ผมลองอ่านถ้ามีการเพิ่มขนาดกองเรือ เอาเงินจากไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมลองอ่านถ้ามีการเพิ่มขนาดกองเรือ เอาเงินจากไหน

โพสต์ที่ 1

คาเธ่ย์เฮ้าส์- "พรีเซียส" ประกาศแผนขยายกองเรืออีกรอบ หลังระดมทุนซื้อเรือไปแล้ว 5 ลำ ปี 47 ตั้งเป้าซื้อเรือเพิ่มทุกไตรมาส ชี้ถ้าเศรษฐกิจโลกดีมีโอกาสขยายกองเรือเพิ่มเดือนละลำ เผยมั่นใจทำได้ตามเป้า เหตุ "จีดีพี"โลกมีแนวโน้มโต 4% ขณะที่กองเรือทั่วโลกลดลง 38%

นายคาลิด มอยนูดดิร ฮาชิม กรรมการผู้จัดการและกรรมการบริหาร บริษัท พรีเชียส ชิพปิ้งจำกัด (มหาชน) เปิดเผย "สยามธุรกิจ"ถึงแผนธุรกิจปี 2547 ว่า ในปีนี้บริษัทมีแผนขยายกองเรือเพิ่มเติมอีกจำนวนมาก โดยในเบื้องต้นตั้งเป้าหมายว่าจะซื้อเรือในทุกๆไตรมาส แต่ถ้าประเมินสถานการณ์แล้วพบว่า เศรษฐกิจโลกมีการขยายตัวมากกว่าเป้าที่วางไว้บริษัทก็พร้อมที่จะวางเป้าหมายในการขยายกองเรือใหม่ ซึ่งมีโอกาสจะเป็นไปได้ว่าบริษัทอาจจะสั่งซื้อเรือเข้ามาเสริมทุกๆเดือน

ทั้งการขยายกองเรือเพิ่มขึ้นเป็นเพราะเศรษฐกิจโลกมีการขยายตัวในอัตราค่อนข้าง ปี 2546 ที่ผ่านมา จีดีพี ทั่วโลกอยู่ที่ 3.3% ทำให้ปริมาณการค้าขายขยายตัวเพิ่มขึ้น 10% ปี 2547 นี้มีคาดว่า จีดีพี จะโตถึง 4% ส่งผลให้ปริมาณการค้าขายขยายตัวเพิ่มขึ้น 12% ประจวบเหมาะกับอีก 4 ปีข้างหน้าคือ ปี 2551 เรือที่มีอายุการใช้งานครบ 27 ปี จะต้องถูกปลดระวางลงทำให้กองเรือโลกลดลงไปอีก 38% ซึ่งบริษัทเล็งเห็นว่าในอนาคตอาจจะมีความขาดแคลนเรือในการขนส่งสินค้าได้

ทั้งนี้นายคาลิด กล่าวว่า การที่กองเรือที่ถูกปลดระวางลง ขณะที่เศรษฐกิจโลกเติบโตสวนทางกับจำนวนเรือ นับเป็นโอกาสที่ดีในการขยายธุรกิจ โดยปี 2546 ที่ผ่านมาบริษัทได้ปรับโครงสร้างหนี้เพื่อระดมทุนในการจัดซื้อเรือจำนวน 7 ลำ เป็นเงินกว่า 35 ล้านเหรียญสหรัฐ แต่หลังจากปรับโครงสร้างหนี้แล้วซื้อได้ 5 ลำ เป็นเงิน 54 ล้านเหรียญสหรัฐ และเป็นเรือที่มีอายุน้อยเฉลี่ย 10.6 ปี

เหตุผลที่ซื้อเรือน้อยกว่าเป้าที่ตั้งไว้ เนื่องจากเกิดปัญหาด้านอุปสงค์ คือ หาเรือซื้อเรือที่ดีมีคุณภาพยากขึ้น และมีการโก่งราคากันมากทำให้ราคาเรือถีบตัวสูงขึ้น สำหรับส่วนต่าง 19 ล้านเหรียญสหรัฐ ส่วนมาจากการประกอบการที่ได้ผลกำไรติดต่อมาทุกไตรมาส อีกส่วนหนึ่งมาจากแหล่งเงินกู้เพิ่มเติม เป็นสัญญาเงินกู้ดอกเบี้ย 1 ปี ซึ่งยังไม่ต้องจ่ายเงินต้น ด้วยเหตุนี้จึงทำให้บริษัทมีสภาพคล่องทางด้านการเงิน ทำให้จำนวนเรือขณะนี้มีทั้งสิ้น 33 ลำ มีระวางรวมกัน 774,058 เดทเวตตัน ซึ่งในสัปดาห์หน้าจะมีการส่งมอบเรือที่เกาสีชัง 1 ลำ และเรือลำนี้มีการเซ็นสัญญาเช่าเพื่อขนส่งสินค้าแล้ว

นายคาลิด กล่าวถึงอุปสรรคของการซื้อเรือว่า ปัจจุบันการซื้อเรือมีอุปสรรค 3 ข้อ ประการแรกติดปัญหาข้อกฎหมายของประเทศไทย ทำให้การซื้อขายเรือยากกว่าประเทศสิงคโปร์ ญี่ปุ่น ประการที่สอง ขาดแคลนแหล่งเงินทุน ถึงแม้ธนาคารพาณิชย์จะปล่อยกู้ แต่ก็อัตราดอกเบี้ยสูง ดังนั้นรัฐบาลควรจัดหาแหล่งเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำให้ เช่น จัดตั้งกองทุนพาณิชยนาวี ซึ่งปล่อยกู้และเก็บดอกเบี้ยในอัตราต่ำ ประการที่ 3 น่าจะมีการทบทวนภาษีการซื้อขายเรือ (Sale Tax) ซึ่งเป็นอุปสรรคต่อการซื้อขายเรือ
hot

โพสต์ที่ 2

http://www.siamturakij.com/476/tp476051.htm
ดูฉบับเต็มได้ที่นี่คับ
แก้ไขล่าสุดโดย hot เมื่อ อังคาร ม.ค. 27, 2004 10:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เสียว PSL

โพสต์ที่ 3

...........ขอบคุณมากครับคุณ hot ..................... :D
Cavallo

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับผม :)
pim

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณค่ะ อยากให้คุณ hot ชวนคุณลิ้นจี่ คุณ LOSO และคุณ เสียวPSl มาคุยเรื่องเรือกันที่นี่จังค่ะ เพราะช่วงนี้เว็บตลาดหุ้นเข้าไม่ได้ หวังว่าคุณ Jeng คงอนุญาตนะคะ ขอบคุณค่ะ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

คุยได้เลยครับ ผมอนุญาติ อิอิ แหมทำอย่างกับผมเป็นเจ้าของเว็บ

LOSO พี่ไปขออนุมัติ เจ้าของเว็บมาแล้ว LOSO มาส่งเมลล์ที่นี่ได้เลย

LOSO ส่งได้คนเดียวนะ เพราะพี่รับประกัน ว่า LOSO เป็นคนมีเหตุมีผล ไม่มีการปั่นหุ้น และผู้ซื้อ เขาอ่านเขาใช้วิจารณาณ อยู่แล้วในการเลือกซื้อ

อิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 7

คุณ hot ที่ผมอยากรู้จริงๆ เรื่องเรือ มีอีกเรื่องคือ ซื้อเรือ ซื้อเรือ กำไรที่ได้จริงๆ เอาไปซื้อเรือ แล้วเมื่อไรผู้ถือหุ้นจะได้กำไรจริงๆครับ

สงสัยครับ

คุณฉัตรชัย ถ้าว่างรบกวนดู งบกระแสเงินสดหน่อยซิ

ขอบคุณมากครับ
hot

ช่วยการวิเคราะห์คับ

โพสต์ที่ 8

เท่าที่ผมทราบดูเหมือนเงินกู้ปีนี้จ่ายแต่ดอกเบี้ย
เงินต้นยังไม่ต้อง ถ้าวิเคราะห์จากข้อมูลตรงนี้
น่าจะเป็นไปได้ว่าต้องการกระแสเงินสดทีว่าซื้อเรือเพิ่ม
ภายในปีนี้มากที่สุด
แต่เอทำไมถึงต้องรีบซื้อภายในปีนี้ละ
อืม กำลังวิเคราะห์อยู่คับ
pim

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณค่ะคุณJeng ทำยังไงเราจะชวนท่านดังกล่าวมาได้คะ และคงต้องฝากคุณhot ชวนคุณ Big และและเพื่อนๆที่ตลาดหุ้นมาด้วยค่ะ ไม่ได้อ่านที่นั่นตั้งหลายวันอึดอัดจังค่ะ :D
Jeng

โพสต์ที่ 10

http://www.taladhoon.com/taladhoon/yabb ... hp?board=1

เอเขาก็อ่านกันเป็นปกตินี่คับ คุณ pim
pim

โพสต์ที่ 11

อิ อิ สงสัยหุ้นตกแล้วเกิดอาการเอ๋อ...คลิกตามที่คุณJeng บอกมาเข้าได้จริงๆด้วยค่ะ pim เข้าทางFavorite แล้วเกิดสะดุด เฮ้อ!!!โง่อยู่ตั้งนาน ขอเข้าไปอ่านก่อนนะคะคุณJeng ขอบคุณมากค่ะ
ล็อคหัวข้อ