คนจบเศรษฐศาสตร์ครับ เนี่ยมันคืออะไรเหรอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

คนจบเศรษฐศาสตร์ครับ เนี่ยมันคืออะไรเหรอ

โพสต์ที่ 1

ผมเข้าไปตาม link ดังกล่าว  ถามหา อัตรา unemployment

ซึ่งดูแล้ว น่าสนใจ มากเลยคับ

มีคน ดูไหมคับ ว่ามันมีความหมายอะไร  ดูยังไง

ผมเห็นว่า link ตัวนี้ ค่อนข้าว น่าสนใจนะครับ

แต่ทำไม ดูไม่ออกเลยอ่ะ

http://otp.moc.go.th/modules/datacenter ... =%23report
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
BHT
Verified User

โพสต์ที่ 2

เดาว่า ตัวเลขลดลงแสดงว่าคนมีงานทำมากขึ้น

แต่เค้าสำรวจเฉพาะภาคอุตสาหกรรม หรือในชุมชนเมืองแค่นั้นหรือป่าว

เทรนด์ลดลงเรื่อยๆ ทำให้พยากรณ์ว่าปีนี้จะลดลงอีกแน่ะ

แปลกดีเหมือนกันกับสถานการณ์แบบนี้
add_chira
Verified User

ตอบแนวเศรษฐศาสตร์

โพสต์ที่ 3

๊ื๊๊๊Unemployment ในทาง ศศ. คืออัตราการว่างงาน ซึ่งมีปัจจัยจากหลายอย่างครับ เช่น เงินเฟ้อ ค่าจ้าง แต่ตัวเลขที่แสดงไม่ได้แสดงว่าเศรษฐกิจจะดีนะครับเพราะคนละเรื่อง แต่เป็นตัวเลขที่รัฐมักจะสนใจเพราะเป็นการแสดงถึงความเป็นอยู่และการจ้างงาน
โพสต์โพสต์