นักลงทุน VI จะซื้อหุ้นแบบนี้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yuttana3152
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นักลงทุน VI จะซื้อหุ้นแบบนี้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นอยู่ในอุตสาหกรรมที่ไม่ค่อยรู้มาก
แต่รู้แน่ๆว่าผู้บริหารดีมากจากความสัมพันธ์ส่วนตัว
และก็รู้ว่ากำไรดีขึ้นแน่ๆจากความสัมพันธ์ส่วนตัว
โดยทีผู้บริหารนั้นไม่ซื้อขายหุ้น
และไม่รู้ว่าเราซื้อขายหุ้น
p/b 0.6
nearly_vi

โพสต์ที่ 2

ผม ไม่ครับ

จนกว่าจะรู้ว่า บ ทำอะไร และ กำไรที่บอกว่าจะดีขึ้น นั้น จริงแท้แค่ไหน
007-s

โพสต์ที่ 3

โห ต้องตีความกันหลายตลบ :lol:
หุ้นอยู่ในอุตสาหกรรมที่ไม่ค่อยรู้มาก
แต่รู้แน่ๆว่าผู้บริหารดีมากจากความสัมพันธ์ส่วนตัว
และก็รู้ว่ากำไรดีขึ้นแน่ๆจากความสัมพันธ์ส่วนตัว
โดยทีผู้บริหารนั้นไม่ซื้อขายหุ้น
p/b 0.6

เราไม่รู้เรื่องอุตสาหกรรมนี้มากนัก... อันนี้ควรพยายามศึกษาหน่อย นิดๆหน่อยๆบ้างก็ยังดี
รู้ว่าผู้บริหารดี...อันนี้ผ่าน เพราะเป็นการวิเคราะห์ด้วยตัวเอง อย่างใกล้ชิด

รู้ว่ากำไรดีขึ้นแน่ๆจากสัมพันธ์ส่วนตัว ถ้าเข้าใจโจทย์ไม่ผิด ก็หมายฟามว่า ข้อมูลเชิงลึก ทำนองนั้น (ประเภทที่สำนักมวยวัดของเฮีย KK ว่า ดิวิสั้น 1-2-3)...อันนี้ขึ้นอยู่กะว่า เราเชื่อมั่นเขาได้หรือไม่ด้วย(เพราะโจทย์บอกว่า เราไม่เข้าใจธุรกิจ ดังนั้นข้อมูลที่ว่ากำไรเพิ่มคือฟังเขาอย่างเดียว)

คำว่า เขาเป็นคนดี เขาอาจจะไม่ตั้งใจหลอกเรา แต่เชื่อได้หรือไม่ มากน้อยอย่างไร ขึ้นอยู่ที่การประมาณ ฝีมือ ในการทำงานไปสู่เป้าหมายของเขา เท่าที่เราเคยเห็น เขาทำได้อย่างที่วางเป้าไว้หรือไม่ (เดาจากนิสัยส่วนตัวก็ได้ เช่น เป็นคนรัดกุมมั้ย เป็นคนตรงต่อคำพุดมั้ย เป็นคน..อะไรต่างๆ)

ผู้บริหารไม่ซื้อขายหุ้น....อันนี้ไม่ค่อยเกี่ยว (เขาอาจมีจำนวนหุ้นมากพออยู่ก่อนแล้วเดิม หรือเขาเล่นซื้อๆขายๆไม่เก่ง หรือเขาอาจอยากซื้อ แต่ตังค์ไม่ว่าง หรืออะไรอื่นๆ)

เขาไม่รู้ว่าเราเล่นหุ้น ...อ่า ...ยังไงดีอ่ะ มันคงแตกต่างกันเล็กน้อยมั้ง หรือยังไงคะ เรากลัวว่าถ้าเขารู้ว่าเราซื้อขายหุ้น เขาอาจจะหลอกข้อมูลลวงเรามาหรือไรคะ คงไม่มั้ง ก็โจทย์บอกว่าเป็นคนดีไง

ที่ว่าอาจแตกต่างนิดหน่อยคือ สมมุติถ้าเราบอกเขาตรงๆมั่ง ว่าเราจะซื้อหุ้นน่ะ ไรเงี้ย บางทีไม่แน่ เขาอาจจะว่า ..อ้าวน้าเดี๋ยวๆ รอแป๊บเหอะ กำไรที่ว่าดียังไม่เข้า นู่นอ่ะ สิ้นปีค่อยมา ,หรือว่า ยังน้ายัง ไตรมาสนี้ยังเละอยู่น้า หนี้เก่ามันคา น้ารีบร้อนเดี๋ยวเจอขังก้นเหวนานนะน้านะ ...อาจจะอย่างนี้เป็นต้น  :lol:

ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่ว่ามานี้คือเรื่องสมมุติ และอาจเป็นแบบอย่างอันไม่สมควรต่อสาธารณะ เนื่องจากเป็นเรื่องหมิ่นเหม่เชิงดิวิสั้นชั้นใน
แต่อาจอนุโลมรับข้อมูลมากกว่านี้ได้ ผ่านช่องทางหลังไมค์ค่ะ

:lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:
triathlon

โพสต์ที่ 4

อืม ฟังดูเหมือนว่ามีอินไซด์ เลยจะมาเก็งราคาหุ้นนะ
ที่กลัวคือ เพื่อนซื้อไปแล้วค่อยมาปล่อยข่าว พาเราขึ้นดอยนะสิ

ถ้าดูหุ้นแบบวีไอ คงไม่ซื้อเพราะอินไวด์แบบนี้ จะซื้อตัวไหน มีคำถามตั้งมากมายที่ต้องตอบก่อนควักเงินซื้อ
ผิดงานมั้ยเนี่ย :roll:
just one life, use it!
akekarat

โพสต์ที่ 5

ซื้อแน่นอนครับ หลังจากหาข้อมูลแล้วว่า ผู้บริหารพูดมีแนวโน้มเป็นจริง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: นักลงทุน VI จะซื้อหุ้นแบบนี้ไหมครับ

โพสต์ที่ 6

yuttana3152 เขียน:หุ้นอยู่ในอุตสาหกรรมที่ไม่ค่อยรู้มาก
p/b 0.6
การซื้อหุ้นประเภทนี้  เรียกว่าเล่นเก็งกำไรข่าวผลประกอบการครับ

ถ้าเป็นนักลงทุนแนว VI คงไม่ลงทุน  บริษัทที่คาดว่าผลการดำเนินงานไตรมาสหน้าจะดีขึ้น  แต่อนาคตต่อจากนั้นไม่รู้ว่าเป็นยังไง

ปล. ไม่เห็นพูดถึง FCF  PE  เลย  พูดแต่ P/B   ยิ่งไม่ใช่ VI เข้าไปใหญ่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris

โพสต์ที่ 7

ถ้าเป็นผม ถ้าเราสนิทกับเขาขนาดนั้นก็ถามเขาดูว่าผลประกอบการดีขึ้นเพราะอะไร ต่อเนื่องอีกยาวนานหรือเปล่า หรือดีไตรมาทหน้า ไตรมาทต่อไปอาจลดลง
แล้วในเมื่อเรามีinsideก็อย่ารีบร้อนซื้อ ศึกษาอีกซักครึ่งเดือนก็ไม่เห็นเป็นไร เอาให้ชัวร์ๆครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sirivajj

Re: นักลงทุน VI จะซื้อหุ้นแบบนี้ไหมครับ

โพสต์ที่ 8

yuttana3152 เขียน:หุ้นอยู่ในอุตสาหกรรมที่ไม่ค่อยรู้มาก
p/b 0.6
ผมคงไม่ซื้อครับ
เพราะเหมือนไม่รู้อะไรเลย
นอกจาก เขาบอกว่า " .............  "

ยอมรับว่า ไม่สามารถเข้าใจ และปรับตัวกับสถานการณ์ ที่ตัวเองไม่เข้าใจได้อย่างเหมาะสม ครับ
What do you mean.?
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

เราจะทราบได้อย่างไรว่าเราไม่ใช่เครื่องมือของเขาในการปล่อยข่าว :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
miracle

โพสต์ที่ 10

PB ต่ำกว่า 1 เท่า
อาจจะเป็นหุ้นดีหรือไม่ดีก็ได้
ต้องไปดูที่กิจการว่ามันทำอะไร

บ้างครั้งต้องไปดูที่งบประกอบด้วยว่า ตกลงว่า
PB ต่ำกว่า 1 เท่า ตลาดถึงให้ราคาต่ำขนาดนั้นเพราะอะไร
กิจการเป็นกิจการที่แข่งขันกันสูงหรือเปล่า
มาเป็นฤดูกาลหรือเปล่า

บ้างครั้งดูด้วยค่าพวกนี้ไม่ได้ต้องดูด้วยอย่างอื่นประกอบ
:)
mambo

โพสต์ที่ 11

ถ้ามันดีจริงก็ซื้อแน่นอน นี่แหละ value investment ของแท้เลย ไม่ผิดกฎหมายด้วย เพราะไม่ได้ใช้ข้อมูลภายใน
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
yuttana3152

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
ผมเพิ่งรู้หลังจาก post ไปได้ 1 วันว่าไม่ใช่แนว VI แน่นอน มีความโลภครอบงำ ทำให้เกือบเขวไป
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง
โพสต์โพสต์