หาคนเข้าใจ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
SANGCHOOTO20
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

การที่หาว่าเราชอบอะไร มันคงไม่ใช่เรื่องง่ายใช่มั้ยครับ

ผมเองเพิ่งรู้ตัวว่าชอบการลงทุน รู้สึกว่ามันเป็นศาสตร์ที่น่าสนใจมากๆ

ยิ่งได้อ่านหนังสือของบรรดากูรูต่าง ทั้ง Buffett, Peter Lynch, และท่านอาจารย์นิเวศน์ ก็ยิ่งรู้สึกสนใจ

แต่พอไปคุยกับคนที่บ้านกลับไม่มีใครเข้าใจ แม่ผมบอกว่าหุ้นมันเป็นการพนัน พยายามอธิบายก็ไม่ฟัง มีแต่คนคิดว่าผมเพ้อ

ไปคุยกับเพื่อนที่เค้าทำงานเป็น Marketing เค้าก็ว่าเล่นหุ้นมีแต่เจ้าที่ได้เงิน VI ที่รวยได้ก็เพราะมีข้อมูลภายใน

อ๋อ ผมลองไปทำเป็น Marketing มาสองอาทิตย์ ก็ลาออกครับ
ตอนแรกคิดว่าทำงานอะไรก็ได้เกี่ยวกับหุ้นเพื่อจะได้ควารู้ แต่พอทำแล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่แนวทางของ VI

ท่านๆ ทั้งหลายมีวิธีอย่างไรในการอธิบายให้คนอื่นเข้าใจว่า VI มันมีจริงและเราก็สามารถสร้างความมั่งคั่งได้จากการเป็น VI ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 2

อธิบายด้วยการลงมือทำครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 3

ผมอธิบายไม่ได้เนื่องจากต้องใช้เวลา ผมกำลังพิสูจน์ด้วยตัวเองอยู่ครับ
VI ที่รวยได้ก็เพราะมีข้อมูลภายใน
ส่วนนี้ ก็เหมือนที่บอกว่าคนคนนั้นมีพรสวรรค์หละครับ ไม่มีใครรู้หรอว่าเค้าพยายามมากแค่ไหน

ถ้าคุณชอบแนวทางนี้ขนาดนี้หละก็ web นี้คงเป็นสววรค์ของคุณแน่ๆ :lol:
เริ่มนับหนึ่ง...
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 4

ไม่ต้องไปประคารม ไม่ต้องโน้มน้าวใคร
ไม่ต้องไปบอกว่าของเขาของเราดีไม่ดีอย่างไร
พิสูจน์ให้เห็นด้วยการลงมือทำ
แล้วคนอื่นจะเข้าใจเอง
โดยที่ไม่ต้องพูดอะไรสักคำ

วิบูลย์ พึงประเสริฐ

:welcome:
อย่ายอมแพ้
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 5

Anti-Aircraft เขียน:
เริ่มนับหนึ่ง...
popjavi

โพสต์ที่ 6

นพพร เขียน:อธิบายด้วยการลงมือทำครับ
+1 ด้วยคนกำลังลังทำอยู่ อิๆ :mrgreen:
เมื่อลงทุน จงทำให้เรียบง่าย ชัดเจน
อย่าพยายามหาคำตอบที่ซับซ้อน
จากคำถามที่ซับซ้อน
jinxyboy

โพสต์ที่ 7

ผมเองตอนแรกเอาเงินแม่+ของจัวเองนิดหน่อยไปเล่นแบบ งูๆปลาๆเจ๋งไม่เป็นท่าเละเทะกลับมา
กลับมารอบใหม่อ่านหนังสือนักลงทุนแนว VI มาพอสมควรจนมั่นใจก็กระโดเข้ามาใหม่ด้วยเงินที่เยอะกว่าเดิมอีก ที่บ้านผมก็เหล่ๆว่ามันเอาจริงแฮะ แต่เค้าก็มองเราห่างๆเพราะยังเข็ดกับลูกมั่วรอบที่แล้วที่ทำเงินเค้าเสียไป แต่สุดท้ายปัจจุบันก็กลายเป็นพ่อแม่ผมเองนี่แหละเอาเงินมาให้เล่นเองเลย เพราะระยะเวลากือบๆ 3 ปี มันก้พิสูจน์แนวทางได้บ้างแล้วว่าการลงทุนอย่าง VI คือคำตอบครับ
จนปัจจุบันล้างขาดทุนให้พ่อแม่ได้ กำไรเกินกว่าที่เสียไปตอนนั้นหลายเท่าไปแล้วครับ  :)
Warantact

โพสต์ที่ 8

ผมก็โดนแบบนี้ พอที่บ้านเห็นว่า บ้านจะกลายเป็นหอสมุดการลงทุนอยู่แล้ว ที่บ้านก็เริ่มไม่แน่ใจ ว่ามันพนันรึเปล่า

และพอพอร์ทผมบวกแหลกลาน เท่านั้นหละ ย่ามาบอกทุกวันเลยว่าวันนี้หุ้นขึ้น
55555 ผมก็เหรอๆ อยากให้มันลงมากกว่านะ เขาก็มองผมแปลกๆ

ที่บ้านยอมรับแล้ว 5555 หลังจากที่เห็นพอร์ทเขียวแซงตลาดและทราบหลักการ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับทุกคนครับ ว่าอธิบายด้วยการลงมือทำดีที่สุด
ต่อให้คุณพูดได้สวยหรูดูน่าฟัง แต่ยังขาดทุนอยู่ มันก็ไร้น้ำหนัก

แต่ถ้าคุณลงทุนได้ผลกำไรดีอย่างต่อเนื่อง ไม่ต้องพูดซักคำเลยครับ
พ่อแม่ พี่น้อง ญาติๆ จะเข้ามาถามเราเองด้วยซ้ำ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Warantact

โพสต์ที่ 10

ส่วนที่ VI ได้กำไรเพราะมีข้อมูลภายใน ขอบอกว่าชัวร์ 100% ครับ

เพราะ vi ตัวจริงจะอ่าน 56-1 และ งบการเงิน
ทำให้ทราบข้อมูลภายในบริษัทอย่างดี

และชัดเจนกว่า เม่าๆ ที่ดูราคาและอ่านบทวิเคราะห์ อันนี้ข้อมูลภายนอก 100%

ผมเป็น VI ผมใช้ข้อมูลภายในลงทุนครับ 5555
HARINLUX

โพสต์ที่ 11

พิสูจน์ตัวเราเองก่อนว่า เราทำสำเร็จ เราทำได้
        ความเชื่อความศรัทธาของคนรอบข้าง  จะตามมาครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 12

อย่างที่หลายๆคนพูดคับ การกระทำ และผลลัพ จะบอกตัวมันเอง  
ถ้าเราทำสำเร็จ ทุกคนก็จะหันมามองเองคับ อย่างปเครียดเลย

ผมเอง ตอนนี้ก็ไม่ต้องขอเงินที่บ้านใช้  กินแค่ปันผล ก็เยอะกว่าทำงาน กินเงินเดือนแล้วคับ  ในระยะยาว VI ส่วนใหญ่จะชนะนะคับ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
SANGCHOOTO20

ขอบตุณมากๆ ครับ

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่เข้ามาเป็นกำลังใจ

แต่ไหนๆ ก็ได้ลองถามแล้ว ขอถามอีกสักนิดนะครับ
คือมีเรื่องสงสียว่า...

ไม่ใช่ไม่เชื่อใน VI นะครับ แต่อยากรู้ถามเพื่อนๆว่า เคยเห็นใครเอาแนวทาง VI ไปใช้แล้วไม่สำเร็จ จนต้องเปลี่ยนไปทำอย่างอื่นมั้ยครับ

แบบที่เค้าว่า คนตายไม่ได้พูดอะครับ

เพราะถึงผมจะเชื่อในแนวทางนี้ขนาดไหน ผมก็อยากจะลองฟังความเห็นด้านอื่นๆ ดูบ้าง คงไม่ผิดใช่มั้ยครับ

อ๋อ อีกสักคำถามนะครับ
อยากรู้ว่าการสอบ CFA จะมีผลให้เราเป็นนักลงทุนที่ดีขึ้นมั้ยครับ
เพราะเห็นมีคนพูดกันเยอะว่ามันดี แล้วเห็นว่าคนที่จะเป็นผู้จัดการกองทุนได้เค้าต้องสอบตัวนี้ให้ผ่าน ผมก็เลยคิดว่ามันน่าจะมีอะไรดีอะครับ
navapon

โพสต์ที่ 14

โดนใจมากครับ ประสบปัญหาเดียวกัน คล้ายๆจะโดนดูถูกเหมือนกันครับ ไปชวนเขาเล่นหุ้น
เป็นคนทำธุรกิจใหญ่โต บอกแนวคิดยังไงก็ไม่เข้าใจ มองว่าหุ้นเป็นได้แต่การพนัน
สรุปว่าไม่ต้องสนใจใคร เราทำของเราไปพอร์ตโตมากเมื่อไหร่เดี๋ยวก็เหมือน ดร. นิเวศน์เอง
มีแต่คนหันมาสนใจเองครับ ขอให้คนที่บ้านเราเข้าใจเราเป็นพอ
ช่วงเริ่มต้นที่ต้องพิสูจน์ตัวเองกับคนอื่นๆ จะยากมากครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Warantact

โพสต์ที่ 15

เคยเห็นคนเอาแนวทาง VI ไปใช้แล้วไม่สำเร็จไหม

ไม่เคยเห็นแต่เคยได้ยินครับ เขาเขียนหนังสือขายที่ซีเอ็ด ชื่อว่า

แผนที่นักเดินทาง

ในหน้า แรกๆ บอกว่า ลงแบบ VI แล้วเจ๊ง จึงหันไปเอาดีทางเทรดแทนและจะมีอิสระทางการเงินใน 5 ปี ผมอ่านแล้วว่าเพ้อเจ้อ ก็เลยวาง

ถ้า VI จริงมันจะเจ๊งได้ยังไง?

ทำความเข้าใจธุรกิจ ทำความเข้าใจงบการเงิน ซื้อในราคาต่ำกว่ามูลค่า
มีMOS ซื้อหุ้นที่มีMOSมากๆกระจายกันหลายอุตสาหกรรม
อันนี้เรียก VI

ผมเข้าใจว่า VI ที่บอกทำแล้วเจ๊งคือแบบต่อไปนี้
Very long time copy from guru investment
คือ ไปลอกเขามาโง่ๆ โดยไม่ได้วิเคราะห์เอง แล้วถือไว้ยาวๆ

หรือ
valueless investment คือดูแต่ pe pb ต่ำเข้าว่า ไม่ได้ดูธุรกิจเลย
ได้ของถูกแต่ไร้ค่ามาก็กลายเป็นของแพง

อันนี้การันตี เจ๊ง
drfool

โพสต์ที่ 16

Warantact เขียน:เคยเห็นคนเอาแนวทาง VI ไปใช้แล้วไม่สำเร็จไหม

ไม่เคยเห็นแต่เคยได้ยินครับ เขาเขียนหนังสือขายที่ซีเอ็ด ชื่อว่า

แผนที่นักเดินทาง

ในหน้า แรกๆ บอกว่า ลงแบบ VI แล้วเจ๊ง จึงหันไปเอาดีทางเทรดแทนและจะมีอิสระทางการเงินใน 5 ปี ผมอ่านแล้วว่าเพ้อเจ้อ ก็เลยวาง

ถ้า VI จริงมันจะเจ๊งได้ยังไง?

ทำความเข้าใจธุรกิจ ทำความเข้าใจงบการเงิน ซื้อในราคาต่ำกว่ามูลค่า
มีMOS ซื้อหุ้นที่มีMOSมากๆกระจายกันหลายอุตสาหกรรม
อันนี้เรียก VI

ผมเข้าใจว่า VI ที่บอกทำแล้วเจ๊งคือแบบต่อไปนี้
Very long time copy from guru investment
คือ ไปลอกเขามาโง่ๆ โดยไม่ได้วิเคราะห์เอง แล้วถือไว้ยาวๆ

หรือ
valueless investment คือดูแต่ pe pb ต่ำเข้าว่า ไม่ได้ดูธุรกิจเลย
ได้ของถูกแต่ไร้ค่ามาก็กลายเป็นของแพง

อันนี้การันตี เจ๊ง
กระจ่างชัดครับ คิดเหมือนกัน +1
Quartz

โพสต์ที่ 17

เอาหนังสือให้อ่านกับทำให้ดูครับ
แต่ผมยังไม่แน่ใจว่า ผมทำเป็นหรือปล่าว  :oops:  :oops:  :oops:
การจะได้เงินมาต้องลงทุนด้วยอะไรสักอย่างเสมอ : เงิน เวลา มิตรภาพ ฯลฯ
MafiaO

โพสต์ที่ 18

เป็นเหมือนผมช่วงแรกครับ เค้าเห็นเราได้กำไรเยอะ เค้าก็เข้าใจเองครับ ของผมกว่าจะเข้าใจก็ใช้เวลาพิสูจน์ให้เค้าเห็น 3 ปีแน่ะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

navapon เขียน:โดนใจมากครับ ประสบปัญหาเดียวกัน คล้ายๆจะโดนดูถูกเหมือนกันครับ ไปชวนเขาเล่นหุ้น
เป็นคนทำธุรกิจใหญ่โต บอกแนวคิดยังไงก็ไม่เข้าใจ มองว่าหุ้นเป็นได้แต่การพนัน
สรุปว่าไม่ต้องสนใจใคร เราทำของเราไปพอร์ตโตมากเมื่อไหร่เดี๋ยวก็เหมือน ดร. นิเวศน์เอง
มีแต่คนหันมาสนใจเองครับ ขอให้คนที่บ้านเราเข้าใจเราเป็นพอ
ช่วงเริ่มต้นที่ต้องพิสูจน์ตัวเองกับคนอื่นๆ จะยากมากครับ

ต่างคน ต่างความคิด ต่างจิต ต่างใจ

ไม่ต้องไปสนใจครับ คุณ นวพล ใครจะสน ไม่สนช่างเค้าครับ

เพราะ ความมั่งคั่งก็อยู่ที่เรา และ ครอบครัว ของเราเองครับ  :D
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 20

Paul VI เขียน:

ต่างคน ต่างความคิด ต่างจิต ต่างใจ

ไม่ต้องไปสนใจครับ คุณ นวพล ใครจะสน ไม่สนช่างเค้าครับ

เพราะ ความมั่งคั่งก็อยู่ที่เรา และ ครอบครัว ของเราเองครับ
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 21

มันเป็นเรื่องธรรมดาของโลกเราครับ ดูถูก เยาะเย้ย นินทา แต่ถ้าวันนึงเราได้พิสูจน์ให้เขาเห็น เขาก็จะเริ่มยอมรับ เข้าใจ แต่ถึงคนอื่นไม่เข้าใจ แต่เราเข้าใจ ครอบครัวเราเข้าใจก็พอครับ ...อย่างผมเจอกับตัวเองเลย หมู่บ้านผมไม่เคยมีคนเรียนจบ ป.ตรี จบป.6 ม.3 ก็ แต่งงาน หางานทำ พอผมเรียนมัธยมเขาก็จะบอกว่าจะเรียนจบหรือเปล่า  สุดท้ายผมจบมัธยม เขาก็ดูถูกว่าจะสอบติดหรือเปล่าเห็นมาเยอะ ติดเหล้า เมายา  สุดท้ายผมสอบติดมหาลัย เขาก็ยังพูดดูถูกว่าเรียนไปก็เท่านั้นไม่รู้จะจบหรือเปล่า  สุดท้ายผมเรียนจบก็ยังมีคนพูดนินทาที่หมู่บ้านให้แม่ฟังว่า เรียนจบไปมันก็ไม่มีงานทำหรอก และแล้วผมก็ได้งานทำ  พอทำงานได้สักระยะผมเริ่มทำธุรกิจเครือข่าย ญาติที่บ้านพอรู้ ก็หาว่าเราเรียนมาสูงซะป่าว มาขายของเป็นเซลล์ กระจอก ผมต้องใช้เวลาถึง 3 ปีจนสำเร็จ สร้างบ้านให้แม่ ซื้อรถให้พ่อ ซื้อรถให้ตัวเอง มีธุรกิจเป็นของตัวเอง เขายังนินทาเลยครับ เดี๋ยวมันก็เจ๊ง ผ่านมา 17 ปีตั้งแต่จบป.6 คำนินทา ดูถูก เริ่มหายไป คำยกยอ สรรเสิญเริ่มมากขึ้น ด้วยผลประโยชนืที่เขาอยากได้จากเรา ปัจจุบันพอผมเริ่มเปิดพอร์ทลงทุน ได้ไม่นาน แฟนผมยังหาว่าผมเล่นการพนัน เอาเงินไปฝากธนาคารดีกว่า ผมก็ไม่สนใจครับ เรารู้ตัวเราว่าทำอะไรอยู่ เพราะผมรู้ว่าเวลาจะให้ทุกคำตอบที่อยากรู้ :D

"ถ้าคุณอยากสำเร็จ คุณต้องศึกษาคนที่สำเร็จ คบกับคนสำเร็จ ใช้ชีวิตอย่างคนสำเร็จ มุ่งมั่น แน่วแน่ อย่าแคร์คนล้มเหลวครับ"  สู้ๆ :cheers:
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
chowbe76

โพสต์ที่ 22

ทันทีที่คุณสำเร็จ
ทุกคนจะเชื่อครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
dayto

โพสต์ที่ 23

จงเชื่อในสิ่งที่เราทำ  ทำในสิ่งที่เราเชื่อ
(แต่งหวังว่าความเชื่อของเราจะถูกนะ) :lol:
Diablo

โพสต์ที่ 24

พี่เจ้าของกระทู้ บ้านอยู่บนถนนแสงชูโตเหรอครับ  :wink:
รูปภาพ
^^

โพสต์ที่ 25

ผมก็เคยเป็นมาร์เกตติ้ง เข้าไปในวงการหุ้นเพราะอยากรู้
และเชื่อว่าคนทำงานข้างในน่าจะเก่งเรื่องหุ้น

ผลปรากฏว่า เราอยู่ข้างนอก เรามีความรู้มากกว่าซะอีก
แต่เราได้ความรู้บางอย่างกลับมา

ทุกสิ่งล้วนมีดีอยู่ในตัวมัน เพียงแต่หาให้เจอ

เหมือนเราตามหาใบประกาศนียบัตรการลงทุน
ทั้งๆที่เราอาจจะได้มันอยู่แล้ว

เหมือนนักธุรกิจที่ไม่ได้เรียนหนังสือมาก่อน แต่ประสบความสำเร็จได้
สิ่งที่เขาทำไม่รู้หรอกว่าตำราเรียกอะไร
รู้แค่ว่านี่แหละที่เขาทำจากเหตุการณ์จริง

ข้อเสียคือ กรอบความรู้เราอาจมีแค่ประสบการณ์
หากเรียนเพิ่มจะช่วยเปิดมุมมองธุรกิจมากขึ้น
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Kobe

โพสต์ที่ 26

สู้ๆครับ พิสูจน์ให้เค้าเห็นว่าเราทำได้ครับ
โพสต์โพสต์