ทำไมดัชนีหุ้นไทยไม่ไป 2000 จุดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมดัชนีหุ้นไทยไม่ไป 2000 จุดครับ

โพสต์ที่ 1

ผมว่าน่าจะไปได้แล้ว แต่ไม่ไปไหนอีก
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

หากมีนักลงทุนระยะยาวมากขึ้น จำนวนหุ้นที่หมุนเวียนในตลาดจะหายไป

PE ก็จะสูงครับ

ซึ่ง เหตุการณ์นั้นจะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ บริษัทส่วนใหญ่ในตลาดที่ตั้งใจทำงานจริงๆ มากกว่าตั้งใจเข้ามาขายหุ้น แล้วก็ประกาศกำไรลดลงเมื่อขายหุ้นเรียบร้อยแล้ว

สรุป

1. นักลงทุนระยะยาวมีมากขึ้น

2. บริษัทที่ตั้งใจทำงาน ขยายงาน เติบโต มีจำนวนมากขึ้น
Sumotin

โพสต์ที่ 3

2000 จุด PE ตลาดก็ประมาณ 20+ เลยนะครับนั้น :shock:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
CEO

โพสต์ที่ 4

อืมม์

ถ้าราคาเข้าตลาดต่ำๆและราคาไม่ลดลงเมื่อเวลาผ่านไป
ดัชนี้ก็ไม่ถูกฉุดให้ลดลง ผมว่าน่าสนใจครับ
ไม่ทราบว่ามีใครเคยคำนวณไว้บ้างครับ ว่ามันฉุดลงเท่าไหร่
แล้วประเภทแต่งบัญชีว่ากำไรดีตอนเอาเข้ามาขาย พอขายหุ้นทิ้งไปแล้วก็แกล้งทำให้บริษัทขาดทุนมากๆก็เยอะ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
CEO

โพสต์ที่ 5

พอเป็นแบบนี้ก็เลยมีนักเก็งกำไรมากกว่านักลงทุน
ไม่มีใครอยากเสี่ยง เอาอนาคตตัวเองไปแขวนไว้บนเส้นด้าย
ให้คนฉลาดๆแบบในพ่อรวยสอนลูกแร่เนื้อเถือหนัง
Jeng

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าแนวโน้มกำลังดีขึ้น เพราะ internet boom ทำให้ นักลงทุน จากทั่วสารทิศ มีการแลกเปลี่ยนกัน เห็นตัวอย่างความสำเร็จ และมั่นใจในหลักการ กำไรน้อยไม่น้อย มีมากขึ้น

เหตุเพราะนักลงทุน สมัยก่อน มุ่งเน้นการทำกำไร ก็เลยขาดทุน

จากสภาพแวดล้อม ที่เต็มไปด้วย ข้อมูล แหล่งข่าว ที่เชื่อได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

ระบบการเทรด ที่เน้นให้เทรด เนื่องจาก โบรกเกอร์ได้ค่าคอมจากการเทรด โบรกเกอร์ไม่ได้ค่าคอม จากกำไรของนักลงทุน

หากนักลงทุนเน้นไม่ขาดทุน เลือกบริษัทที่มีกำไร มีหนี้น้อย มีเงินสดมาก มีหรือไม่มีปันผล หากไม่ปันผล ก็นำไปขยายงาน

และซื้อในราคาที่ถูก ซึ่งบ่อยครั้ง Mr.market ก็ให้ราคาซะต่ำเลย เช่น uec ลงจาก 11.25 เหลือ 6.65 หากใครซื้อ ก็ได้เป็นเจ้าของกิจการที่ดี ในราคาส่วนลดมากมาย ไม่จำเป็นต้องรีบเข้าไปซื้อตอนแพงๆ แล้วก็ มานั่งท่องว่า ถือยาว หุ้นไปต่อได้ ด้วยสารพัดเหตุผล

อีกหน่อยนะครับ คุณ CEO ตลาดหุ้นมีหุ้นซัก 1000 - 2000 หุ้น คงจะดีกว่านี้ครับ หุ้นประเภท มีเจ้าคุม ขาดทุนมาก ขาดทุนตลอด ไม่เคยไม่ขาดทุน ก็จะมีคนสนใจน้อยมาก เพราะมีตัวเลือกที่ดีๆ ได้กำไร และมีความมั่นใจในอนาคต อย่าง uec ums snc ptt pttep เพียงแต่ในสมัยนี้มีน้อยไปเท่านั้นเอง

เมื่อมีหุ้นดีๆในตลาดที่ทำงานจริงจัง ขยายงานจริงจัง 50-100 ตัวให้เลือก เมื่อราคาหุ้นเหล่านั้นตกลงมาก็เป็นโอกาส ของ นักลงทุนระยะยาว ที่ซื้อแล้วถือ ไปสักระยะเพื่อให้ได้ผลตอบแทนคุ้มค่า

ตรงนี้ครับ จะทำให้หุ้นถูกดูดออกจากตลาด และ pe จะสูงขึ้น
13@LL

โพสต์ที่ 7

คงเป็นเพราะหุ้นในตลาดส่วนใหญ่มีลักษณะเป็นธุรกิจแบบ Cyclical เลยมี P/Eสูงๆไม่ได้มั้งครับ
BHT

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วย ปตท เข้ามา 35 บาท ตอนนี้ 300 กว่าๆ เกือบสิบเท่า

แต่ดัชนีไม่ไปไหนเท่าไหร่เลย
Goldenpig

โพสต์ที่ 9

ส่วนหนึ่งมาจาก การคัดเลือกหุ้น และ ราคาหุ้นที่เข้ามาในตลาดด้วยครับ
[/list]
beammy

โพสต์ที่ 10

เพราะ Profit Taking ครับ  8)  ...
CEO

โพสต์ที่ 11

:roll:  :roll:  8)  8)
naris

โพสต์ที่ 12

สงสัยเป็นเพราะมันยังไม่ถึงพันจุดครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
CK

โพสต์ที่ 13

naris เขียน:สงสัยเป็นเพราะมันยังไม่ถึงพันจุดครับ
ถูกต้องนะครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 14

CK เขียน: ถูกต้องนะครับ

พอถึงพันแรก พันต่อๆไปจะง่าย ..ใช่ป่าวคับ :oops:  :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
CEO

โพสต์ที่ 15

วันที่ผมโพสต์อินเด้กซ์อยู่  793 จุดยังคิดว่าน่าจะไปได้อีก
เมื่อวานนี้ 827 จุด
Glaxo

โพสต์ที่ 16

ผมว่าหุ้นมีให้เลือกน้อย จำนวนผู้เล่นและปริมาณเงินก็ไม่มากพอที่จะดันให้ถึงได้ รวมถึงหุ้นยังถูกมองว่าเป็นการพนันอีก
ลองเช็คใน OFFICE หรือเครือญาติเราเองซิครับ นับคนลงทุนในหุ้นได้น้อยมาก
akekarat

โพสต์ที่ 17

SET มันแย่ SET มันแพ้อินโด  :lol:
โพสต์โพสต์