มีเงิน 2-3 พัน สามารถลงทุนได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yaamih
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงิน 2-3 พัน สามารถลงทุนได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีว่าเป็นนักศึกษาที่สนใจจะลงทุน แต่มีทุนอยู่ 2-3พันบาท จะสามารถลงทุนได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้างหรอครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 2

ลองติดต่อเปิดพอร์ตกับโบรคเกอร์ดูก่อนครับ ถ้าเปิดได้ก็ลงทุนได้
แต่ใจอยากแนะนำให้เอาเงินไปซื้อหนังสือมาอ่านก่อนจะดีกว่า อ่านในเว็บนี้ไปเรื่อย ๆ + อ่านหนังสือสะสมความรู้ + เก็บเงินให้ขึ้นหลักหมื่น แล้วค่อยเริ่ม ยังไงก็ไม่สายไม่ต้องกลัว
ลูกหมูน้อย

โพสต์ที่ 3

หมายถึงหุ้นใช่ไหม?  

ทำได้จ๊ะ ...

เราก็เริ่มพอร์ตแรกด้วยเงิน 2,000 บาท !!  :oops:
ใช้ของ KTzmico ค่ะ ไม่เสียขั้นต่ำ :D

แต่อย่างว่า ต้องศึกษาข้อมูลก่อนเยอะ ๆ  และก็ลองไปเล่นเกมหุ้นให้เป็นก่อนดีกว่า  :wink:
Renne

โพสต์ที่ 4

เปิดแบบ cash balance โดยปรกติไม่จำกัดวงเงินขั้นต่ำครับ
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
แย้

โพสต์ที่ 5

ลงทุนในหนังสือแล้วหรือยังครับ สองสามพันก็ได้หลายเล่มอยู่ แล้วค่อยๆเก็บเงินเป็นก้อนๆไป
Focusing On Target
นพพร

โพสต์ที่ 6

สนับสนุนให้หาหนังสืออ่านเหมือนกันครับ ตอนแรกผมไม่เชื่อนะว่าก็ซื้อไปเลย แล้วก็อ่านไปด้วย แล้วก็เลยได้ผลลัพธ์ที่เจ็บปวดเลยล่ะ ตอนนี้ซื้อใหญ่เลยหาอ่านจนพอคุยกับชาวบ้านรู้เรื่องแล้ว
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
iSpurs

โพสต์ที่ 7

ผมเริ่มจาก ซื้อ LTF  :oops:

พร้อมกับศึกษาข้อมูลจากเวบนี้, yoyoway, dekisugi.net ฯลฯ

อ่านหนังสือ ตีแตก ของดร.นิเวศน์, วัดมูลค่าหุ้นฯ ของพี่สุมาอี้ ฯลฯ

เข้าใจได้ระดับนึง ถึงได้เปิดบัญชีหุ้นครับ
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ซื้อหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาอ่านดีกว่าครับผม ลงทุนเอาความรู้มาก่อน แล้วค่อยลองลงทุนปลอมๆ จนมั่นใจ ลงทุนจริงด้วยเงินสักจำนวนที่คิดว่ามันหายไปหมดเลยแล้วเราไม่รู้สึกอะไร หาประสบการณ์ก่อนครับ
Quartz

โพสต์ที่ 9

ได้แน่นอนครับ

แต่แนะนำให้หนังสือมาอ่านก่อน พร้อมทั้งเปิด port จำลองที่
http://click2win.settrade.com/SETClick2WIN/index.jsp

มีความรู้เพียบเลย ลองดูนะไม่แน่อาจได้ทุนมาลงทุนอีกด้วย :D
yaamih

โพสต์ที่ 10

รบกวนช่วยแนะนำหนังสือหน่อยซิครับ วันนี้ผมไปเดินดูแล้วมีหลายเล่มมากมาย เลือกไม่ถูกเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นที่เล่มไหนดี แต่ก็ซื้อมาเล่มนึง
kunathips

โพสต์ที่ 11

ตัวผมเองตอนเริ่มต้นมีเงินเก็บเดือนละ 2,000
ใช้วิธีเล่นแชร์ (20 มือ) ไปพลาง อ่านหนังสือลงทุนไปพลาง
ระหว่างอ่านถ้าร้อนวิชา ก็สมมติเอาเองว่าซื้อหุ้นตัวนั้น ตัวนี้ ไปที่ราคาเท่าไร
แล้วรอดูว่าราคาเป็นไปอย่างที่เราคาดหรือเปล่า
พอแชร์ครบ ได้เงินมาเกือบ 50,000 อ่านหนังสือไปก็หลายเล่ม
เลยตัดสินใจไปเปิดพอร์ตครับ แรกๆคิดว่า return ยังไม่คุ้มค่าหนังสือที่เสียไป
แต่คิดอีกมุมหนึ่ง ก็ช่วยป้องกันไม่ให้เสียเงินต้นไปโง่ๆหลายครั้งทีเดียวครับ
pol256

โพสต์ที่ 12

แนะนำสวนกระแสว่าเก็บเงินต่อไปให้ครบ 5 หมื่น เลือก โบรกดีๆทีเดียว

ระหว่างนั้นเอาเวลาไปศึกษา และลองเทรดใน Excel หรือ settrade เล่นๆดูว่าทำได้มั้ย

เพราะลงทุน 2 พันบาท กว่าจะได้กำไรเป็น 4000 บาท ใช้เวลาและความพยายามมาก  เวลาที่เสียไปไม่คุ้ม สู้เอาเวลาไปพัฒนาตนเองก่อนดีกว่าครับ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยกับ การลงทุนความรู้ ครับ  :D
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

ยืนยันครับว่าทำได้

ผมเคยเปิดบัญชีทิ้งไว้ 0 บาท
เงินเดือนออกก็แบ่งเอามาใส่พอร์ตหุ้น
ทำมาตั้งแต่พันบ้าง สองสามพันบ้าง ห้าพันบ้าง

มั่นใจตัวไหนก็ทยอยซื้อ
เดือนนึงเคาะทีนึง

พอพบว่ามีตัวอื่นที่ดีกว่าตัวที่ถืออยู่
ก็ปรับพอร์ตไปปรับพอร์ตมา :)
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 15

ส.สลึง เขียน:ยืนยันครับว่าทำได้

ผมเคยเปิดบัญชีทิ้งไว้ 0 บาท
เงินเดือนออกก็แบ่งเอามาใส่พอร์ตหุ้น
ทำมาตั้งแต่พันบ้าง สองสามพันบ้าง ห้าพันบ้าง

มั่นใจตัวไหนก็ทยอยซื้อ
เดือนนึงเคาะทีนึง

พอพบว่ามีตัวอื่นที่ดีกว่าตัวที่ถืออยู่
ก็ปรับพอร์ตไปปรับพอร์ตมา :)
คำแนะนำนี้ก็เยี่ยมครับ  :D
maiaowna

โพสต์ที่ 16

เงินเริ่มต้นผมก็ 5000.- ครับ

เอามาลองเทรด หลังๆเติมไปเรื่อยๆ
thaloengsak

โพสต์ที่ 17

251 บามก็ทำได้ครับ
N-Park 100 หุ้น เคาะหุ้นละ 0.02 บาทครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 18

yaamih เขียน:รบกวนช่วยแนะนำหนังสือหน่อยซิครับ วันนี้ผมไปเดินดูแล้วมีหลายเล่มมากมาย เลือกไม่ถูกเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มต้นที่เล่มไหนดี แต่ก็ซื้อมาเล่มนึง
ตึแตก
50 ไอเดียลงทุน ของพีสุมาอี้
35 ไอเดียลงทุน ของพี่สุมาอี้
train10

โพสต์ที่ 19

ซื้อหนังสือมาอ่านแล้ว อ่านจบแล้วควรที่จะเข้าใจด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าอ่านๆๆๆ ให้มันจบๆๆ เล่มไป ^^
โพสต์โพสต์