ช่วยวิจารณ์ Port ของผมหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wan_wan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยวิจารณ์ Port ของผมหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมถือไว้ 2 ตัว เพิ่งซื้อมาช่วงที่มีปัญหาการเมืองนี้เอง

1. SPALI = 2.86 บาท สัดส่วน 65% ของ Port ชื้อเพราะเห็นว่าปันผลดี
2. TTA    = 30    บาท สัดส่วน 35% ของ Port ซื้อเพราะเห็นว่าราคาลงมาต่ำมากแล้ว

ไม่ทราบว่าคิดถูกหรือผิดอย่างไร รบกวนช่วยวิจารณ์ด้วยครับ
javoel

โพสต์ที่ 2

เชื่อในตัวเองครับ ผิดถูกอยู่ที่เรา
สวนหย่อม

Re: ช่วยวิจารณ์ Port ของผมหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

wan_wan เขียน:ผมถือไว้ 2 ตัว เพิ่งซื้อมาช่วงที่มีปัญหาการเมืองนี้เอง

1. SPALI = 2.86 บาท สัดส่วน 65% ของ Port ชื้อเพราะเห็นว่าปันผลดี
2. TTA    = 30    บาท สัดส่วน 35% ของ Port ซื้อเพราะเห็นว่าราคาลงมาต่ำมากแล้ว

ไม่ทราบว่าคิดถูกหรือผิดอย่างไร รบกวนช่วยวิจารณ์ด้วยครับ
ซื้อเพราะว่าเห็นปันผลดีนี้ฟังได้ แต่อย่าลืมวิเคราะห์นะครับว่าปันผลจะยั่งยืนหรือไม่

ส่วนซื้อเพราะเห็นว่าราคาลงมาต่ำแล้วนี่น่ากลัวนะครับ
ต่ำแล้วอาจมีต่ำกว่าได้เสมอนะครับ ยิ่งหุ้นเรือที่ขึ้นลงรุนแรง
ยิ่งควรศึกษาข้อมูลให้ดีครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เสริมคุณสวนหย่อมครับ

ซื้อเพราะเห็นว่าปันผลดี แปลว่าเทียบเงินปันผลย้อนหลังที่เคยจ่ายโดยเฉลี่ยกับราคาตอนที่ซื้อแล้วมองว่าคุ้มก็เลยซื้อ (อาจมีสมมติฐานด้วยว่าในอนาคตก็ยังสามารถจ่ายปันผลได้ในระดับนี้)  ดังนั้นก็ถือไปเรื่อยๆ ครับ เอาไว้เมื่อไหร่คิดว่าปันผลไม่คุ้มแล้วค่อยขายทิ้ง

ซื้อเพราะเห็นว่าราคาลงมาต่ำมากแล้ว มี 2 กรณีครับ
1. เก็งว่าราคาต่ำมากแล้ว และจะต่ำกว่านี้อีกไม่เกิน xxx%  กรณีนี้ถ้าราคาลงไปต่ำกว่าที่คาดไว้ ก็ตัดขาดทุนครับ ถ้ายังไม่ใช่ก็ถือไว้
2. เก็งว่าราคาต่ำมากแล้ว ยิ่งต่ำกว่านี้ก็ยิ่งพอใจเพราะเชื่อมั่นว่ามี MOS มากพอ กรณี่นี้ถ้าราคาลงไปต่ำกว่านี้ ก็ทยอยซื้อเพิ่มครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 5

Financial Engineer เขียน: ซื้อเพราะเห็นว่าราคาลงมาต่ำมากแล้ว มี 2 กรณีครับ
1. เก็งว่าราคาต่ำมากแล้ว และจะต่ำกว่านี้อีกไม่เกิน xxx%  กรณีนี้ถ้าราคาลงไปต่ำกว่าที่คาดไว้ ก็ตัดขาดทุนครับ ถ้ายังไม่ใช่ก็ถือไว้
2. เก็งว่าราคาต่ำมากแล้ว ยิ่งต่ำกว่านี้ก็ยิ่งพอใจเพราะเชื่อมั่นว่ามี MOS มากพอ กรณี่นี้ถ้าราคาลงไปต่ำกว่านี้ ก็ทยอยซื้อเพิ่มครับ
ขอบคุณพี่ FE ที่เสริมเรื่อง MOS ครับ

พี่ wan_wan ครับ นึกถึงหุ้นเรือแล้วก็นึกถึงกระทู้นี้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=20791
ลองอ่านดูนะครับ

ตัดข้อความมาบางส่วนของพี่หมอสามัญชน
สามัญชน เขียน:ตัวอย่างของหุ้นวัฏจักรในเมืองไทยที่ผมได้เห็นกับตาในรอบสี่ปีที่ผ่านมาก็เช่น

Psl ขึ้นจาก 1 บาทกว่าๆ ไปที่ราคา 50 บาทในหนึ่งปี (ราคาหลังแตกพาร์)
Tta ขึ้นจาก 1 บาทกว่าๆ ไปที่ราคา 50 บาทในหนึ่งปี (ราคาหลังแตกพาร์)

เห็นราคาแล้วอาจจะน้ำลายหก  แต่การจะได้กินน้ำผึ้งที่หอมหวานเราก็ต้องแลกกับความเสี่ยงที่จะโดนผึ้งต่อย  เพราะหลังจากหมดรอบขาขึ้นแล้ว  หุ้นจะราคาดิ่งลงอย่างมโหฬารและทำให้ขาดทุนได้ย่อยยับในระยะเวลาสั้นๆ

ปัจจุบัน psl เคยดิ่งจาก 57 บาท มาที่ 26 บาท ก่อนที่จะเด้งกลับไปยืนที่ 44 บาท
tta เคยดิ่งจาก 50 บาท มาที่ 16 บาท ก่อนที่จะเด้งกลับไปยืนที่ 27 บาท
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
TSTH

Re: ช่วยวิจารณ์ Port ของผมหน่อยครับ

โพสต์ที่ 6

[quote="wan_wan"]ผมถือไว้ 2 ตัว เพิ่งซื้อมาช่วงที่มีปัญหาการเมืองนี้เอง

2. TTA
ซื่อสัตย์ ไม่ทำร้ายใคร ไม่ประมาท วางเป้าหมาย ไปให้ถึง ยินดีเมื่อผู้อื่นมีสุข แบ่งปัญ
ไม่ควรซื้อก็อย่าไปพิไรซื้อ ให้เป็นมื้อเป็นคราวทั้งคาวหวาน
classy

โพสต์ที่ 7

ผมชอบนะครับ ศุภาลัย เคยไปดูคอนโด ริมแม่น้ำเจ้าพระยานะครับ ดีเลยนะครับ คงขายได้เรื่อยๆนะครับ

แต่หุ้นตัวนี้ผมไม่มีนะครับ  อยากซื้อพวกอสังหาเหมือนกัน
แต่ผมถือเยอะแล้วครับ สามถึงสี่ตัวในพอร์ทครับ
โพสต์โพสต์