ ผลที่เกิดขึ้นคือจะทำให้น้ำยางสะอาด
มากขึ้น ได้ผลผลิตต่อไร่สูงขึ้นมาก และที่สำคัญคือจะยืดอายุของ
ต้นยางจาก 25 ปีโดยเฉลี่ยไปเป็น 50 ปีครับ

ทางออกของแฟนซีจะต้องอยู่ในรูปเฟอร์นิเจอร์ไม้ยาง "ราคาแพง"
ครับ ไม่ใช่ราคาถูก เพราะต้นทุนวัตถุดิบมีแต่ขึ้นโดยเฉลี่ย การเน้น
เฟอร์นิเจอร์ราคาถูกต่อไปจะทำให้มาร์จิ้นบางมาก อันนี้เป็นความเห็น
ส่วนตัวครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 18

เรื่องไม้ขาดแคลนนั้น เป็นไปไม่ได้ สวนยางที่หมดอายุที่จะให้น้ำยางแล้วก็ต้องตัด ซึ่งมีประจำทุกวัน.........ปัญหา คือ ราคาซื้อต้นยางที่ตัดนี่สูงขึ้น เรื่อย ๆ เพราะ มีการมาทำเป็นวัตถุดิบมากขึ้น อย่าง singha ก็เอาไม้ยางมาใช้เหมือนกัน แถม ทางผู้ผลิตเฟอร์นิเจอร์ในจีน ก็ มาสั่งซื้อไม้ยางพาราจากเราอีก ทำให้ความต้องการมีสูง ราคาขยับขึ้น.......เป็นธรรมดาครับ........หนทางเดียวที่ จำทำให้ fancy คงระดับกำไรเดิมก็คือ ขึ้นราคาสินค้า ผมว่า ยอดขายเป็นเงินเหรียญเขาไม่ตกนะ น่าจะเพิ่มขึ้นได้เสียอีก แสดงว่า การขายโตแต่กำไรลด ดังที่ผมบอกเหตุผลไว้ข้างบน

ตอนนี้ก็ต้องคิดว่า ถ้าเพิ่มราคาแล้วจะสู้กับ จีน หรือ มาเลเซีย ได้หรือเปล่า........ซึ่งต้องติดตามกันต่อไป
หนุ่มเมืองคอนคนเดิม

โพสต์ที่ 19

คุณ CK เทคนิคการยิงแก๊ส ชาวสวนบ้านเราก็รู้ครับ ส่วนใหญ่เค้าจะยิงกันตอนยางใกล้หมดอายุตัดแล้วครับ ไม่คุ้มกันครับ การยิงแก๊ส เหมือนกับการยิงสารเข้าไปเร่งน้ำยางให้ออกเยอะขึ้นครับ แต่มีผลให้อายุการใช้งานของยางสั้นลงครับ ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 1/3 ครับ แล้วไม้ยางที่ได้ ไม่มีคุณภาพครับ โค่นทิ้งอย่างเดียวครับ ไม้ขายไม่ได้ อันนี้อ้างอิงมาจากลูกน้องและชาวสวนใกล้เคียงที่เคยไปตัดยางที่มาเลครับ
อีกอย่าง มาเล สวนยางส่วนใหญ่จะเป็นของเอกชนรายใหญ่ ขอสัมปทานจากรัฐครับ จึงมีการเร่งเพื่อให้ได้ผลผลิตเยอะครับ คืนทุนให้เร็วที่สุดกระมังครับ เมื่อสัก 10 กว่าปีก่อนมาเลผลิตยางเป็นอันดับ 1 โลกครับ อาจเป็นเพราะวิธีดังกล่าวทำให้วงจรมานสั้นขึ้น ครั้นจะปลูกสร้างใหม่ ต้องใช้เวลาเป็น 10 กว่าปีครับ เพราะเค้าจะบำรุงให้มานสมบูรณ์สุดๆ แล้วก็อัดแก้สครับ เพื่อเร่งผลผลิตสุดๆเช่นกันครับ
ผมมองว่าเพราะต้องปลูกใหม่เป็น 10 ปี เอกชนเลยหันมาทำสวนปาล์มแทนครับ เพราะแค่ 3 ปีก็เก็บผลผลิตได้แล้ว และ อากาศ ไม่มีผลกับปาล์ม กับยางครับ ฝนตกก็ไม่มีผล ไม่เหมือนฝนตก คนงานก็ว่างแล้วครับ ส่วนสิงห์เท่าที่รู้ นอกจากไม้ยางแล้วเค้ายังนำเข้าไม้จากต่างประเทศ ไม้ยางเป็นสัดส่วนที่น้อยกว่านะครับ อีกอย่างลูกค้าเค้าเป็นเงินยูโร น่าจะไม่ส่งผลมากกว่า บ. ที่เน้นไม้ยางเยอะนะครับ
CK

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับ คุณหนุ่มเมืองคอน

เห็นอ่านในข่าวว่าสหรัฐฯยัง license วิธีการเจาะน้ำยางจาก
มาเลเชียไป เพราะช่วยยืดอายุต้นยางได้จาก 25 ปี เป็น 50 ปี

เผอิญผมไม่ได้อยู่ในอุตสาหกรรมนี้ครับ ก็เลยไม่รู้ว่าจริงเท็จ
อย่างไร

แต่สิงห์ใช้ไม้ยางพาราเป็นสัดส่วนน้อยจริงๆครับ ส่วนใหญ่ไม้
จะสั่งจากต่างประเทศ ผลิตเสร็จแล้วค่อยส่งกลับไปขาย
ล็อคหัวข้อ