อยากทราบวิธีคิดเงินปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
train10
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สมมุติ CPALL ประกาศจ่ายปันผล 0.80บาท/ต่อหุ้น ผมซื้อตอน 24.00 อยากทราบว่าผมจะได้เงินปันผลกี่ % ครับ ขอบคุณมากครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เงินลงทุนที่คุณซื้อหุ้นมาเป็นอดีตไปแล้วครับ  ไม่เกี่ยวอะไรอีกเลย

ดังนั้น  ถ้าผมจะคิดผลตอบแทนจากเงินปันผล  ผมจะเปรียบเทียบกับราคาตลาดตอนปัจจุบัน  เพราะเป็นมูลค่าหุ้นที่เราลงทุนอยู่

เช่น  บริษัท A ราคาตลาดอยู่ที่หุ้นละ 100 บาท  จะปันผลหุ้นละ 5 บาท  คิดผลตอบแทนจากเงินปันผลได้ 5%
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
nun08

โพสต์ที่ 3

[quote="chatchai"]เงินลงทุนที่คุณซื้อหุ้นมาเป็นอดีตไปแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมักเตา

โพสต์ที่ 4

nun08 เขียน:      สง  สัยนิด   ครับ.....ว่า เรา ควรคิดราคา ณ วันที่ขึ้น xd หรือวันที่ได้รับเงินปันผลจริง  เข้าบัญชีจริงดีกว่า รึป่าวครับ :?:
วันที่ขึ้น XD ก็ไม่ได้แตกต่างจากวันที่ได้รับเงินปันผลจริงครับ เพราะใครซื้อในวันเหล่านี้ ก็จะไม่ได้รับปันผลแล้ว (ราคาถึงมักจะตก)

ต้องคิดเทียบอัตราปันผลจากราคาก่อนวัน XD เท่านั้นครับ ซื้อแล้วถ้าวัน XD ราคาไม่ตกมากนัก จะขายทิ้งวันนั้นก็ยังได้รับปันผลครับ
thammathit

Re: อยากทราบวิธีคิดเงินปันผลครับ

โพสต์ที่ 5

train10 เขียน:สมมุติ CPALL ประกาศจ่ายปันผล 0.80บาท/ต่อหุ้น ผมซื้อตอน 24.00 อยากทราบว่าผมจะได้เงินปันผลกี่ % ครับ ขอบคุณมากครับ

คำถามนี้มันเบสิกเกินไปน่ะครับ
ผมว่าคุณต้องศึกษารายละเอียดในการลงทุนให้มากกว่านี้แล้ว
ไม่งั้นคงแย่.....

ผมไม่ได้ตำหนินะครับ.....เพราะเรื่องง่ายๆแค่นี้ถ้ายังถามอีก
แล้วเรื่องที่ยากกว่านี้หรือซับซ้อนกว่านี้คุณจะไหวรึ

หรือว่าถามเพราะแกล้ง.....
หมักเตา

โพสต์ที่ 6

ผมว่าโอเคนะครับ ก็ตามเจตนารมณ์ของโครงการนี้

มือใหม่หัดลงทุน
โครงการทดลอง ยินดีต้อนรับทุกคำถามเกี่ยวกับการลงทุน ไม่มีคำถามใดง่ายเกินไป โง่เกินไป

มือใหม่ถอดด้ามจริงๆ บางทีก็จับต้นชนปลายไม่ถูก ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเหมือนกัน ถ้าเข้ามาถาม พี่ๆ ก็จะได้ช่วยนำทางให้

มุมมองอื่น คงไม่มีความเห็นและก็ไม่กลัวด้วยเพราะมันคือ CPALL ไม่มีมนุษย์ไหนฝืนเจตนาของฟ้าไปได้ครับ  :P
Undertaker

Re: อยากทราบวิธีคิดเงินปันผลครับ

โพสต์ที่ 7

thammathit เขียน:

คำถามนี้มันเบสิกเกินไปน่ะครับ
ผมว่าคุณต้องศึกษารายละเอียดในการลงทุนให้มากกว่านี้แล้ว
ไม่งั้นคงแย่.....

ผมไม่ได้ตำหนินะครับ.....เพราะเรื่องง่ายๆแค่นี้ถ้ายังถามอีก
แล้วเรื่องที่ยากกว่านี้หรือซับซ้อนกว่านี้คุณจะไหวรึ

หรือว่าถามเพราะแกล้ง.....
:\/:  :\/:  :\/:
supakornkim

โพสต์ที่ 8

เงินลงทุนที่คุณซื้อหุ้นมาเป็นอดีตไปแล้วครับ  ไม่เกี่ยวอะไรอีกเลย

ดังนั้น  ถ้าผมจะคิดผลตอบแทนจากเงินปันผล  ผมจะเปรียบเทียบกับราคาตลาดตอนปัจจุบัน  เพราะเป็นมูลค่าหุ้นที่เราลงทุนอยู่

เช่น  บริษัท A ราคาตลาดอยู่ที่หุ้นละ 100 บาท  จะปันผลหุ้นละ 5 บาท  คิดผลตอบแทนจากเงินปันผลได้ 5%
ถ้าเป็นผม ผมคิดจากราคาที่เราซื้อนะคับ
เพราะว่ามันคือต้นทุนที่เราเสียไป

อย่างกรณีของ คุณ train10

ก็จะได้ว่า
ซื้อ 1 หุ้น ราคา 24 บาท ได้ปันผล 0.80 บาท
ซื้อ 1 หุ้น ราคา 100 บาท ได้ปันผล (0.80/24)*100 = ? % คับ

เรื่องพวกนี้ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ นะคับ

บางทีผมก็ยัง งงๆ ต้องหา excel มาใส่สูตรเลยคับ
Guiman

โพสต์ที่ 9

คุณ thammathit จะดุไปไหนครับ ไม่มีคำถามใดโ่ง่ไปนะครับ ข้างหน้าก็เขียนอยู่

แ้ล้วตกลง ใช้ราคาทุน หรือราคาปัจจุบันคิดอะครับ

ผมก็คิดเหมือนท่านข้างบน คือ ใช้ราคาทุน เพราะมันเป็นทุนที่เราเสียไป

ถ้าใช้ราคาปัจจุบัน แ้ล้วเราจะเทียบผลตอบแทนต่อเงินลงทุนเป็นเปอร์เซ็นต์ยังไงละ่

งงครับ ช่วยอธิบายหน่อย :?:
Magneto

โพสต์ที่ 10

ผมเข้าใจว่ากำลังคุยเรื่องเดียวกันแต่ว่าคนละมุมอยู่น่ะครับ
อย่างที่คุณ Chatchai ทั่วไปก็เอา เงินปันผล/ราคาตลาดของหุ้น ณ ปัจจุบัน อัตราส่วนนี้ก็จะบอกว่าถ้าซื้อตอนนั้น ราคานั้น ก็คาดว่าจะได้เป็นเงินสดออกมากี่ % ยิ่งถ้าปันผลแล้วราคาตลาดกลับมาเท่ากับก่อนปัน ก็เหมือนได้ปันผลไปฟรีๆ (ถ้าตรงข้าม ลงต่ำไปกว่ามูลค่าที่ปันผลก็เท่ากับว่าได้ปันผล แต่ไปขาดทุนราคาหุ้นซะมากกว่านั้น) โดยทั่วไปใช้ตัวนี้คุยกันก็เพราะไม่มีใครรู้หรอกว่าคนอื่นตั้งมากมายจะซื้อมาตอนทุนเท่าไหร่ ถ้าต่างคนต่างคำนวณก็จะคุยกันไม่รู้เรื่อง

อย่างไรก็ตามถ้าวัดผลตอบแทนจากการลงทุนในรอบหนึ่งๆ ก็ต้องคำนึงถึง Capital Gain (or Loss) ด้วย ทั้งสองส่วนรวมกันถึงจะเป็นผลตอบแทนจริงๆ เทียบกับราคาทุนก็ได้ นั่นก็เป็นผลตอบแทนสำหรับช่วงที่ลงทุนไปตั้งแต่แรกไปจนถึงวันที่วัดผล

เช่น ถ้าซื้อหุ้นตอน 24 บาท พอวันหนึ่งบริษัทประกาศปันผลแล้ว 0.8 บาท ราคาหุ้นตอนนั้นเป็น 16 บาท
Current Dividend Yield ก็เท่ากับ 0.8/16 ก็คือ 5%
แต่ว่าในขณะเดียวกันก็มี Capital Gain (Loss) เท่ากับ (24-16)/24 ก็คือ -33.33%
ผลตอบแทนรวมก็เท่ากับ 5%+(-33.33%) เท่ากับ -28.33%
อันนี้คำนวณคร่าวๆ นะครับ ถ้าให้ละเอียด หรือโดยเฉพาะถ้าถือยาว ก็อาจจะต้องคำนวณเป็นมูลค่าปัจจุบัน-อนาคตกันด้วย หรือสำหรับบางคนอาจคิดถึงเครดิตเงินปันผล (ซึ่งแต่ละคนอาจได้ไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับฐานภาษี) ด้วยอีก

ตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ ถ้าไม่ถูกก็ให้คนอื่นมาแก้ให้อีกที  :wink:
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
tradtrae

โพสต์ที่ 11

ผมเป็นมือใหม่หัดลงทุนเหมือน จขกท ครับ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นแรกเรื่องนี้ครับ

ก่อนอื่นเลย มือใหม่อย่างพวกเรา หรือแม้แต่พี่ๆ ก็เคยเป็นมือใหม่กันมากก่อน ย่อมจะมีความรู้ และ ประสบการณ์น้อยถึงน้อยมากๆ

อ่านตำรา หรือหาความรู้ บางทีก็ไม่เข้าใจ

ก็ได้แต่หวังว่าจะมีพี่ๆ ใจดีให้คำแนะนำได้ครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 12

tradtrae เขียน:ผมเป็นมือใหม่หัดลงทุนเหมือน จขกท ครับ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นแรกเรื่องนี้ครับ

ก่อนอื่นเลย มือใหม่อย่างพวกเรา หรือแม้แต่พี่ๆ ก็เคยเป็นมือใหม่กันมากก่อน ย่อมจะมีความรู้ และ ประสบการณ์น้อยถึงน้อยมากๆ

อ่านตำรา หรือหาความรู้ บางทีก็ไม่เข้าใจ

ก็ได้แต่หวังว่าจะมีพี่ๆ ใจดีให้คำแนะนำได้ครับ
ตอนนี้เริ่มจะต้องเป็นฝ่ายตอบคำถามมั่ง
ก็หวังว่าคำตอบงูๆปลาๆของผม
คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ
เย็นนี้เจอกันครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Belffet

โพสต์ที่ 13

train10 เขียน:สมมุติ CPALL ประกาศจ่ายปันผล 0.80บาท/ต่อหุ้น ผมซื้อตอน 24.00 อยากทราบว่าผมจะได้เงินปันผลกี่ % ครับ ขอบคุณมากครับ
เอาปันผล x 100 หารด้วยราคาหุ้นครับ (จะหารด้วยต้นทุน หรือ ราคาตลาดก็แล้วแต่) ผลที่ได้คือเปอร์เซ็นต์ผลตอบแทนครับ

ซึ่งผมคิดทั้งสองแบบครับ

ทำ Excel ผมก็แยกเป็นสองส่วนเลย

1. อัตราผลตอบแทนจากเงินปันผลเปรียบเทียบกับต้นทุนซื้อ
2. อัตราผลตอบแทนจากเงินปันผลเปรียบเทียบกับราคาตลาด

เป้าหมายผมคือ ให้ข้อ 1 เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แม้ข้อ 2 จะเท่าเดิมหรือน้อยลง
train10

โพสต์ที่ 14

ขอขอบคุณทุกๆๆท่านที่ช่วยนะครับ
แต่ยกเว้นคุณ thammathit นะครับ เพราะก่อนเข้ามาควรจะอ่านรายละเอียดในกระทู้ด้วยนะครับ ว่ามันมือใหม่ไม่ใช้มือโปร
996gt3

โพสต์ที่ 15

แต่เวลาผมคำนวณ yield ผมจะใช้ตัวเลขหลังหักภาษี ณ ที่จ่ายแล้วน่ะครับ
เพราะผมมองตัวเงินจริงๆที่เข้ามาในบัญชีครับ
โพสต์โพสต์