ผมคาดหวังผลตอบแทนเฉลี่ย 15 % ต่อปี มากไปมั้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jimmie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมคาดหวังผลตอบแทนเฉลี่ย 15 % ต่อปี มากไปมั้ย

โพสต์ที่ 1

มีการลงทุนแบบไหนบ้างคับ ที่ให้ผลตอบแทนขนาดนี้ เน้นความเสี่ยงตำๆ นะคับ พวกกองทุนอสังหาฯ นี่ ถึงมั้ยครับ ถ้าหุ้น กลุ่มในดี ครับ ไม่หวังมากขอแค่นี้อะ คับ รับความเสียงมากไม่ค่อยจะได้คับ
noooon010

โพสต์ที่ 2

แนะนำให้ลองศึกษาหาความรู้ด้วยตนเองก่อนครับ
และศึกษา ตัวเอง ด้วยครับ
ว่าเป็นคนนิสัยอย่างไร เวลาหุ้นราคาขึ้นลง จะอยู่นิ่งๆได้ไหม หรือต้องทำอะไรสักอย่าง ฯลฯ

ผลตอบแทน 15 % มันไม่น้อยหรอกครับ
ถ้าลงทุนในหุ้น ระยะยาว เค้าว่าได้ 10 %/ปี

แต่ถ้าบอกว่า ให้ลงทุนหุ้นไหมสักตัวหนึ่ง

คุณต้องคิดแล้วล่ะครับ ว่าทำไมเค้าถึงบอก
แล้วหุ้นนั้น ทำอะไร

ถ้ายังไม่รู้จักตลาดดี ลงกองทุนรวมก็ได้นะครับ เผื่อ 5 ปีข้างหน้า มันอาจดีกว่านี้ (น่าจะนะครับ)

ค่อยๆศึกษานะครับ โชคดีครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
i_sarut

โพสต์ที่ 3

15% ถือว่าเยอะนะครับ

เรื่องพวกนี้ควรศึกษาด้วยตนเองดีกว่าครับ

หรือถ้าอยากลองลงทุน แนะนำ กองทุนรวมครับ

มีหลายประเภท ตั้งแต่ผลตอบแทนต่ำ >> สูง ครับ

แต่ถ้าอยากได้ถึง 15% ก็ควรศึกษาก่อนครับ

หาหนังสือด้านนี้มาลองอ่านดูนะครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผมคาดหวังผลตอบแทนเฉลี่ย 15 % ต่อปี มากไปมั้ย

โพสต์ที่ 4

jimmie เขียน:มีการลงทุนแบบไหนบ้างคับ ที่ให้ผลตอบแทนขนาดนี้ เน้นความเสี่ยงตำๆ นะคับ พวกกองทุนอสังหาฯ นี่ ถึงมั้ยครับ ถ้าหุ้น กลุ่มในดี ครับ ไม่หวังมากขอแค่นี้อะ คับ รับความเสียงมากไม่ค่อยจะได้คับ
เน้นความเสี่ยงต่ำ รับความเสี่ยงไม่ค่อยได้

ถ้าคุณคาดหวังผลตอบแทน 15% ต่อปี ภายใต้เงื่อนไขนี้

ถ้ามีจริง แล้วแบงค์จะมีไว้ให้ใครฝากเงินล่ะครับ?
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 5

ถ้าเป็นราวๆ 10% อาจลองหาหุ้นปันผลจากบริษัทที่มั่นคงมากๆ ได้ครับ
KB

โพสต์ที่ 6

กองทุนอสังหาที่เห็นๆ อยู่เต็มที่ก็เกือบ 10%(คิดแบบหักอายุสิทธิ์เก็บค่าเช่าด้วย) ถ้าจะให้ได้ 15%ขึ้น ยังไงก็ต้องมีลงหุ้นบ้างละครับ และเป็นส่วนใหญ่ด้วย แต่ว่าถ้ารับความเสี่ยงได้ไม่มากจริงๆ ก็ต้องยอมรับผมตอบแทนที่ต่ำกว่านี้ครับ

ปล. ยังมีหุ้นน่าสนใจที่ปันผลดี ลองหาดูครับปันผลเกิน 10% ก็มี แต่อย่าลืมดูด้วยนะครับว่าผลกำไรในอนาคตของบริษัทมั่นคงรึเปล่า อยากได้ผลตอบแทนสูงมันต้องยอมเสี่ยงเพิ่มนิดนึงครับ เพราะผลตอบแทนในฐานะเจ้าของกับเจ้าหนี้มันต่างกัน
007-s

โพสต์ที่ 7

หวัง +15% นี่คงต้องมีเกี่ยวกะหุ้นด้วย หรืออีกทางคือ เล่นอสังหา หรือทองคำ , etc.
แต่ทั้งสองทาง ต้องอาศัยความรู้ความเข้าใจ และต้องมีสติมีใจที่สงบนิ่ง(โดยเฉพาะหุ้น :lol: )

ตอบยากว่า ระหว่างความรู้ดี กะการคุมสติอารมณ์ได้ดี นี่อันไหนควรมีมากกว่ากัน แต่เอาเป็นว่าต้องมีดีทั้งสองด้าน ถึงจะเรียกว่าพร้อมลงทุนค่ะ

ถ้าสองข้อนี้พร้อม 15% ก็เป็นไปได้(หลายคนในห้องนี้ ทำได้ดีกว่า 15% ก็มี)

แต่ถ้าขาด 1 ในสองข้อนี้ ควรไปถือพันธบัตร หรือไปซื้อกองทุนจะดีกว่าค่ะ (แต่ก็ยังคงต้องศึกษาจังหวะในการเข้าลงทุนในเขตที่น่าจะได้ผลตอบแทนที่ดีด้วย)
ผลตอบแทนอาจต่ำกว่าที่อยากได้ แต่ก็ปลอดภัยกว่า
เพราะถ้าขาดข้อใดไป การลงทุนในหุ้นโดยตรง หรืออสังหาก็ตาม ...ถือเป็นอตร.อย่างยิ่งค่ะ

:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris

โพสต์ที่ 8

ค่าเฉลี่ยในอดีตอยู่ที่ราวๆ10% ต้องการ15% ต้องขยันเพิ่มอีก5%

ไม่ยากหรอกครับ แต่ต้องขยันๆนะ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

โพสต์ที่ 9

naris เขียน:ค่าเฉลี่ยSETในอดีตอยู่ที่ราวๆ10% ต้องการ15% ต้องขยันเพิ่มอีก5%

ไม่ยากหรอกครับ แต่ต้องขยันๆนะ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
jimmie

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณคับ สำหรับคำตอบ จริงๆ ผมลงพวก กองอสังหาอยู่ตัวนึงเหมือนกันแต่ซื้อตามคนรู้จักเค้าบอกอะคับ ศึกษาเองนิดหน่อย ตามดู ราคาบ้างเหมือนกัน รู้สึกชอบใจเพราะ ไม่ค่อยผันผวนดี แล้วก็ปันผลแน่นอน 0.2 บาท ทุกๆ ไตรมาส ได้ประมาณ 8-9% /ปี เรยคับ ชอบคับ ดีกว่าฝากประจำตั้งเยอะ และรู้สึกค่อนข้างปลอดภัย เพราะว่าดูจากราคาแล้วมันไม่ค่อยลงเรย จริงๆ ก็ไม่ค่อยถูกต้องนักช่ายมะคับ เพราะความมั่นใจน่าจะมาจากความรู้มากก่า แต่ทำงายได้ ไม่ค่อยมีเพื่อนคุยเรื่องพวกนี้ อะคับ ลอง ซื้อหนังสือหุ้นมาอ่านแล้ว พวกตีแตก buffetology แต่อ่านแล้วก็ยังไม่มั่นใจเท่าไหร่ ที่จะลงหุ้นอะคับ ผมไม่อยากขาดทุนจริงๆ อะคับ พี่ๆ ศึกษากันขนาดไหน ถึงเริ่มลงหุ้นอะคับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 11

อ่า ผมว่า หุ้นระยะยาว 15 % มีโอกาสเป็นไปได้ครับ

แต่ถ้าให้แนะนำจิงๆผมว่า
คุณ Jimmy ไม่ต้องปวดหัวด้วยคับ
ซื้อ ETF ดัชนี SET50 เลยคับ
ระยะ 5 -10 ปีขึ้นไป 10 % ค่อนข้างมีโอกาสได้เห็นสูงมากๆคับ
ยิ่งขาดทุนระยะ 10 ปีขึ้นไปก็ยิ่งยากมากๆ
เว้นแต่เจอวิกฤติเศรษฐกิจหนักมากๆจิงๆ

เพราะถึงยังไงก็ไม่มีการลงทุนอันไหนไม่มีความเสี่ยงอยู่ดีคับ ^^

ปล.กองทุนอสังหา 8-9 % น่าอิจฉานะคับ อิอิอิ แต่ไม่ทราบกองทุนนี้
ซื้อกรรมสิทธิ์ของอสังหานั้นป่าวคับ ถ้าซื้อก็ อิอิ หวานเลยละคับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์