** แค่ใหนถึงเรียกว่านักลงทุน **

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Penguins
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

** แค่ใหนถึงเรียกว่านักลงทุน **

โพสต์ที่ 1

สมมุติว่า
ผมเปิดร้านขายของชำ แล้วผมซื้อสบู่มาขายจำนวน 10 ก้อน ในตอนเช้า...แล้วตอนบ่ายผมสามารถขายหมดได้ทั้ง 10 ก้อน

คำถาม
1. การเปิดร้านขายของถือว่าเป็นการลงทุนหรือไม่
2. การซื้อของเข้ามาขายในร้าน แล้วขายหมดภายในระยะเวลาอันรวดเร็ว ถือว่าเป็นการลงทุนหรือการเก็งกำไร
* 3. แล้วแค่ใหนเรียกว่าการลงทุน - แค่ใหนเรียกว่าการเก็งกำไร
* 4. คุณสามารถแบ่งแยกลักษณะของการลงทุนกับการเก็งกำไรออกจากกันได้อย่างไร

ขอบคุณครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อืม เรียกว่าการลงทุนเก็งกำไร ดีมั๊ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
jung_oh

โพสต์ที่ 3

ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญ อะไรนะคับ แต่ขอตอบหน่อย ตามประสาที่เข้าใจเอาเอง

1. การเปิดร้านขายของ ผมว่ามันก็คือ การลงทุนอย่างหนึ่งแหละคับ

2. ซื้อสบู่มาแล้วตอนเช้า ตอนบ่ายขายหมดเกลี้ยง ผมมองว่า การขายของชำ แล้ว พอดีเราขายสบู่ดี(ในวันนี้) แต่ พรุ่งนี้ อาจจะขายไมได้เลย เพราะ ก้อนเดิมยังใช้ไม่ได้ 55 มันไม่น่าจะเกี่ยวกับการเก็งกำไร หรือ การลงทุนเท่าไหร่ มันน่าจะเกี่ยวกับ ว่า เราเปิดร้านขายของ แล้ว ต้องหาสินค่ามาเพือ่สนอง ความต้องการของลูกค้ามากกว่าคับ เอ.. หรือจะมองว่าเป็นการลงทุนก็ได้นา

3. เรื่องแค่ไหน เรียกว่าอะไร มันขึ้นกับมุมมองของแต่ละคนมังคับ ส่วนของผม คำตอบจะอยู่ที่ข้อ 4

4. การลงทุน ผมมองว่า มันเป็นเรื่องของการมองระยะยาวๆหน่อย ดูธุรกิจ ดูอัตราการเติบโต ดูวงจรธุรกิจนั้นๆ
   ส่วนการเก็งกำไร ก็มองกันสั้นๆ เก็งเป็นเรื่องๆ เช่น เก็งข่าว เก็งผลประกอบการณ์ เป็นต้น

รอท่านอื่นมาตอบมั่งคับ (จะเข้ามารออ่านด้วย) :D
gehirn

โพสต์ที่ 4

ขอแสดงความคิดนะครับ  :?

1.คิดว่าเป็นการ ลงทุน ครับ
2.คิดว่าเป็นการ เก็งกำไร ครับ
3.** ขอตอบรวมข้อ 4 นะครับ **
4.ผมคิดว่าการซื้อทรัพย์สินถาวร อย่างเช่น การซื้ออาคารพาณิชย์ เพื่อที่จะเปิดร้านขายของ คือการลงทุนครับ ทำนองเดียวกันหากคุณซื้อเครื่องผลิตขนม ที่สามารถนำมาขายในร้านได้ ผมก็คือว่าเป็นการลงทุนอีกเช่นกัน แต่ถ้าหากคุณเอาเงินไปซื้อของจากผู้ค้าส่ง แล้วเอามาขายต่อ ผมเรียกวิธีนี้กว่าการเก็งกำไรครับ  :D  :)  

สรุป : ผมมองการลงทุนว่า มันคือการที่เรานำเงินไปซื้อ/ฝาก ไว้กับอะไรซักอย่าง และสิ่งนั้นสามารถผลิตกระแสเงินให้เราได้เรื่อยๆในระยะยาวน่ะครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :lol:
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

สำหรับผม... อะไรที่เป็นการกระทำเพื่อหวังผลกำไร (ไ่ม่ใช่แลกค่าแรง ค่าจ้าง) ผมเรียกว่าการลงทุนหมดเลยครับ

เพื่อแต่ว่าเป็นการลงทุนที่สมเหตุผล หรือว่าเป็นการลงทุนที่ปลอดภัยรึเปล่า นี่ก็แล้วแต่กรณีไป

(definition ผมเนี่ย ชาวไร่ ชาวนา ยังเป็นนักลงทุนเลยครับ take risk ชัดๆ)
mprandy

Re: ** แค่ใหนถึงเรียกว่านักลงทุน **

โพสต์ที่ 6

Penguins เขียน:สมมุติว่า
ผมเปิดร้านขายของชำ แล้วผมซื้อสบู่มาขายจำนวน 10 ก้อน ในตอนเช้า...แล้วตอนบ่ายผมสามารถขายหมดได้ทั้ง 10 ก้อน

คำถาม
1. การเปิดร้านขายของถือว่าเป็นการลงทุนหรือไม่
2. การซื้อของเข้ามาขายในร้าน แล้วขายหมดภายในระยะเวลาอันรวดเร็ว ถือว่าเป็นการลงทุนหรือการเก็งกำไร
* 3. แล้วแค่ใหนเรียกว่าการลงทุน - แค่ใหนเรียกว่าการเก็งกำไร
* 4. คุณสามารถแบ่งแยกลักษณะของการลงทุนกับการเก็งกำไรออกจากกันได้อย่างไร

ขอบคุณครับ
เอาโมเดลนี้ไปเทียบกับการ "ขายแผ่นซีดีผี" แล้วกัน ดูใกล้เคียงดี วางแผงทีละนิด ๆ ขายไปเหลียวหน้าแลหลังไป พร้อมรวบแผง หนีได้ทุกเมื่อ ขายเน้นเร็ว เป็นรอบ ๆ แต่ถ้าซวยโดนจับก็เน่า..

คราวนี้มาตอบ
1. ลงทุนครับ
2. ลงทุน แต่ลงทุนแบบระยะสั้น ๆ ที่พร้อมกับความเสี่ยงต่อการสูญเสีย อย่างนี้เขาเรียก "เก็งกำไร" ป่าว
3.-4. ถ้าซื้อหวยโดยมีโอกาสถูก 1 ใน 100 แต่จ่ายบาทละ 55 กับซื้อหวยโดยมีโอกาสถูก 80 ใน 100 แต่จ่ายบาทละ 3 ต่างกันหรือเปล่า ถ้าไม่ต่างกันก็ไม่ต่างกัน แต่ถ้าต่างกันก็ต่างกัน อยู่ที่มุมมองแต่ละคน

ป.ล. มีหุ้นอยู่ครับ .. เอ้ยไม่ใช่.. ฟามเห็นผมคนเดียวครับ ไม่สามารถใช้อ้างอิงกับใครได้ :lovl:
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 7

พี่ซื้อสบู่มาเพราะคิดว่าราคาซื้อขายจะสูงขึ้นกว่าปัจจุบัน หรือเปล่าล่ะครับ ถ้าใช่ก็เก็งกำไร

เช่นพี่ไปซื้อสบู่มาจาก makro โหลละ 120 บาท ราคาขายปลีกที่ร้านพี่ราคา ก้อนละ 12 บาท แต่พี่คิดว่าพอพี่เอาสบู่กลับไปถึงร้านแล้วจะมีสถานการณ์อะไรก็แล้วแต่ทำให้พี่ขายได้ก้อนละ 20 บาท พี่เลยซื้อซะ 50 โหล แทนที่จะซื้อแค่ โหลเดียว อันนี้ก็เก็งกำไร

พี่จะเก็งกำไรกะอะไรพี่คาดว่าได้อยู่แล้วไม่ได้อ่ะ

ปัจจุบันส่วนใหญ่ผมก็เก็งกำไรนะ คาดว่าอย่างงั้น ราคาจะขึ้นอย่างงี้ เลยซื้อ คาดว่าบริษัทจะทำกำไรได้มากขึ้นจากเหตุการณ์นั้น กำไรจะมากขึ้นอย่างงี้ ราคาก็ น่า จะขึ้นอย่างโง้น
. . .
naris

Re: ** แค่ใหนถึงเรียกว่านักลงทุน **

โพสต์ที่ 8

คำถาม

ขอบคุณครับ
พาดพิงครับท่านประธาน :P เนื่องจากผมทำซุปเปอร์มาร์เก็ตอยู่ขอตอบอย่างนี้แล้วกัน ขอมอบอีกมุมให้มองกันนะครับ

-ถ้าคุณซื้อมาแล้วขายหมดภายในวันได้ทุกวัน(โดยมีกำไร)ถ้ากำไรสุทธิวันละ1% คุณจะมีกำไรปีหนึ่ง3.6เท่าของเงินลงทุน ถือว่านโยบายจำกัดความเสี่ยงสินค้าและการวางระบบzero stock ยอดเยี่ยม ถือเป็นการลงทุนที่สุดยอด

-ถ้าคุณซื้อมาแล้วมีคนมาซื้อแต่ไม่ยอมขายเพราะคิดว่าจะรอขายเดือนหน้าราคาแพงกว่านี้อีก50% นั่นคือคุณเก็งกำไร

แต่หัวใจของการลงทุนหรือการเก็งกำไรก็คือ "เรารู้รึเปล่าว่าเรากำลังทำอะไรกับธุรกิจ เราลดความเสี่ยงในการลงทุน หรือ เรากำลังเพิ่มความเสี่ยงในการลงทุน"
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 9

naris เขียน: พาดพิงครับท่านประธาน :P เนื่องจากผมทำซุปเปอร์มาร์เก็ตอยู่ขอตอบอย่างนี้แล้วกัน ขอมอบอีกมุมให้มองกันนะครับ

-ถ้าคุณซื้อมาแล้วขายหมดภายในวันได้ทุกวัน(โดยมีกำไร)ถ้ากำไรสุทธิวันละ1% คุณจะมีกำไรปีหนึ่ง3.6เท่าของเงินลงทุน ถือว่านโยบายจำกัดความเสี่ยงสินค้าและการวางระบบzero stock ยอดเยี่ยม ถือเป็นการลงทุนที่สุดยอด

-ถ้าคุณซื้อมาแล้วมีคนมาซื้อแต่ไม่ยอมขายเพราะคิดว่าจะรอขายเดือนหน้าราคาแพงกว่านี้อีก50% นั่นคือคุณเก็งกำไร

แต่หัวใจของการลงทุนหรือการเก็งกำไรก็คือ "เรารู้รึเปล่าว่าเรากำลังทำอะไรกับธุรกิจ เราลดความเสี่ยงในการลงทุน หรือ เรากำลังเพิ่มความเสี่ยงในการลงทุน"
:bow:  :bow:  :bow:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
MindTrick

โพสต์ที่ 10

picatos เขียน:สำหรับผม... อะไรที่เป็นการกระทำเพื่อหวังผลกำไร (ไ่ม่ใช่แลกค่าแรง ค่าจ้าง) ผมเรียกว่าการลงทุนหมดเลยครับ

เพื่อแต่ว่าเป็นการลงทุนที่สมเหตุผล หรือว่าเป็นการลงทุนที่ปลอดภัยรึเปล่า นี่ก็แล้วแต่กรณีไป

(definition ผมเนี่ย ชาวไร่ ชาวนา ยังเป็นนักลงทุนเลยครับ take risk ชัดๆ)
เห็นด้วย

เพิ่ืมเรื่องเวลา ...การเป็น VI ไม่ใช่ว่าต้องถือนาน ถ้าเราซื้อ หุ้นมาถูกกว่ามูลค่าที่แท้จริง (เช่นตอน อุ๋ย30%) แล้วอีก7วัน มันขึ้นจนเกินมูลค่า เราตัดสินใจขาย นั่นก็อยู่ใน definition ของ VI แล้วนะ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
SunShine@Night

โพสต์ที่ 11

พี่ๆ ครับ เห็นคุยกันเรื่องสบู่ ตอบกันดีๆนะ อย่าทำสบู่ตกล่ะ

ผมหวาดเสียวแทน

<เข้ามาป่วน :)>
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Penguins

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ^-^
pavilion

โพสต์ที่ 13

1. ลงทุนครับ
2. ลงทุนครับ สบู่มีราคาของมันอยู่แล้วจะเก็งกำไรก็ยากหน่อย
3. ซื้อหวย ซื้อลอตเตอรี่ เล่นการพนันอย่างนี้เก็งกำไร  ส่วนลงทุนก็ต้องมีการลงมือลงแรงซะก่อนถึงจะเห็นผลตอบแทน
4. ผมว่าการเก็งกำไรนี่ความน่าจะเป็นของผลลัพธ์น่าจะน้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.5 แต่การลงทุนความน่าจะเป็นน่าจะมากกว่า 0.7 ขึ้นไป
nanakorn

โพสต์ที่ 14

เรื่องแค่ไหนถึงเรียกได้ว่าเป็นนักลงทุน ไม่ใช่นักเก็งกำไร  คงจะขึ้นกับแต่ละคนครับ  เส้นแบ่งของแต่ละคน ในเรื่องความเสี่ยงและความไม่แน่นอนที่เริ่มเข้าสู่การเก็งกำไรคงไม่เท่ากัน  ที่่คนส่วนใหญ่จะเห็นตรงกัน น่าจะเป็นกรณีที่ชัดเจนค่อนข้างมาก หรือตามภาพพจน์ที่มีอยู่ในปัจจุบัน  เช่น การเล่นหวยไม่เป็นการลงทุน  การฝากเงินในธนาคารเป็นการลงทุน  การซื้อขายหุ้นเองเป็นการพนัน  การซื้อขายหุ้นผ่านการซื้อหน่วยกองทุนรวมเป็นการลงทุน  เป็นต้น

แต่แม้แต่กรณีที่คิดว่าชัดเจนแล้ว  อาจจะยังมีคนคิดแตกต่าง  ผมเคยดูรายการเกี่ยวกับคนติดหวยที่บอกว่าการเล่นหวยเป็นอาชีพเสริมของตัวเอง
Everything I do, I do it for you.
kornjackrit

โพสต์ที่ 15

ขึ้นอยู่กับแต่ละคนจะให้ความหมายนะครับ

ผมเห็นด้วยกับ คุณ gehirn นะคับ
ให้ความหมายคำว่าการลงทุนได้ใจผมมากๆคับ ^ ^

" สรุป : ผมมองการลงทุนว่า มันคือการที่เรานำเงินไปซื้อ/ฝาก ไว้กับอะไรซักอย่างและสิ่งนั้นสามารถผลิตกระแสเงินให้เราได้เรื่อยๆ
ในระยะยาวน่ะครับ "

:D  :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
lionman

โพสต์ที่ 16

คำถาม

ขอบคุณครับ

จากคำถาม การขายสบู่ได้ ถือเป็นการเก็งกำไร (กำไรที่ได้มาจากการขาย) ที่อยู่บนพื้นฐานของการลงทุน (ซื้อสบู่มาขาย)

ถ้าไม่เก็งกำไรจากของที่ซื้อมา แล้วจะเอามาขายทำไม

ก็อย่างที่ทุกท่านบอกแหละครับ ว่าขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคน และนี่ก็เป็นมุมมองของผม
Jangster

โพสต์ที่ 17

SunShine@Night เขียน:พี่ๆ ครับ เห็นคุยกันเรื่องสบู่ ตอบกันดีๆนะ อย่าทำสบู่ตกล่ะ

ผมหวาดเสียวแทน

<เข้ามาป่วน :)>
อย่าเก็บเชียวนะครับ

รูปภาพ

:twisted:  :twisted:  :twisted:
Ryuga

โพสต์ที่ 18

Frank K. Reilly เขียน:การลงทุน หมายถึง การกันเงินไว้จำนวนหนึ่ง ในช่วงระยะเวลาหนึ่ง เพื่อก่อให้เกิดกระแสเงินสดรับในอนาคตซึ่งจะชดเชยให้แก่ผู้กันเงิน โดยกระแสเงินสดรับนี้ควรคุ้มกับอัตราเงินเฟ้อ และคุ้มกับความไม่แน่นอนที่จะเกิดแก่กระแสเงินสดรับในอนาคต
เป็นนิยามที่ตรงไปตรงมา เฉพาะเจาะจงว่าลงทุนเงินสดเลยครับ ถ้าปฏิบัติตามนี้ได้ก็คงเรียกว่านักลงทุนได้อย่างเต็มปากเต็มคำ แต่การลงทุนที่ไม่ใช่ตัวเงินก็มีอยู่ ที่สำคัญที่สุดก็คือลงทุนในความรู้นั่นเอง  :8)
โพสต์โพสต์