อยากจะซื้อ PTTAR เพิ่มครับ แต่ไม่รู้ควรจะเข้าที่เท่าไหร่ดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
semtk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากจะซื้อ PTTAR เพิ่มครับ แต่ไม่รู้ควรจะเข้าที่เท่าไหร่ดี

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้มีอยู่แล้ว 4000 หุ้น เฉลี่ยที่ 44 บาท อยากจะเข้าไปซื้อเพิ่มอีก 12000 หุ้นครับ แต่ไม่รู้จะเข้าช่วงไหนดีครับ รบกวนพี่ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

- จะรอเข้าซื้อตอนฝรั่งเริ่มซื้อหุ้น หรือ
- ตั้งราคาเป้าหมายในใจไว้เลยว่าถ้าราคาเท่านี้ ซื้อเลยไม่ต้องสนใจฝรั่ง (ราคาที่ตั้งไว้ในใจควรเป็นเท่าไหร่ดีครับ) จริงๆ ผมตั้งราคาไว้ในใจที่ 38 บาทจะเข้าซื้อ แต่วันนี้ปิดตลาดก็ 38 บาทแล้ว ควรเปลี่ยนราคาเป้าหมายให้ลดลงไปอีกไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :D
beammy

โพสต์ที่ 2

ผมรอที่ 30 บาท ครับ

ไม่ได้ป่วนนะ พูดจริงๆ  8)  ...
akekarat

โพสต์ที่ 3

ปัญหาคือ คุณซื้อเพื่อหวังกระแสเงินสดจากหุ้น (ปันผล) หรือว่าหวังรายได้จากส่วนต่างราคา (capital gain) แต่เท่าที่ดู คงเป็นหาส่วนต่างราคามากกว่า คงยากครับ ที่ใครในนี้จะช่วยคุณได้ว่า ควรซื้อที่เท่าไหร่ดี เพราะหุ้นขึ้นหรือลง คงไม่มีใครรู้จริง ยกเว้นคนมีเงินพอจะคุมราคาได้

แต่ถ้าคุณหวังจะลงทุน และหามูลค่าเหมาะสมที่จะถือหุ้นตัวนี้ ก็ต้องถามว่า ผลตอบแทนที่คุณต้องการคือเท่าไหร่ ตอบแทนอย่างไร อย่างเช่น ถ้าบอกว่า ขอแค่ 10% ต่อปี แล้วหุ้นตัวนี้ปันผล 4 บาทต่อหุ้น ไม่น้อยกว่านี้ คุณก็สามารถซื้อได้ ถ้าราคาหุ้นไม่เกิน 40 บาท

แต่ถ้าอยากได้ราคา และเวลาที่ซื้อแล้วขึ้นเลย ใครจะบอกได้ครับ ถ้ารู้ก็บอกผมด้วยละกัน  :lol:
noooon010

โพสต์ที่ 4

[quote="beammy"]ผมรอที่ 30 บาท ครับ

ไม่ได้ป่วนนะ พูดจริงๆ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
key

โพสต์ที่ 5

ผมว่าราคานี้ก็น่าซื้อแล้ว  แต่ปัญหาคือตอนนี้คนกลัวการเมืองว่าพลัง....จะโดนยุบ  ยิ่งตอนนี้เลื่อนรับรองส.ส.ออกไปเป็นวันศุกร์ที่ 18 พร้อมกับการตัดสินยุบพรรค  ผมว่ารอหลังวันที่ 18 แล้วค่อยว่ากันใหม่ดีกว่า รอให้ฟ้าใสก่อนแล้วค่อยซื้อก็ยังทัน
semtk

โพสต์ที่ 6

ผมมาบอกว่า ผมซื้อเพื่อการลงทุนครับ port ที่ผมถืออยู่ทุกวันนี้ถือมาเกิน 5 ปีแล้วทุกตัว รับเงินปันผลปีละ 7% แล้วที่ผมซื้อ pttar รอบแรกก็เพื่อรับเงินปันผลที่จะได้เกือบ 10%

ตอนนี้ผมมีเงินที่พอจะเข้าไปถือเพิ่มได้อีก 12000 หุ้น แต่เห็นว่าราคามันลงไปถึงเป้าหมายที่อยากได้แล้ว ในเมื่อมีโอกาสจะได้ของถูกกว่าที่คิด มันจะไม่ดีกว่าหรอครับ

[quote="akekarat"]ปัญหาคือ คุณซื้อเพื่อหวังกระแสเงินสดจากหุ้น (ปันผล) หรือว่าหวังรายได้จากส่วนต่างราคา (capital gain) แต่เท่าที่ดู คงเป็นหาส่วนต่างราคามากกว่า คงยากครับ ที่ใครในนี้จะช่วยคุณได้ว่า ควรซื้อที่เท่าไหร่ดี เพราะหุ้นขึ้นหรือลง คงไม่มีใครรู้จริง ยกเว้นคนมีเงินพอจะคุมราคาได้

แต่ถ้าคุณหวังจะลงทุน และหามูลค่าเหมาะสมที่จะถือหุ้นตัวนี้ ก็ต้องถามว่า ผลตอบแทนที่คุณต้องการคือเท่าไหร่ ตอบแทนอย่างไร อย่างเช่น ถ้าบอกว่า ขอแค่ 10% ต่อปี แล้วหุ้นตัวนี้ปันผล 4 บาทต่อหุ้น ไม่น้อยกว่านี้ คุณก็สามารถซื้อได้ ถ้าราคาหุ้นไม่เกิน 40 บาท

แต่ถ้าอยากได้ราคา และเวลาที่ซื้อแล้วขึ้นเลย ใครจะบอกได้ครับ ถ้ารู้ก็บอกผมด้วยละกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
petercorp

โพสต์ที่ 7

ถ้าหลุด 38 บาท ลงยาวครับ
semtk

โพสต์ที่ 8

แล้วมันจะยาวไปถึงที่ประมาณไหนครับที่เป็นแนวต้านที่แข็งแกร่งของตัวนี้
:D
petercorp เขียน:ถ้าหลุด 38 บาท ลงยาวครับ
petercorp

โพสต์ที่ 9

แนวรับแรก 38 บาท เกือบหลุดมา 2 วันแล้ว
ถ้าหลุด แนวรับต่อไปก็ 32 บาท
petercorp

โพสต์ที่ 10

CLSA ครับ
petercorp

โพสต์ที่ 11

บทวิเคราะห์ของ broke เชื่อมากไม่ได้
ต้องหัดวิเคราะห์เอง
Jangster

โพสต์ที่ 12

petercorp เขียน:บทวิเคราะห์ของ broke เชื่อมากไม่ได้
เชื่อมากไม่ได้หรือว่ามันไม่มีตัวตนกันแน่ครับ
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

petercorp เขียน:บทวิเคราะห์ของ broke เชื่อมากไม่ได้
กระทู้สุดท้ายแล้วนะครับ จะไปแล้ว
ไม่กลับมาห้องนี้อีกแล้ว รู้สึกคนที่เสียหุ้นจะไม่ชอบหน้าเยอะ
คุณตี๋ MBA อย่าลืม PTTAR 38 บาทด้วยนะครับ ว่าจะทำยังไง
ส่วนใครยังไม่ขายตั้งแต่บอกไว้ครั้งแรก ตอนนี้ก็คิดเอาเองนะครับว่าจะทำไง จะติดดอย ยึดหลักไม่ขายไม่ขาดทุน แต่ขาดใจ ตามสบายเลยครับ ไปถามคุณ หนูหิ่น แล้วกัน ให้ดูกราฟให้นะครับ

จากคุณ : winwinwin - [ 15 ม.ค. 51 22:35:20 A:172.29.7.164 X:203.170.234.20 TicketID:165613 ]

ที่ pantip ลาแล้ว เมื่อไหร่จะลาจากที่นี่ครับ
kriser

โพสต์ที่ 14

แนวรับ อยู่ ที่ใจ งับ
Reloaded

โพสต์ที่ 15

แถว 35-36  น่าเข้านะครับ  ชนแนวรับต้นทุน  RRC 18บาท  

และดูจากจังหวะแล้ว  น่าจะมีการจบรอบขาลงรอบแรกแล้วเด้งช่วงรับข่าว  FED ลดดอก 0.5%  ปลายเดือนพอดี   อาจจะเด้งจากจุดนี้ไปแถว 40 บาท  หลังจากนั้นอาจจะลงต่อ  ไปเป้าหมายต้นทุนของ  ATC ที่เท่าไหร่ไม่รู้แล้วครับ  อิอิ
semtk

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้ผมตั้งแนวรับในใจไว้แล้วที่ 36 บาท ขอถามเพิ่มอีกหน่อยนะครับ ผมมี Budget จะซื้อ PTTAR ได้ประมาณ 12000 หุ้น
- ผมควรจะซื้อที่ 36 บาทสักกี่หุ้นดีครับ เพื่อไปรอรับแนวรับถัดไป (ในใจคือ 6000 หุ้น)
- แล้วแนวรับถัดไปหลังจาก 36 ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ดีครับ

[quote="Reloaded"]แถว 35-36
chansaiw

โพสต์ที่ 17

ผมว่าสิ่งที่น่าสนใจกว่าว่าจะซื้อที่เท่าไหร่ ซื้อกี่หุ้นดี

น่าจะเป็น ธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่ดีหรือไม่ มีความมั่นคงต่อเนื่องของรายได้มากแค่ไหน ก่อนนะ

ถ้าถามผม ผมว่ามัน ยากเกินความเข้าใจ ของคนที่ไม่ได้อยู่ในอุตสาหกรรมแบบนี้

แล้วคุณคิดว่ามันยากหรือง่ายละ
"Failure is the only way to start again intelligently"
newbie_12

โพสต์ที่ 18

ที่ราคา 38 บาทตอนนี้คิดเป็นราคาเดิมของ RRC เท่าไหร่ และ ATC เท่าไหร่ครับ
marble

โพสต์ที่ 19

petercorp เขียน:แนวรับแรก 38 บาท เกือบหลุดมา 2 วันแล้ว
ถ้าหลุด แนวรับต่อไปก็ 32 บาท
:lol:  :lol:  :lol:

วันนี้low 36.75 แล้วปิด 39.5

พรุ่งนี้ไม่ต้องดูกราฟก็รู้ว่าไปต่อ
akekarat

โพสต์ที่ 20

[quote="semtk"]ผมมาบอกว่า ผมซื้อเพื่อการลงทุนครับ port ที่ผมถืออยู่ทุกวันนี้ถือมาเกิน 5 ปีแล้วทุกตัว รับเงินปันผลปีละ 7% แล้วที่ผมซื้อ pttar รอบแรกก็เพื่อรับเงินปันผลที่จะได้เกือบ 10%

ตอนนี้ผมมีเงินที่พอจะเข้าไปถือเพิ่มได้อีก 12000 หุ้น แต่เห็นว่าราคามันลงไปถึงเป้าหมายที่อยากได้แล้ว ในเมื่อมีโอกาสจะได้ของถูกกว่าที่คิด มันจะไม่ดีกว่าหรอครับ

[quote="akekarat"]ปัญหาคือ คุณซื้อเพื่อหวังกระแสเงินสดจากหุ้น (ปันผล) หรือว่าหวังรายได้จากส่วนต่างราคา (capital gain) แต่เท่าที่ดู คงเป็นหาส่วนต่างราคามากกว่า คงยากครับ ที่ใครในนี้จะช่วยคุณได้ว่า ควรซื้อที่เท่าไหร่ดี เพราะหุ้นขึ้นหรือลง คงไม่มีใครรู้จริง ยกเว้นคนมีเงินพอจะคุมราคาได้

แต่ถ้าอยากได้ราคา และเวลาที่ซื้อแล้วขึ้นเลย ใครจะบอกได้ครับ ถ้ารู้ก็บอกผมด้วยละกัน
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 21

semtk เขียน:ตอนนี้ผมตั้งแนวรับในใจไว้แล้วที่ 36 บาท ขอถามเพิ่มอีกหน่อยนะครับ ผมมี Budget จะซื้อ PTTAR ได้ประมาณ 12000 หุ้น
- ผมควรจะซื้อที่ 36 บาทสักกี่หุ้นดีครับ เพื่อไปรอรับแนวรับถัดไป (ในใจคือ 6000 หุ้น)
- แล้วแนวรับถัดไปหลังจาก 36 ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ดีครับ
แนวรับแนวต้าน  จะมีใครรู้จริง

แนวรับแนวต้านในการลงทุนแนว VI  น่าจะคิดคำนวณเปรียบเทียบกับปัจจัยพื้นฐาน  มากกว่า  การคาดเดา
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
semtk

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากครับพี่  :D

จริงๆ ราคาที่ผมอยากซื้อจริงๆในตอนแรกเลยคือ 40 บาทครับเนื่องจากคิดว่าปันผลที่ได้คือ 4 บาท ก็จะได้ 10% แต่พอเห็นช่วงนี้ตลาดมันลงแรงมากเลยอยากได้ของดีราคาถูกมาเก็บไว้

เมื่อวานเลยลองเข้าไปเก็บที่ 39 บาทมาเพิ่มอีกนิดหน่อยก่อนที่ตลาดปิด เนื่องจากต้นทุนตอนนี้คือ 44 บาทครับ

[quote="akekarat"][quote="semtk"]ผมมาบอกว่า ผมซื้อเพื่อการลงทุนครับ port ที่ผมถืออยู่ทุกวันนี้ถือมาเกิน 5 ปีแล้วทุกตัว รับเงินปันผลปีละ 7% แล้วที่ผมซื้อ pttar รอบแรกก็เพื่อรับเงินปันผลที่จะได้เกือบ 10%

chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 23

ผมไม่ทราบว่าคุณ semtk  คำนวณราคาด้วยวิธีอื่นเพิ่มเติมด้วยหรือไม่

เพราะการพิจารณาราคาที่เหมาะสมจากการพิจารณาเงินปันผลวิธีเดียวคงไม่ดีนัก  โอกาสผิดพลาดมีมาก

ถึงแม้เราจะพิจารณาผลตอบแทนจากเงินปันผลมากกว่าราคาหุ้นก็ตามที

เพราะเงินปันผลในอนาคตก็ย่อมขึ้นกับฐานะทางการเงิน  ผลการดำเนินงาน  สภาพคล่องทางการเงิน  และความต้องการเงินทุนของบริษัท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
semtk

โพสต์ที่ 24

สำหรับหุ้นตัวนี้ผมไม่ได้คำนวณเลยครับพี่ หาใน www.set.or.th ไม่เจอข้อมูล รู้แต่ว่าถ้าได้ปันผล 4 บาทเนี่ยน่าลงทุนเพราะมีเงินเย็นฝากแบงก์ไว้อยู่  แล้วก็ทองอยู่ที่ 40 บาท (ต้นทุน 10,500 บาท) เลยคิดว่าทองตอนนี้ประมาณ 14000 บาท ก็คิดเล่นๆ ว่าถ้าผมขายทอง 10 บาทจะซื้อตัวนี้ได้ประมาณ 3000 หุ้นได้ปันผลมาก็ 12000 บาท ทำให้ราคาทองผมที่ 14000 บาทจะไปอยู่ที่ 15200 บาท แล้วค่อยซื้อทองกลับอีกที ส่วนเงินฝากแบงก์เนี่ยผมฝากประจำ 3 เดือนไว้ 600000 บาท คิดดอกงวดแรก รู้สึกงงมากได้ดอกเบี้ยมา 2000 กว่าบาท เลยคิดว่าเอาไปซื้อหุ้นปันผลเก็บไว้ดีกว่า ผมเลยถอนเงินจำนวนนึงออกมาไปซื้อกองทุน SCBSET แล้วเงินที่เหลืออีกจำนวนนึงไปซื้อ PTTAR ไว้ที่ 44 บาท ตอนนี้ว่าจะขายทองอีก 40 บาทไปซื้อเพิ่มครับ

แต่การคำนวณผมไม่ค่อยละเอียดเท่าใดนักครับ ผมใช้หลักง่ายๆ แค่
- เลือกกลุ่มอุตสาหกรรมที่ชอบก่อน
- เลือกบริษัทในกลุ่มอุตสาหกรรมนั้นที่ชอบมาสัก 3 บริษัท
- เข้าไปดูงบดุล โดยดูแค่ มูลค่าหุ้นที่แท้จริง, กำไรต่อปี, ปันผล ต่อเนื่องกันเป็นเวลาอย่างน้อย 3 ปีติด
- เข้าซื้อเลย

ใน port ผมเมื่อปีที่แล้ว ก็จะมี CP7-11, Rojana, KK, GSTEEL, KEST พอปีที่แล้วจะแต่งงานต้องใช้เงินจังหวะเดียวกับที่ CP7-11 กับ Rojana ปรับบวกแรงก็เลยขายไปได้เงินมาเป็นสินสอดไว้หมั้นสาว

ต้นทุน [email protected] บาท อยู่ 50000 หุ้น, [email protected] บาท 20000 หุ้น
ขายไป CP7-11@11, Rojana@18 ครับ

แต่หุ้นในพอร์ตผมถือมาก็ 5 ปีกว่ารับปันผลก็ตกปีละ 40000 บาทครับ
[quote="chatchai"]ผมไม่ทราบว่าคุณ semtk
akekarat

โพสต์ที่ 25

เห็นด้วยกับพี่ฉัตรชัยครับ การคิดแค่เรื่องปันผลแล้วนำมาคำนวณราคาที่เหมาะสมจะลงทุน เหมาะสำหรับ บริษัทที่มีความมั่นคงทางการเงินและการเติบโตของรายได้ ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องกระแสเงินสดของกิจการ หรือนำมาปันผล ควรเป็นกระแสเงินสดที่มาจากการดำเนินงานมากกว่าการที่จะไปกู้เงินมาปันผล

เพราะการคิดเฉพาะราคาเหมาะสมจากเงินปันผลอย่างเดียว เกิดในอนาคตมีเหตุที่ทำให้บริษัทสูญเสียความสามารถทางการแข่งขัน หรือเกิดปัจจัยภายนอก (Threat) กระทบโดยตรงทำให้กำไรตกลง ไม่ว่าจะเป็นคู่แข่งจากในและนอกประเทศ สงครามราคา หรือราคาอ้างอิงตกลง (เช่นพวกน้ำมันปาล์มเมื่อ 2-3 ปีก่อน) ปันผลก็จะหายไปเห็น ๆ ดีไม่ดีไม่ปันผลเลย และหลังจากนั้นก็คงเป็นเรื่องที่ไม่อยากคิดครับ

case study ที่ดี ลองไปดูงบย้อนหลัง CPI ซัก 5 ปีดูนะครับ แล้วจะรู้ว่า การติดกับดักปันผลเป็นอย่างไร

อธิบายตรงนี้คงยาวครับ ลองไปหาหนังสือเรื่อง The new buffetology เล่มเล็ก ๆ สีเขียวมาอ่านดูครับ
Capo

โพสต์ที่ 26

semtk เขียน: ...
- เข้าไปดูงบดุล โดยดูแค่ มูลค่าหุ้นที่แท้จริง
...

หมายถึง Intrinsic Value หรือว่า Book Value ครับ

เพราะถ้าหมายความตรงตัวคงเป็น Intrinsic Value

ซึ่งถ้าเป็นตามนั้นพี่ก็คงไม่ต้องอาศัยแนวรับ แนวต้านแล้วล่ะครับ

เพราะผมเห็นว่า Intrinsic Value กลับจะเป็นฐานที่มั่นที่มั่นคงกว่าราคาอ้างอิงใด ๆ ซะอีกครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
path2544

โพสต์ที่ 27

สำหรับหุ้นตัวนี้ผมไม่ได้คำนวณเลยครับพี่ หาใน www.set.or.th ไม่เจอข้อมูล รู้แต่ว่าถ้าได้ปันผล 4 บาทเนี่ยน่าลงทุนเพราะมีเงินเย็นฝากแบงก์ไว้อยู่  แล้วก็ทองอยู่ที่ 40 บาท (ต้นทุน 10,500 บาท) เลยคิดว่าทองตอนนี้ประมาณ 14000 บาท ก็คิดเล่นๆ ว่าถ้าผมขายทอง 10 บาทจะซื้อตัวนี้ได้ประมาณ 3000 หุ้นได้ปันผลมาก็ 12000 บาท ทำให้ราคาทองผมที่ 14000 บาทจะไปอยู่ที่ 15200 บาท แล้วค่อยซื้อทองกลับอีกที ส่วนเงินฝากแบงก์เนี่ยผมฝากประจำ 3 เดือนไว้ 600000 บาท คิดดอกงวดแรก รู้สึกงงมากได้ดอกเบี้ยมา 2000 กว่าบาท เลยคิดว่าเอาไปซื้อหุ้นปันผลเก็บไว้ดีกว่า ผมเลยถอนเงินจำนวนนึงออกมาไปซื้อกองทุน SCBSET แล้วเงินที่เหลืออีกจำนวนนึงไปซื้อ PTTAR ไว้ที่ 44 บาท ตอนนี้ว่าจะขายทองอีก 40 บาทไปซื้อเพิ่มครับ
ปันผล 4 บาท นี่ PTTAR ใช่เปล่า ครับ มันประกาศแล้วหรือ  :?:  :?: (ผมว่ายังนะ)เป็นแค่โปรกเกอร์คาดการเปล่า  :idea:  :idea:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
semtk

โพสต์ที่ 28

ตั้งแต่เล่นหุ้นมาในชีวิตผมถือหุ้นไว้น้อยมากครับ (เล่นหุ้นปีนี้เข้าปีที่ 7 ครับ)

เคยถือหุ้นไว้แค่นี้เองครับ ASSET, AMATA, SHIN, CP7-11, KK, KEST, GSTEEL, ROJANA แล้วก็ตัว PTTAR เพิ่งเข้ามาซื้อครับ

เจ็บใจมากที่สุดก็ 3 ตัวแรกครับ ASSET@25, AMATA@3, SHIN@12

ตอนนั้นขายเพราะอยากได้รถคันใหม่ ห้ามใจตัวเองไม่อยู่ ไม่อยากเสียดอกเบี้ยรถ เลยตัดใจขาย ASSET@35, AMATA@4, SHIN@20 ผมมี AMATA กับ SHIN ไว้เยอะมาก (ASSET มีอยู่ 6000 หุ้น AMATA มีอยู่ 60000 หุ้น SHIN มีอยู่ 20000 หุ้น) หลังจากผมขาย AMATA ไปไม่ถึงหกเดือน AMATA ขึ้นมาอยู่ที่ 14 บาท SHIN 40 บาท

ทุกวันนี้กอดไว้แต่หุ้นเน่าๆครับ  :cry:
semtk

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณมากครับ  :D เดี๋ยวผมจะไปลองหาอ่านครับ
akekarat เขียน:เห็นด้วยกับพี่ฉัตรชัยครับ การคิดแค่เรื่องปันผลแล้วนำมาคำนวณราคาที่เหมาะสมจะลงทุน เหมาะสำหรับ บริษัทที่มีความมั่นคงทางการเงินและการเติบโตของรายได้ ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องกระแสเงินสดของกิจการ หรือนำมาปันผล ควรเป็นกระแสเงินสดที่มาจากการดำเนินงานมากกว่าการที่จะไปกู้เงินมาปันผล

เพราะการคิดเฉพาะราคาเหมาะสมจากเงินปันผลอย่างเดียว เกิดในอนาคตมีเหตุที่ทำให้บริษัทสูญเสียความสามารถทางการแข่งขัน หรือเกิดปัจจัยภายนอก (Threat) กระทบโดยตรงทำให้กำไรตกลง ไม่ว่าจะเป็นคู่แข่งจากในและนอกประเทศ สงครามราคา หรือราคาอ้างอิงตกลง (เช่นพวกน้ำมันปาล์มเมื่อ 2-3 ปีก่อน) ปันผลก็จะหายไปเห็น ๆ ดีไม่ดีไม่ปันผลเลย และหลังจากนั้นก็คงเป็นเรื่องที่ไม่อยากคิดครับ

case study ที่ดี ลองไปดูงบย้อนหลัง CPI ซัก 5 ปีดูนะครับ แล้วจะรู้ว่า การติดกับดักปันผลเป็นอย่างไร

อธิบายตรงนี้คงยาวครับ ลองไปหาหนังสือเรื่อง The new buffetology เล่มเล็ก ๆ สีเขียวมาอ่านดูครับ
semtk

โพสต์ที่ 30

ดูทั้งสองค่าครับ ถ้าราคามันถูกกว่าในตลาดก็ซื้อครับ แต่ในกรณี PTTAR ไม่ได้ดูครับ อยากได้เงินปันผลอย่างเดียว แล้วก็แค่รู้สึกเบื่อกับดอกเบี้ยธนาคาร ส่วนตอนนี้แค่อยากได้ราคาที่ดีที่สุด หรือเกือบจะดีที่สุดครับ
Capo เขียน:
หมายถึง Intrinsic Value หรือว่า Book Value ครับ

เพราะถ้าหมายความตรงตัวคงเป็น Intrinsic Value

ซึ่งถ้าเป็นตามนั้นพี่ก็คงไม่ต้องอาศัยแนวรับ แนวต้านแล้วล่ะครับ

เพราะผมเห็นว่า Intrinsic Value กลับจะเป็นฐานที่มั่นที่มั่นคงกว่าราคาอ้างอิงใด ๆ ซะอีกครับ
โพสต์โพสต์