ต้องทำงานด้านการเงินไหมครับ เพื่อความได้เปรียบในการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ekasak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ต้องทำงานด้านการเงินไหมครับ เพื่อความได้เปรียบในการลงทุน

โพสต์ที่ 1

ผมเองเป้นแค่วิศวกร รัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่งแถวบางกรวยครับ

ลำพังก้อศึกษาจากตำราแปล จากบอร์ดบ้าง

แค่นี้เพียงพอหรือไม่ครับ ที่จะประสบความสำเร็จในการลงทุน

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae

Re: ต้องทำงานด้านการเงินไหมครับ เพื่อความได้เปรียบในการลงทุน

โพสต์ที่ 2

ลองไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ

ทำไมวิศวะประสบความสำเร็จจากหุ้นมากกว่านักการเงิน http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=45556
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ต้องทำงานด้านการเงินไหมครับ เพื่อความได้เปรียบในการลงทุน

โพสต์ที่ 3

ลองเอาความรู้ทางวิศวะมาเป็นความได้เปรียบครับ พวกหุ้นแบงค์คงวิเคราะห์สู้นักการเงินไม่ได้แต่พวกหุ้นเกี่ยวกับอุตสาหกรรมที่ได้ทำงานคลุกคลี ยังไงก็ได้เปรียบพวกการเงินอยู่แล้ว
iceberg

โพสต์ที่ 4

คิดว่าการที่จะประสบความสำเร็จในการลงทุน
ไม่ได้จำเป็นต้องทำงานด้านการเงินเสมอไปครับ

แต่ผมสังเกตว่า คนที่จะประสบความสำเร็จในการลงทุนแนว Vi ควรจะมี
1. อ่านงบการเงินได้ เนื่องจาก งบการเงินเป็นภาษาของธุรกิจ ถ้าเราไม่
เข้าใจภาษาของมัน จะวิเคราะห์ต่อไปไม่ได้ครับ
2. เข้าใจใน business model อย่างทะลุ เน้นครับ อย่างทะลุเหมือนเราเอง
เป็นเจ้าของเลย อันนี้ ยากครับ ขึ้นกับประสบการณ์ที่สะสมมา
3. มีวินัยทางอารมณ์ สามารถอดทนต่อสถานการณ์ต่างๆ ได้
4. ต้องมีหัวคิดครับ หมายความว่า สามารถคิดวิเคราะห์สถานการณ์ต่างๆ เองได้

น่าจะมีอีกหลายข้อนะครับ แต่ ที่คิดได้มีแค่นี้ครับ

น่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ
โพสต์โพสต์