การขาย Short

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
br9000
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขณะนี้ในตลาดบ้านเรา ยังไม่อนุญาตให้มีการซื้อขายในลักษณะนี้ แต่ผมทราบมาว่าในอีกไม่นานนี้  ซึ่งคาดว่าจะนำมาใช้ในตลาดบ้านเรา ส่วนตัวแล้วผมอยากให้นำมาใช้เร็วๆ เพราะจะได้มีรูปแบบในการลงทุนมากขึ้น และคงเพิ่มความสนุกตื้นเต้นให้ไม่น้อย  แล้วเพื่อนๆพอจะทราบกันไหมครับว่า น่าจะเกิดขึ้นในตลาดบ้านเราสักอีกกี่ปี ลองวิเคราะห์กันเล่นๆครับ .
anakinnet

โพสต์ที่ 2

ถ้าขาย short หุ้นรายตัวได้ คงสนุกแน่ แล้วก็จะได้ทำ hedging กันมันส์เลย โดยเฉพาะหุ้นปันผลแรงๆ อิอิ
In the long run, We are all dead.
vivitawin

Re: การขาย Short

โพสต์ที่ 3

[quote="br9000"]ขณะนี้ในตลาดบ้านเรา ยังไม่อนุญาตให้มีการซื้อขายในลักษณะนี้ แต่ผมทราบมาว่าในอีกไม่นานนี้
Jangster

โพสต์ที่ 4

short ได้ครับ.... ผมใช้ kgi อยู่.... minimum short 1 ล้านบาทต่อตัวครับ....

ส่วนตัวแล้วผมว่ามันไม่ผิดหลักการหรอกครับ... คิดซะว่าคุณตีมูลค่ามันได้ 100.... ราคาตอนนี้มัน 200..... short overvalue stock ที่มี reverse margin of safety ก็เหมือนกันน่ะล่ะครับ ถ้าคุณคิดว่ามูลค่าของหุ้นควรเข้าไปหามูลค่าที่ตีไว้

ปล.ผมไม่ได้ short อะไรไว้.. แต่ถ้าฝรั่งปั่นบ้านปูไปซัก 550... ผมอาจจะยอมเสี่ยง short มัน..... ถ้ามันปั่นไป 600 ผมก็ยอมเสียครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 5

ผมว่าการใช้หลักการ overvalue เเล้วเอามา short ข้อมูลไม่พอแน่ครับ

การ short หุ้นนี่ต้องมั่นใจจริงๆนะครับ ว่ามือถึง ใจถึง ตาถึง เงินถึง....ไม่งั้นอ่วม
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
mambo

โพสต์ที่ 6

Jangster เขียน:short ได้ครับ.... ผมใช้ kgi อยู่.... minimum short 1 ล้านบาทต่อตัวครับ....
ถ้าเป็น cns ไม่ต้องถึง 1 ล้านบาท
ปล.ผมไม่ได้ short อะไรไว้.. แต่ถ้าฝรั่งปั่นบ้านปูไปซัก 550... ผมอาจจะยอมเสี่ยง short มัน..... ถ้ามันปั่นไป 600 ผมก็ยอมเสียครับ
แน่ใจเหรอว่าปั่น
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
br9000

โพสต์ที่ 7

Short ได้แล้วเหรอครับ ต้องขออภัยอย่างแรงครับ ผมอาจจะตกข่าวไปหน่อย สรุปว่าเป็นที่ทราบกันน่ะครับว่า Short ได้  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy

โพสต์ที่ 8

ถ้าจะ short หุ้น ไป short TFEX ดีกว่า เราว่าคล้ายๆกันเลย ก็ต้องไปซื้อคืนก็เหมือนปิดสถานะค่ะ

Short หุ้นเสียดอกเบี้ย เพราะไปยืมเค้ามา
Short และ Long TFEX ใจเสียเวลามัน mark to market แล้วต้องเพิ่มเงิน

ไม่ว่าทำทางไหน ต้องอ่านเกมขาดเท่านั้นค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
Jangster

โพสต์ที่ 9

อืม คุณ krisy พูดถูกเรื่องยืมเสียดอกเบี้ย..... ถ้าเล่น tfex น่าจะได้ดีกว่านี้เนอะ แต่กลัวอย่างเดียวเวลามันสวิงแรงๆ.. ขายไม่มีทันเลย แบบวันได้ใบแดง.... จาก +10 กลายเป็น -10 ในพริบตา... หุ้นทั่วไปยังลบแค่ 2-3% ก่อนใหวตัวทัน
โพสต์โพสต์