tpipl 6.00 น่ารับหรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ลงมาจาก ที่เคยขึ้นไปปิดสูงสุดที่ 17.40

ณ เวลานี้ 6.70

โห ใครซื้อไว้ พอร์ทก็แดงสุดๆนะ ตัวนี้

ราคาเท่าไร ที่เป็นราคาพื้นฐาน ของ tpipl

ลองคำนวณดูครับ
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นบริษัทที่ความน่าเชื่อถือของผู้บริหารต่ำนี่ มูลค่าสินทรัพย์จะตีราคาอย่างไรดีครับ มันจะเป็นสินทรัพย์ที่ตีมูลค่าสูงเกินจริงสักเท่าไรครับ
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
Oatarm
Verified User

โพสต์ที่ 3

น่ารอง   ดีกว่า รองนิวคาสเซิลเมื่อวีคก่อนอีก :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
vichit

โพสต์ที่ 4

low เดิมที่ทำไว้  6.30 บาท เมื่อวันที่ 1 มีนาคม 2544 ย้อนหลัง 7 ปี

รอราคา new low  เหมือนกันครับ พี่เจ่ง  6 บาทถ้วน  pe จะเท่าไหร่เนี๊ย

อิ อิ อิ
KB

โพสต์ที่ 5

[quote="vichit"]low เดิมที่ทำไว้
petercorp

โพสต์ที่ 6

ผู้บรหารผิดหลักธรรมาภิบาล ผิดหลัก VI อย่างรุนแรง
Accidental Hero

โพสต์ที่ 7

6 บาท แล้วครับ  :lol:
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Alaforie

โพสต์ที่ 8

ถ้า บันทึกค่าปรับเลย น่าสน
san

โพสต์ที่ 9

SetJeng  บอกให้ซื้อ
ผมก็ซื้อโลด
อิอิอิ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 10

คุณ san
SetJeng  บอกให้ซื้อ
ผมก็ซื้อโลด
อิอิอิ

ด้วยคนครับ  ขอเก็บไว้รอเพิ่มทุนด้วยคนนะครับ :lol:  :lol:

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Jeng

โพสต์ที่ 11

หุ้น XXX ราคา  10 บาท ก่อนเจอปัญหาที่ไม่เกียวกับกิจการ

ต่อมาเจอปัญหาที่ไม่เกียวกับกิจการ ทำให้ต้องจ่ายค่าปรับ หรืออาจจะต้องจ่ายค่าปรับ

ถามว่าปีหน้า กำไรเท่าไร สมมุติว่า ปูนยังขายได้ ปีหน้าก็กำไรเท่าเดิมแหละ

เพราะฉะนั้น หากราคาลงมา 5 บาท ปีหน้า กำไรเท่าเดิม ราคาก็ควรกลับไป 10 บาท

ผมไม่มีหุ้นตัวนี้ หากจะซื้อ น่าจะลองทำการบ้านดูว่า ปัญหาที่เจอนั้น ทำให้กำไรลดลงเท่าไร

เช่นปีนี้ กำไร 1000 ล้าน หากปัญหาที่เจอ แล้วต้องเสียค่าปรับ น้อยกว่า 1000 ล้าน

ก็ไม่ใช่ปัญหา อะไรสำหรับปีหน้าครับ

ศึกษากันดีๆเด้อ

ผมม่ายเกียว
V_accy

โพสต์ที่ 12

เห็นผู้บริหารก็โดดหนีแล้ว...
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 13

petercorp เขียน:ผู้บรหารผิดหลักธรรมาภิบาล ผิดหลัก VI อย่างรุนแรง
โอ  มาแนวใหม่...
Oatarm

โพสต์ที่ 14

ทีพีไอ โพลีน (TPIPL)      

วันพฤหัสบดีที่ 17 มกราคม พ.ศ. 2550                  NEWSTALK

ราคาหุ้นดิ่งลึกเกินเหตุ เป็นโอกาสในการเข้าลงทุนอีกครั้ง           ซื้อ

* คาด 4Q50 กำไรจากการดำเนินงาน 280 ล้านบาท ลดลง 45%QoQ
* Upside ราคาหุ้นเปิดกว้างกว่า 55% ปรับคำแนะนำจาก ถือ เป็น ซื้อ

* คาด 4Q50 กำไรจากการดำเนินงาน 280 ล้านบาท ลดลง 45%QoQ
       ปริมาณการบริโภคปูนในประเทศที่ชะลอตัวลงตามภาวะเศรษฐกิจ ขณะที่ราคาขายเฉลี่ยใน
ประเทศมีการปรับเพิ่มขึ้นประมาณ 200 บาท/ตัน ในช่วงปลายเดือน พ.ย.50 ภายหลังผู้ประกอบการไม่
สามารถแบกรับภาระต้นทุนพลังงานที่สูงขึ้นได้ ทำให้กลุ่มผู้ใช้ปูนชะลอการสั่งซื้อปูนออกไป เนื่องจากยังไม่แน่
ใจว่าราคาขายที่เพิ่มขึ้นจะยั่งยืนหรือไม่ คาดว่าจะทำให้ TPIPL มียอดขายในงวด 4Q50 ลดลง 18%QoQ
มาอยู่ที่ระดับ 5,747 ล้านบาท โดยส่วนใหญ่จะมาจากยอดการส่งออกที่ลดลงมาก ขณะที่ต้นทุนพลังงานที่เพิ่ม
ขึ้นจะทำให้ gross margin ของธุรกิจปูนและคอนกรีตลดลง แต่ Spread ระหว่างเม็ดพลาสติก
LDPE-Ethylene ที่ปรับตัวสูงขึ้น จะช่วยหนุนให้ gross margin เฉลี่ยของ TPIPL ไม่ปรับตัวลดลงไป
มาก  โดยคาดว่างวด 4Q50 TPIPL จะมี gross margin อยู่ที่ 22.7% และจะมีรายจ่ายพิเศษจากการ
ให้เงินสนับสนุนพรรคการเมืองอีก 40 ล้านบาท
ที่จะบันทำเป็นค่าใช้จ่ายในงวด 4Q50 รวมถึงจะต้องกลับมา
เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตราปกติที่ 30% ภายใต้สมมุติฐานข้างต้นคาดว่า TPIPL จะมีกำไรจากการ
ดำเนินงานในงวด 4Q50 ที่ 280 ล้านบาท ลดลง 45%QoQ

* Upside ราคาหุ้นเปิดกว้างกว่า 55% ปรับคำแนะนำจาก ถือ เป็น ซื้อ
       ราคาขายปูนเฉลี่ยในปี 2551 ที่ปรับตัวสูงขึ้นกว่าปี 2550 ประมาณ 10% ขณะที่ TPIPL มีการ
ทำสัญญาซื้อถ่านหินล่วงหน้าไว้แล้วประมาณ 50% ในราคาที่ถูกกว่าราคาตลาดปัจจุบันเกือบ 30% น่าจะช่วย
ให้ gross margin เฉลี่ยในปี 2551 ปรับตัวสูงขึ้นได้เล็กน้อย แต่การขอยืดแผนฟื้นฟูกิจการออกไปอีก 1
ปี ทำให้เกิดค่าใช้จ่ายพิเศษต่างๆ เช่น ค่า Extension fee และค่า legal fee เป็นต้น ฝ่ายวิจัยต้อง
มีการปรับลดประมาณการปี 2551 ลงจากเดิม 11% เหลือ 1,636 ล้านบาท และกำหนด Fair Value
โดยใช้มูลค่าหุ้นตามบัญชี ณ สิ้นปี 2551 ที่ตัดรายการตีมูลค่าทรัพย์สินเพิ่ม รวมทั้งได้คำนวณรวมเงินค่าปรับ
6.9 พันล้านบาทเข้าไปแล้วทั้งจำนวน เพื่อความอนุรักษ์นิยม ซึ่งจะให้ราคาหุ้นที่เหมาะสมอยู่ที่ 9.33 บาท
มี Upside สูงถึง 55% ถือเป็นโอกาสดีในการเข้าลงทุนอีกครั้ง จึงปรับเพิ่มคำแนะนำจาก ถือ เป็น ซื้อ
แปลกมาก เพิ่งเคยเห็น  รายการพิเศษแบบนี้
Jeng

โพสต์ที่ 15

ยินดีกับท่าน sam ท่านครึ่งถ้วย ด้วยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

เรียนท่าน san ตอนนี้พอมีเวลามานั่งดู tpipl

1. ณ ราคา 6.55 pe 4.96
2. ค่าปรับ 6900 ล้าน
3. กำไร 9 เดือน 2096 ล้าน
4. ประมาณการ ง่าย ว่า 12 เดือน กำไร 2794 ล้าน
5. หากต้องจ่าย 6900 ใช้เวลา 2.46 ปี
6. ทำให้ ลงทุนที่ราคา 6.55 ใช้เวลา 2.46+4.96 = 7.50 ปีโดยประมาณ
7. ดูคร่าวๆ ยอดขายไม่น่าจะโตขึ้นมาก
8. หากจะลงทุน ที่ราคา 6.00 น่าจะปลอดภัย เพราะเท่ากับ 7 ปี คืนทุน โดยสมมุติว่า กำไร 2.46 ปีแรก 6900 ล้าน จ่ายค่าปรับ กำไรอีก 4.54 ปี เท่ากับ 6 บาท

อิอิ แต่สำหรับผม ผมว่า เอาซัก 6 ปีคืนทุน โดยคิดว่าโดนค่าปรับเต็มดีกว่า ราคาจะอยู่ที่ 4.67 ครับ ท่าน san
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 17

Jeng เขียน: 4. ประมาณการ ง่าย ว่า 12 เดือน กำไร 2794 ล้าน
5. หากต้องจ่าย 6900 ใช้เวลา 2.46 ปี
6. ทำให้ ลงทุนที่ราคา 6.55 ใช้เวลา 2.46+4.96 = 7.50 ปีโดยประมาณ
8. หากจะลงทุน ที่ราคา 6.00 น่าจะปลอดภัย เพราะเท่ากับ 7 ปี คืนทุน

6 ปีคืนทุน โดยคิดว่าโดนค่าปรับเต็มดีกว่า ราคาจะอยู่ที่ 4.67
อย่างนี้รึเปล่า?
6.55 PE 7.5
6.00 PE 7
4.67 PE 6

พี่ว่า E จะคงที่ (หรือใกล้เคียงเดิมๆ) ในช่วง 6-7.5 ปีนี้ หรือไม่ครับพี่เจ๋ง
Jeng เขียน: 7. ดูคร่าวๆ ยอดขายไม่น่าจะโตขึ้นมาก
นอกจากไม่โตมาก
ผมว่า ปิโตร เสี่ยงเหลือเกิน
PE6 ก็อาจะเอาไม่อยู่รึเปล่าครับ?

แถมไม่รู้ว่า จะต้องไปบำรุง ค่าเลือกตั้งอะไรอีก...

PE เท่าไหร่ดีพี่?
Jeng

โพสต์ที่ 18

ไม่ทราบเหมือนกันนะหมอกัน

เดาได้แต่เพียงว่า มา 4.67 ซิ จะซัดให้

อิอิ
Noonino

โพสต์ที่ 19

หนี้เก่าที่ยังค้างคาอยู่ก็ยังมีอีกเยอะนี่ครับ อันนี้ไม่เอามาคิดตอนประเมินมูลค่าด้วยเหรอครับ
Jeng

โพสต์ที่ 20

โค้ด: เลือกทั้งหมด

หนี้เก่าที่ยังค้างคาอยู่ก็ยังมีอีกเยอะนี่ครับ อันนี้ไม่เอามาคิดตอนประเมินมูลค่าด้วยเหรอครับ
กัวเอามาคิดแล้วราคาหุ้นติดลบ จะหาซื้อไม่ได้ซิ

เพราะไม่มีแบงค์ ติดลบ คริๆ
Jeng

โพสต์ที่ 21

มีหนี้เก่าเท่าไรครับ ผมว่าต้องเอามาคิดนะ

นี่แค่คิดแบบไม่ได้เจาะลึกเข้าไปเท่าไร ยังตั้งรับที่ 4.67-6.00
Noonino

โพสต์ที่ 22

Jeng เขียน:

มีหนี้เก่าเท่าไรครับ ผมว่าต้องเอามาคิดนะ

นี่แค่คิดแบบไม่ได้เจาะลึกเข้าไปเท่าไร ยังตั้งรับที่ 4.67-6.00
ดูจากงบดุล Q3/50 มีหนี้ทั้งหมดประมาณ 17000 ล้านบาทครับ
เป็นหนี้จากการปรับโครงสร้างหนี้ที่ถึงกำหนดชำระใน 1 ปี = 8400 ล้านบาท
อีก 3600 ล้านบาท เป็นหนี้จากการปรับโครงสร้างหนี้ที่อยู่ในระหว่างการตัดสินของศาลครับ

ผมกลัวว่าซื้อไปแล้วจะโดนเพิ่มทุนมาจ่ายค่าปรับศาลน่ะซีครับ
naris

โพสต์ที่ 23

พูดถึงตัวนี้ ปี47เป็นปีแรกที่ผมเล่นหุ้น แล้วคนที่สอนผมเรื่องหุ้นคนแรกที่อยู่เลยได้แนะนำให้ผมดูตัวนี้แต่ด้วยโชคช่วยไม่เข้าไปยุ่ง แต่ได้ติดตามห่างๆเป็นระยะ ขอสรุปข้อมูลคร่าวๆแบบไม่เฟริ์มเป็นข้อๆดังนี้นะครับ
-ราคาในปี47อยู่ที่27-28บาท หลังจากนั้นก็ทำนิวโลว์ได้ทุกๆปี
-มีการเพิ่มทุนมาแล้วสองครั้ง(ตั้งแต่ปี47) ครั้งนู้นราวๆ 20บาท(ไม่มั่นใจ)และราคาก็ไหลลงต่ำกว่าราเพิ่มทุนในปีถัดมา และล่าสุดได้เพิ่มทุนราคา10บาท ก็มีการกระชากหลังเพิ่มทุนไปให้ได้ดีใจกันพักเดียว ราคาก็ต่ำกว่าการเพิ่มทุนอีกรอบ
-และดูตามหนี้ที่มี กระแสเงินสดที่จะต้องถูกปรับ ผมว่าจะต้องเพิ่มทุนค่อนข้างแน่นอน(แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่) และทุกครั้งที่มีการเพิ่มทุนจะเพิ่มในราคาต่ำกว่าราคาตลาดเสมอ(อาจเป็นเพราะความต้องการเงินมีมาก ทำให้เสนอราคาสูงไม่ได้)

สรุปว่า ราคาถูกในระยะสั้น แต่ความเสี่ยงก็ยังสูงในระยะยาวครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Jeng

โพสต์ที่ 24

ดูจากงบดุล Q3/50 มีหนี้ทั้งหมดประมาณ 17000 ล้านบาทครับ 
เป็นหนี้จากการปรับโครงสร้างหนี้ที่ถึงกำหนดชำระใน 1 ปี = 8400 ล้านบาท 
อีก 3600 ล้านบาท เป็นหนี้จากการปรับโครงสร้างหนี้ที่อยู่ในระหว่างการตัดสินของศาลครับ 

ผมกลัวว่าซื้อไปแล้วจะโดนเพิ่มทุนมาจ่ายค่าปรับศาลน่ะซีครับ
เห็นด้วยครับ Noonino ว่าน่ากัวจริงๆ

นี่ถ้าลงมา 4.67 ต้องมานั่งดูรายละเอียดอีกทีครับ

tpipl
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 25

Jeng wrote:
Code:

เห็นด้วยครับ Noonino ว่าน่ากัวจริงๆ

นี่ถ้าลงมา 4.67 ต้องมานั่งดูรายละเอียดอีกทีครับ

tpipl
อันนี้ setjeng บอกใบ้ให้โดดรึเปล่าครับผม :lol:

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Jeng

โพสต์ที่ 26

อันนี้ setjeng บอกใบ้ให้โดดรึเปล่าครับผม  

ขอบคุณครับ
ไม่ได้ใบ้นะ นี่เว็บ vi ก็แค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น อืม หากได้กำไรก็ขายๆไปก่อนก็ดีมั๊งครับ

เพราะฟังเหตุผลจากเพื่อนสมาชิก แล้วก็น่าหวาดเสียเหมือนกัน

อิอิ
anakinnet

โพสต์ที่ 27

ผมหยอดกระปุกรอที่ 3 บาทครับ
In the long run, We are all dead.
โพสต์โพสต์