พี่ปรัชญาครับ คราวนี้มี ลาง...สังหรณ์เปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ปรัชญาครับ คราวนี้มี ลาง...สังหรณ์เปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าพี่มีลางสังหรณ์แบบคราวที่แล้ว
ผมจะได้ขายตัวที่คิดว่ามันจะหล่นไปก่อน
จะได้มีเงินไว้รับกับเขาบ้างครับ
เวลามันลงหนักไม่มีตังค์ไว้รับเลยครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: พี่ปรัชญาครับ คราวนี้มี ลาง...สังหรณ์เปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

champ เขียน:ถ้าพี่มีลางสังหรณ์แบบคราวที่แล้ว
ผมจะได้ขายตัวที่คิดว่ามันจะหล่นไปก่อน
จะได้มีเงินไว้รับกับเขาบ้างครับ
เวลามันลงหนักไม่มีตังค์ไว้รับเลยครับ
:P ตั้งแต่กลับ จาก.... กทม.มีตติ้ง

เข้าไปตลาด วันที่9เน็ท เจ้า3ที

แล้วไม่ได้เข้าไปดูเลย รู้สึกแปลกๆยังไงชอบกล

กองทุนซื้อตลอด สู้ตาย

ต่างชาติเขาก็มีเข้ามาใหม่และพวกที่มีของถูกก็ขายออกเพราะยังมีกำไร

อ่านหนังสือพิมพ์ วันนี้ว่าทาง กลต.ให้กองทุนเตรียมสภาพคล่องไว้ให้

นักลงทุนถ่ายถอน แถมบอกว่ากองทุนวายุภักดิ์เขาตั้งเอาเงินชาวบ้านไว้

เหมือนกองทุนพยุงหุ้น

ข่าวพบไข้หวัดนกในเขตพื้นที่สีเหลือง

ข่าวศาลสหรัฐจะฟ้องบริษัทส่งกุ้งออกนอกของประเทศไทย

ข้อหาทุ่มตลาด ถ้าเป็นจริงแล้วแพ้คดี

บริษัทไหนบ้างต้องจ่ายค่าปรับ (ไม่รู้ว่าแค่ขู่หรือจะฟ้องร้องกันจริงๆ)

เมาข่าว...ยิ่งกว่าเมาหมัด

ผมคงยืนดูและรอรับเงินปันผล

จนถึงวันที่15มีนา คงประกาศครบทุกบริษัท

แต่ถ้าตกกับแบบ20-30จุด คงต้องเข้ารับหุ้นพวกที่เกี่ยวกับดัชนีบ้างครับ

เน้นพลังงาน

เพราะตกขนาดนั้นคงมีเด้ง แต่พวกต่างชาติลองเริ่มขายพวกชอบขาย

หลายวัน

หากถือหุ้นที่มีปันผล พอเขาประกาศจ่ายเงินปันผล

คงจะเลือกเก็บบ้างครับ ยังไม่ลางสังหรณ์

แต่คิดว่าตลาดเปาะบางมีข่าวอะไรมากระทบก็คงพร้อมที่จะลงต่อ

จิตวิทยามวลชน กับอารมณ์ตลาด คาดการยากครับคุณแชมป์

แต่ข่าวปันผลก็คงขึ้นได้ไม่เยอะ
ภาพโดยรวม
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ยอดเยี่ยมเลยครับพี่ปรัชญา

ขอบคุณครับ
champ
Verified User

โพสต์ที่ 4

ผมก็รอปันผล FE อยู่ครับ
ไม่รู้ผลประกอบการจะออกมาท่าไหนเนี่ย
คงไม่ตีลังกาแบบ TF นะพี่
ไม่งั้นแย่แน่เลยผม
TF ผมยังไม่ขายนะครับ
รอดูงบก่อนกับขอถืออีกสักไตรมาสครับพี่ปรัชญา
แล้วก็ขอบคุณพี่สำหรับความเห็นนะครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

champ เขียน:ผมก็รอปันผล FE อยู่ครับ
ไม่รู้ผลประกอบการจะออกมาท่าไหนเนี่ย
คงไม่ตีลังกาแบบ TF นะพี่
ไม่งั้นแย่แน่เลยผม
TF ผมยังไม่ขายนะครับ
รอดูงบก่อนกับขอถืออีกสักไตรมาสครับพี่ปรัชญา
แล้วก็ขอบคุณพี่สำหรับความเห็นนะครับ

ผมยังมีชื่อติดอยู่ตอนพักสมุดครับ

เพราะFE เป็นบริษัทที่ไม่มีหนี้สินระยะยาว

ไม่มีการลงทุนเพิ่ม ไม่ต้องขยายงาน

เป็นยี่ปั๊ว ติดต่อประสานงานถึงกำไรน้อยแต่ก็จ่ายได้คุ้มถ้าเทียบเป็น%

ผมยังถือที่เหลืออยู่ครับ 38,000หุ้น ยืนยันด้วยความมั่นใจครับผม

TF ก็ไม่มีหนี้สิน แต่ปีนี้ไปลงทุนซื้อ4me

และลงทุนเพิ่มเติมอะไรหรือเปล่าผมไม่ได้ตามข่าว

แต่คิดว่าหุ้นทั้ง2ตัวนี้ ถ้าไม่ยอมแตกพาร์ซะที

ราคาจะได้ออกสตาร์ท บ้าง เดี๋ยวนี้เขาเล่นหุ้นกันไม่เกิน30บาทครับคุณแชมป์

เก็บใส่ตู้เซฟ อย่าไปมองหุ้นบ่อยๆ เดี๋ยวมันเขิน

อายเราที่ไม่ยอมไปไหนมาไหนซะที
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

moo เขียน:ยอดเยี่ยมเลยครับพี่ปรัชญา

ขอบคุณครับ

:oops: สงสัยจะเป็นยอดดอยแล้ว คุณMOO

เห็นแดงๆ แล้วหนาวๆยังไงชอบกล

รัฐบาลก้บอกเศรษฐกิจดี

แต่หลายๆบริษัทประกาศผลประกอบการกำไรลดลงหลายๆบริษัท

นับตั้งแต่ TF TR BNC และอื่นๆ

สงสัยดีแต่ไฟฟ้ากับน้ำมันและแก๊ส ล่ะมั่งงานนี้
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

น้ำใจเหลือล้นเลยครับพี่ปรัชญา
รับทราบครับ
ขอบพระคุณมากครับ
ล็อคหัวข้อ