ถามหน่อยนะครับเกี่ยวกะ esso ว่าเข้าตลาดแล้วจะทำให้ดัชนีเพิ่ม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
SUM_KRUB
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามหน่อยนะครับเกี่ยวกะ esso ว่าเข้าตลาดแล้วจะทำให้ดัชนีเพิ่ม

โพสต์ที่ 1

เพิ่มรึป่าวอ่ะครับ แบบว่ามันทำให้เงินไหลเข้ามาอีกเยอะ ผมเข้าใจผิดรึป่าวครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถามหน่อยนะครับเกี่ยวกะ esso ว่าเข้าตลาดแล้วจะทำให้ดัชนีเ

โพสต์ที่ 2

SUM_KRUB เขียน:เพิ่มรึป่าวอ่ะครับ แบบว่ามันทำให้เงินไหลเข้ามาอีกเยอะ ผมเข้าใจผิดรึป่าวครับ

ถ้ามีหุ้นเข้าตลาด การคำนวณดัชนีจะปรับให้ราคาปิดของวันแรกเป็นฐานครับ ดังนั้นราคาปิดวันแรกที่เข้าตลาดไม่มีผลต่อดัชนี แต่จะมีผลในวันต่อๆไป

เงินที่ไหลเข้ามาก็ไม่มีผลต่อดัชนีตามเหตุผลข้างต้น แต่มีผลให้มูลค่าตลาดของตลาดหลักทรัพย์รวมสูงขึ้นครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์